[Funland] Xin tư vấn nồi chiên không dầu ạ

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Medion em thấy cũng gớm đấy, hoạt động toàn cầu lâu rồi chứ không phải Elmich chỉ bán cho thị trường Việt Nam. Bên kia Medion nó bán hàng rẻ cho dân châu Âu tiêu dùng hàng chục năm nay.
E không chê mà chỉ là nói các thương gia nhập về nói quá lên cứ như thương hiệu nó sánh ngang các hãng như nổi ở Đức :D

Force 47

Xe tăng
Em có cái i xì, mua gần 8 củ, sản xuất tại TQ :D
Của cụ là hàng nhái. Ngoài thùng có chữ TQ, chữ Hàn quốc...chứ ko phải chữ Đức như hàng của em. Loại của cụ bọn em lạ gì đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Của cụ là hàng nhái. Ngoài thùng có chữ TQ, chữ Hàn quốc...chứ ko phải chữ Đức như hàng của em. Loại của cụ bọn em lạ gì đâu.
Nhái hay cóc hay ếch gì thì em chịu, nhưng ko 1 chữ TQ nào ngoài vỏ cả cụ ạ

Matizcoi

Xe cút kít
Ồi. Cụ nhầm nhọt rồi. Nồi của cụ là 9654/91. Cái của em là 9860/90.
Thì em thấy cái vỏ giống i hệt nhau mà, chỉ là đáy nồi có ghi Made in China thôi giá cũng đã đắt lòi mắt rồi, nếu sản xuất ở Đức nữa thì ....

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Từ hồi có cái nckd em nghiện món sườn nướng các cụ ạ, ướp sườn với các loại gia vị khoảng 1-2h rồi đem nướng 180độ ~20 phút bỏ ra là chén, chả cần phải lật hay đảo gì cả, thơm mềm ngon vàng rộm 😋 , mua nồi tầm 2-3tr khoảng 6l là thoải mái rồi, em dùng lock& lock. Lên tiki tha hồ chọn rồi áp mã KM ship tận nơi.

Pencom

Xe tải
Em thấy mỗi món sườn nướng, ba chỉ nướng, với cá là ngon thôi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mỗi món sườn nướng, ba chỉ nướng, với cá là ngon thôi
Gà nướng, thịt xiên nướng, chả băm viên cũng ngon cụ ạ, thịt nướng làm món bún chả ngon như ngoài hàng :D . Em nghiện món sườn nướng. Quan trọng là phải ướp gia vị lâu, căn chỉnh nhiệt độ và time hợp lý.

kingkiler

Xe đạp
Gửi bác bộ phim này (năm 2013) trước khi e rời hoạ
Website
www.ganjingworld.com
nồi chiên ko dầu phải mua loại 1700W trở lên dùng dây mayxo cho nhiệt mạnh, nếu 1500w trở xuống sẽ dùng bóng halogen công suất yếu và lâu hơn. Về bản chất nồi chiên ko dầu, lò nướng, lò halogen thủy tinh đều dùng cơ chế nhiệt điện trở đốt nóng.
Lò nướng thể tích lớn tầm 10l trở lên và đa số là tầm trên dưới 20l, đi kèm là công suất 2000-3000w.
Lò halogen thì thể tích tầm trên dưới 8-10 lít nhưng công suất chỉ 1400w
Nồi chiên ko dầu bản chất cũng ko khác mấy, nhưng thể tích tối ưu dưới 10 lít, và phổ biến chỉ tầm 4-8 lít, công suất tối thiểu 1800w, nên lượng nhiệt tác động lên bề mặt thức ăn là mạnh và tối ưu hơn, tiết kiệm điện và tốc độ nhanh hơn đồng thời cho hiệu ứng bên ngoài giòn giòn y như chiên ngập dầu, cái quan trọng là cái hiệu ứng chiên ngập dầu và độ nóng tác động lên bề mặt là nhanh và mạnh hơn 2 cái kia.

