[Funland] Xin tư vấn mất giấy Khai sinh

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chưa chắc họ đã lưu được hồ sơ từ những năm 50, nhất là cả gia đình e từ hồi các cụ đã lên Hanoi sinh sống. Giờ coi như bị mất và xin khai báo lại từ Hanoi có được ko các cụ?
Vâng , lâu quá nên hên xui lắm.
Em cũng điền form xin trích lục cho ông bà nhạc phụ từ 1943 ở phường họ báo ko lưu trữ , lại điền form của quận cũng chịu thua nốt . Giờ chỉ có mỗi cái cccd họ mặc định sinh ngày 1/1/1943 chứ ngoài ra ko còn bất kì giấy tờ nào khác .

Sói nhỏ

Chã!
Giấy khai sinh của bố em bị thất lạc hiện cũng ko tìm được bản sao nào.

Bố sinh tại Hà Tĩnh nhưng đã mất trên Hanoi.

Gio Em muốn làm lại giấy khai sinh cho bố em. Gọi về quê họ nói giờ có thể làm online tại Hanoi hoặc ra phường nơi cấp giấy chứng tử.

Cụ nào đã làm rồi tư vấn giúp em cái.

Đa tạ các cụ.
Đầu tiên cụ cần đăng ký trích lục giấy khai sinh của bố cụ trên cổng dịch vụ công, chọn đúng cấp quận (huyện)/ tỉnh nơi cấp giấy khai sinh cho bố cụ. Sau đó phòng tư pháp họ sẽ trích lục cho cụ (nếu họ còn có sổ lưu thông tin cấp giấy khai sinh cho bố cụ, nếu họ không có hồ sơ lưu, thì họ sẽ trả về cho cụ 1 cái công văn thông báo là không tìm được thông tin do không có hồ sơ lưu. Trong trường hợp cụ nhận được thông báo không có hồ sơ lưu, cụ sẽ cầm cái thông báo đó + sổ hộ khẩu hoặc CCCD của bố cụ hoặc giấy tờ tùy thân nào của bố cụ ra phòng tư pháp nơi đăng ký hộ khẩu và nộp đơn xin cấp giấy khai sinh mới.

zaiwaz123

Xe điện
Ca của cụ chủ giống của bố em, khi bố em mất thì em làm lại giấy khai sinh và đăng ký kết hôn cho bố mẹ ...
Cụ chủ ở quận nào, lên trang web dichvucong làm đúng quận đấy, cũng đơn giản thôi (kiểu gì chỗ quận chả có tàng thư, nếu bố cụ chủ đã có hộ khẩu Hà Nội) %%-
Các cụ cưới nhau thời chống Pháp có làm lại được không cụ? Mà hồi đó nếu ở quê thì ai cấp ĐK kết hôn?

TUCSON9389

Xe điện
Có thể làm được nhưng qui định cần làm những gì để làm được thì em không rõ.
Thực tế e đã về địa phương nơi sinh để xin cấp lại giấy khai sinh. Sau đó địa phương sẽ cập nhật lên hệ thống quản lý dân cư, lần sau cần xin bản sao thì họ sẽ sao dữ liệu từ hệ thống ra chứ không cần mang bản gốc đi sao công chứng như ngày xưa nữa.
Tuy nhiên để địa phương đồng ý cấp lại thì sẽ yêu cầu giấy tờ khác nhau. Như đợt em làm, e khai báo bị mất do đã chuyển nhà nhiều lần. Về lý thuyết xã sẽ phải lục tìm dữ liệu trong sổ gốc của xã quản lý nhưng thực tế thì ngày xưa làm gì có nhiều kho, tủ để lưu đâu? Nhét hết vào mấy cái hòm tôn được vài năm đã mọt mối hết. Chưa nói trụ sở ủy ban nhân nhân xã cũng thay đổi, rồi còn tách xã, nhập xã,... Vậy nên tra từ thông tin lưu trữ của xã là cực khó.
Địa phương e họ yêu cầu: Có bằng cấp, học bạ,... càng cũ càng tốt để kèm theo chứng minh tên đó sinh ngày tháng năm đó --> Như vậy là đủ để cấp lại GKS.
Một phần e vẫn đi lại mọi người ở làng, bố mẹ vẫn ở đó,...nên anh em hướng dẫn làm nhiệt tình.
Nếu cụ có anh em quen biết thì thuận lợi hơn.
đúng rồi, cấp cho người đang sống thì họ yc cung cấp tối thiểu 3 loại giấy tờ: Học bạ, bằng tốt nghiệp, đăng ký xe.... may em có đủ 3 thứ họ yc nên cũng thuận lợi
còn cụ nào tư vấn là tìm trong kho lưu trữ thì khác gì bảo lên giời mà tìm cơ chứ
e thế hệ 7x đời đầu, đi học cô giáo bảo thiếu giấy ks, thế là về nhà đến hỏi cô thủ thư của xã (người trong làng) hỏi xin thôi.

nicholas1618

Xe điện
e nghe thấy nó sai sai rồi. sao lại làm giấy KS cho người đã mất.
Nó liên quan đến làm thừa kế của các cụ để lại cụ nhé. Nên để tránh phức tạp các cụ nên chuẩn bị và check thông tin giấy khai sinh người lớn tuổi trong gia đình cho chuẩn.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Làm gì có quy định làm lại khai sinh cho người mất,
Mượn xem ae ruột các con ai là đảng viên, trong lý lịch đảng dùng được ngày sinh đó cụ ạ.

bridge

Xe điện
Các cụ cưới nhau thời chống Pháp có làm lại được không cụ? Mà hồi đó nếu ở quê thì ai cấp ĐK kết hôn?
Bố mẹ em cưới nhau năm 1974 nên khi bố em mất phải làm lại giấy khai sinh (do bố em khai ngày tháng không khớp với CMT, giấy về hưu, lý lịch...), giấy kết hôn, đính chính lại giấy khai tử của bố em và nhiều giấy tờ khác nữa :((

Nongdantb

Xe tăng
Khi ông cụ mất thì có Giấy chứng tử.
Trước giờ thì chỉ có làm GKS hoặc cấp lại cho người sống chứ e cũng chưa nghe trường hợp nào như của cụ.
Chắc cụ chủ liên quan đến tài sản thừa kế đúng k ạ.

smallbrother

Xe buýt
cụ chắc là tìm trích lục để khai nhận di sản thừa kế, người đã mất rồi thì ko khai sinh lại được, trích lục theo em là bất khả thi vì hồ sơ chắc cũng chẳng còn. Giờ chỉ còn cách về làm giấy cam đoan các thông tin của giấy khai sinh tại nơi sinh , lấy xác nhận của tổ dân phố rồi nhờ tác động xin xác nhận dấu đỏ của phường/ xã. Trong nhà cụ có ai Đảng viên thì dùng luôn sổ lý lịch Đảng viên đc

TUCSON9389

Xe điện
Bố mẹ em cưới nhau năm 1974 nên khi bố em mất phải làm lại giấy khai sinh (do bố em khai ngày tháng không khớp với CMT, giấy về hưu, lý lịch...), giấy kết hôn, đính chính lại giấy khai tử của bố em và nhiều giấy tờ khác nữa :((
các cụ cưới hồi xưa làm gì có giấy đk kết hôn. em phải làm cái giấy xác nhận của xã là bố e đã kết hôn với mẹ em và phòng cc nó cũng chấp nhận thôi.

nguyentranduc

Xe buýt
Vâng , lâu quá nên hên xui lắm.
Em cũng điền form xin trích lục cho ông bà nhạc phụ từ 1943 ở phường họ báo ko lưu trữ , lại điền form của quận cũng chịu thua nốt . Giờ chỉ có mỗi cái cccd họ mặc định sinh ngày 1/1/1943 chứ ngoài ra ko còn bất kì giấy tờ nào khác .
Phường với quận thì sinh trước năm 1954 không lưu giữ là đúng. Em làm trích lục ks cho mẹ nên nhớ ở Hà Nội nếu sinh trước tháng 10 năn 1954 thì đến sở tư pháp Hà Nội để xin trích lục. Dĩ nhiên phải nhớ một số thông tin cơ bản như quận huyện cũ, tên bố mẹ v.v.

TUCSON9389

Xe điện
Nó liên quan đến làm thừa kế của các cụ để lại cụ nhé. Nên để tránh phức tạp các cụ nên chuẩn bị và check thông tin giấy khai sinh người lớn tuổi trong gia đình cho chuẩn.
e nghĩ là nhận thừa kế của các cụ được hưởng thì đúng hơn. giấy ks của người đó thể hiện là con ông a, bà b... ông a, bà b này đang là người được hưởng thừa kế ở đâu đó. chứ người cần làm giấy khai sinh mà lại có tài sản để làm thừa kế thì e chưa nghĩ ra tình huống nào mà lại phải đi xin giấy khai sinh.

oto.com.vn

Xe tải
Giấy khai sinh của bố em bị thất lạc hiện cũng ko tìm được bản sao nào.

Bố sinh tại Hà Tĩnh nhưng đã mất trên Hanoi.

Gio Em muốn làm lại giấy khai sinh cho bố em. Gọi về quê họ nói giờ có thể làm online tại Hanoi hoặc ra phường nơi cấp giấy chứng tử.

Cụ nào đã làm rồi tư vấn giúp em cái.