Cho ví dụ cứ tìm youtube popcorn nổ = 2 cái kia thì gần như lò nướng vs halogen thủy tinh ko đủ độ nóng do để nố bắp do phải phân tán nhiệt trên 1 thể tích quá lớn dẫn tới thiếu hiệu quả ko bắp bị chai khó nổ, và nổ lâu, hoặc có nổ đối với lò nướng thì cũng khó vệ sinh.

Ví dụ thứ 2 là món hằng ngày như đậu rán, chiên = 2 cái kia vỏ bên ngoài rất mỏng và ko cho cảm giác như chiên ngập dầu, nồi chiên ko dầu sẽ cho vỏ đậu giòn cứng hơn, tương tự như vậy với cá chiên, cá sẽ mềm oặt nếu dùng 2 loại kia.

Qua đó với giá hơn gấp đôi nếu tính theo giá trị sử dụng so vs 2 loại kia thì mình nghĩ cũng ko quá đắt trong khi nó tiết kiệm điện hơn, nhanh hơn, đáp ứng nhiều nhu cầu hơn, có chăng cái thua thiệt duy nhất là thể tích. Nhưng xác định dùng món hằng ngày thì thể tích tầm dưới 8 lít vẫn là khá lớn. Có chăng là ko nướng đc gà khủng 3-4kg trở lên.

Nói chung mình cũng phải kẻ nguyên 1 bảng excel để phân tích ưu nhược của từng loại nồi để đi tới kết luận cuối cùng

Mình nghĩ chỉ có 1 loại ngon bổ rẻ nhất là con rapido 6.5m2 1củ8. Perfect mọi tiêu chí ngon bổ rẻ rồi, có kính nhìn xuyên + đảo nên tiện. Tìm mỏi mắt cả nguyên ngày trời mới lòi ra em này đáp ứng mọi tiêu chí khắt khe.

Điều duy nhất lưu ý khi mua nồi chiên ko dầu, đó là coi chừng bị thuốc cho cái nồi halogen công suất 1400w :))) (nói là 1400 nhưng ko đc 1400 đâu, do 1 phần điện năng bị chuyển thành ánh sáng mạnh), chỉ mua và mua nồi chiên nếu công suất > 1700w nhé, xài dây mayxo cho hiệu suất chuyển đổi tốt hơn

Longnn1141

Xe tải
Nhà em dùng cái này. Rửa cái lưới của cái xoong trong nồi hơi cực. Đồ ăn như thịt nướng chẳng hạn, dính be bét. Thường phải ngâm qua đêm. Còn lại thì ngon. Chế biến đồ ăn ngon.
Lấy giấy nhôm lót nồi nướng xong vứt, nướng thịt mua sốt đài loan ướp xá xíu khoảng 45k ướp trước 2 tiếng.... Làm món gì cũng ngon, rang lạc....chú ý để nhiệt lần 1 khoảng 140 đến 160 tùy lượng để chín ở trong và không cháy. Sau gia nhiệt để giòn từ 180- 200 số phút 2-3p

E mới mua cái nồi quay tefal fz7228 nhưng không hiểu sao nó hết thời gian hẹn giờ nó vẫn quay nóng. E thấy cái cũ tefal 2in1 của e hết giờ là nó tự động dừng. Cụ nào biết không ạ

mai_zo_mai_zo

Xe đạp
Em thấy bây giờ có cả loại vừa chiên vừa hấp, đã có cụ nào dùng rồi cho em xin tí review ạ

kingkiler

Xe đạp
Website
www.ganjingworld.com
E mới mua cái nồi quay tefal fz7228 nhưng không hiểu sao nó hết thời gian hẹn giờ nó vẫn quay nóng. E thấy cái cũ tefal 2in1 của e hết giờ là nó tự động dừng. Cụ nào biết không ạ
Nhanh trí dùng máy sấy + dao
Đó là lý do vì sao mình cạch đồ gia dụng điện tử. Cứ nồi cơ cho lành, tự sửa cũng dễ, bên Đức ngta chủ yếu xài cơ, nồi đồng cối đá.