Đa tạ các cụ.
Cụ này chắc chắn là làm gì đó liên quan đến thừa kế thì mới dùng đến cái thủ tục này.
Theo quy định thì sẽ không cấp giấy khai sinh cho người đã mất cụ nhé
=> Cái này cụ phải xin trích lục khai sinh.

Tuy nhiên để xin được trích lục khai sinh thì cụ phải xin về nơi trước đây bố của cụ được khai sinh vì nơi đó may ra mới lưu giữ hồ sơ gốc(Cơ mà đến thân sinh của cụ thì việc lưu là hơi khó rồi đấy ạ).
Còn đâu bố cụ khai sinh ở đâu thì cụ phải vào trang dịch vụ công của tỉnh đấy để khai nhé.
Còn nếu nơi đó không giữ hồ sơ gốc thì em cũng chưa biết phải làm thế nào cả :(

nicholas1618

Xe điện
Cụ này chắc chắn là làm gì đó liên quan đến thừa kế thì mới dùng đến cái thủ tục này.
Theo quy định thì sẽ không cấp giấy khai sinh cho người đã mất cụ nhé
=> Cái này cụ phải xin trích lục khai sinh.

Tuy nhiên để xin được trích lục khai sinh thì cụ phải xin về nơi trước đây bố của cụ được khai sinh vì nơi đó may ra mới lưu giữ hồ sơ gốc(Cơ mà đến thân sinh của cụ thì việc lưu là hơi khó rồi đấy ạ).
Còn đâu bố cụ khai sinh ở đâu thì cụ phải vào trang dịch vụ công của tỉnh đấy để khai nhé.
Còn nếu nơi đó không giữ hồ sơ gốc thì em cũng chưa biết phải làm thế nào cả :(
Chuẩn là e xin trích lục khai sinh. Trong trường hợp khai sinh ko nơi nào lưu thì nó gọi là xin cấp lại hay ntn thì e cũng chưa rõ?

agrimeco

Xe lăn
e nghĩ là nhận thừa kế của các cụ được hưởng thì đúng hơn. giấy ks của người đó thể hiện là con ông a, bà b... ông a, bà b này đang là người được hưởng thừa kế ở đâu đó. chứ người cần làm giấy khai sinh mà lại có tài sản để làm thừa kế thì e chưa nghĩ ra tình huống nào mà lại phải đi xin giấy khai sinh.
Bố cụ thớt mất từ lâu, ko có di chúc để lại thì gđ phải mở khai nhận thừa kế ts của ông để lại, nếu là tình huống này thì thủ tục bao gồm gks đó cụ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nói mới nhớ giấy khai sinh, tự dưng e ko tìm thấy gks gốc của em, mẹ e bảo hồi e lấy ck là đưa hết cho e cầm rồi, nhưng tìm ở nhà ck ko thấy. Ra ủy ban xã ngày xưa làm giấy ks đưa CCCD thì vẫn xin đc trích lục khai sinh. Vậy giờ liệu có cần làm lại GKS gốc ko cc nhỉ

Sứa.

Xe điện
Có thể liên quan thừa kế cụ ạ. Để chứng minh quan hệ cha con,...
Cái món này khó phết, bên địa chính nhà đất thì họ y/c theo luật rất nghiêm.
Nhà em ông bà già mất giấy đkkh mà giờ mua nhà cho ông bà chịu ko sang tên được vì ko chứng minh đc là còn là vc hay ko :)) Mặc dù trong HK em chủ hộ còn ông già là cha đẻ, bà già là mẹ đẻ .. :)) Vừa buồn cười vừa mếu...đành phải viết tay và làm vi bằng :))

bridge

Xe điện
các cụ cưới hồi xưa làm gì có giấy đk kết hôn. em phải làm cái giấy xác nhận của xã là bố e đã kết hôn với mẹ em và phòng cc nó cũng chấp nhận thôi.
Bố mẹ em cưới nhau 13/10/1974 ở HN nên vẫn có giấy đăng ký nghiêm chỉnh, chỉ có điều khai ngày tháng sinh của bố em nên sau này phải làm lại thôi ....

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nói mới nhớ giấy khai sinh, tự dưng e ko tìm thấy gks gốc của em, mẹ e bảo hồi e lấy ck là đưa hết cho e cầm rồi, nhưng tìm ở nhà ck ko thấy. Ra ủy ban xã ngày xưa làm giấy ks đưa CCCD thì vẫn xin đc trích lục khai sinh. Vậy giờ liệu có cần làm lại GKS gốc ko cc nhỉ
Bản gốc chỉ cấp 1 lần thôi mợ , còn lại chỉ cấp bản trích lục và bản sao thôi .

Khoanglang1990

Xe hơi
ra chính quyền trình báo rồi xin cấp lại thôi cụ !