kites1

Xe điện
Mấy công ty đặt tên gọi là nồi chiên không dầu, thực tế là cái oven nhỏ, có quạt, dùng để nướng thịt, cá, hay khoai . Chẳng có gì đặc biệt cả.

kingkiler

Xe đạp
Website
www.ganjingworld.com
Mấy công ty đặt tên gọi là nồi chiên không dầu, thực tế là cái oven nhỏ, có quạt, dùng để nướng thịt, cá, hay khoai . Chẳng có gì đặc biệt cả.
Có khác biệt đấy, khác biệt nằm ở thể tích và thời gian dẫn tới khác biệt về điện năng tiêu thụ, và đỡ thất thoát nhiệt hơn lò nướng.
Về lâu về dài đối với gia đình tầm 7-8 người trở xuống thì nó là hiệu quả hơn lò nướng. Chưa kể là nó vệ sinh dễ hơn, ít bị bám bẩn may-xo nên ko hao phí nhiệt năng và dễ vệ sinh. Tất nhiên là ko ấn tượng vì dùng cơ chế đốt điện trở nóng truyền thống, chừng nào phải cách tân khác biệt như bếp từ vs bếp ga thì lúc đó mới sướng.

kingkiler

Xe đạp
Website
www.ganjingworld.com
Họ đặt tên như vậy ko mục đích lùa gà như bọn bán quạt điều hòa không khí, bản chất nó là quạt hơi nước. Khi có những hãng lớn tham gia như philips, thì lùa kiểu đó còn mang tiếng, chẳng qua là họ muốn định nghĩa khác lò nướng đi để ngta so sánh nckd vs lò nướng, chứ ko đổi tên thì chẳng lẽ là lò nướng vs lò nướng ???? Nhìn vào cái tên thì khách đã bỏ đi chưa nói tới việc tìm hiểu để so sánh

Duckhai90

Xe đạp
Nồi chiên không dầu (Air Fryer) rất tiện dụng và đa dụng. Về chất lượng chiên, nướng thì em tin các hãng sẽ đều đạt yêu cầu thôi vì cơ chế vận hành nó quá đơn giản NHƯNG chất lượng hoàn thiện, sự thoải mái khi sử dụng và độ bền của các linh kiện nhựa thì các bác phải kiểm tra cẩn thận trực tiếp nếu không là vỡ mồm.

Nhà em 3 năm trước sách tay 1 chiếc Philips từ Đức về nhưng thiết kế thời đầu có nhiều bất tiện cộng với liên kết tay cầm với khay đựng cực lởm, chất lượng nhựa rất kém. Dùng được 3-4 tháng là lung lay rồi rụng như răng bà lão, rửa, lau chùi khay đựng khá khó khăn do nó dùng lưới thép thô nên dễ đứt tay. Sau 3 năm toàn bộ linh kiện nhựa, lớp chống dính, tay cầm đã bung hết nhưng chất lượng làm nóng thì vẫn như gái 16...
Tôi thấy ý kiến của bác này rất đúng. Thật khó cho người tiêu dùng để lựa chọn NCKD khi thực phẩm sau khi nướng của sản phẩm hơn 1 triệu và gần 10 triệu đều... "ngon" như nhau, vì cơ bản cơ chế hoạt động của NCKD rất đơn giản, Do đó giá bán sp chênh lệch nhiều chủ yếu là chất lượng hoàn thiện và tính smart khi sử dụng. Cũng rất khó để kiểm tra online chất liệu sản phẩm và sự tiện dụng nên hoặc là tự đến các siêu thị điện máy xem trực tiếp nhiều mẫu sản phẩm, hoặc dựa vào túi tiền và niềm tin thương hiệu để chọn. Tuy nhiên tiêu chí thực tế nhất các bác cần lưu ý là chọn sp có dung tích khay nướng phù hợp và công suất đủ lớn (Theo tôi là khay đủ lớn để nướng được con gà cỡ nhỡ và công suất tối thiểu 1700W).