[Funland] Xin tư vấn mất giấy Khai sinh

nicholas1618

Xe điện
Giấy khai sinh của bố em bị thất lạc hiện cũng ko tìm được bản sao nào.

Bố sinh tại Hà Tĩnh nhưng đã mất trên Hanoi.

Gio Em muốn làm lại giấy khai sinh cho bố em. Gọi về quê họ nói giờ có thể làm online tại Hanoi hoặc ra phường nơi cấp giấy chứng tử.

Cụ nào đã làm rồi tư vấn giúp em cái.

Đa tạ các cụ.

cusao

Xe lăn
Ui...ca này khó nhỉ....em không biết là làm giấy khai sinh cho người đã mất có được không

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lên web dichvucong điền form cấp lại trích lục , quan trọng là tìm đúng nơi cấp ban đầu thì mới có lưu hồ sơ .

Mr.Alo

Xe lăn
nếu quê quan hệ tốt xin đơn giản mà , tất nhiên về trực tiếp chứ gọi điện ai dám làm

nicholas1618

Xe điện
nếu quê quan hệ tốt xin đơn giản mà , tất nhiên về trực tiếp chứ gọi điện ai dám làm
Nhà e thoát ly từ đời các cụ. Quê cũng ít quan hệ rồi cụ ah. Gọi về nhờ họ thì họ nói giờ làm online trên Hanoi cũng dc. Mà bao năm rồi chưa chắc quê họ đã lưu.

nicholas1618

Xe điện
Lên web dichvucong điền form cấp lại trích lục , quan trọng là tìm đúng nơi cấp ban đầu thì mới có lưu hồ sơ .
Chưa chắc họ đã lưu được hồ sơ từ những năm 50, nhất là cả gia đình e từ hồi các cụ đã lên Hanoi sinh sống. Giờ coi như bị mất và xin khai báo lại từ Hanoi có được ko các cụ?

butchikim

Xe ba gác
Bố em đã mất từ lâu, khai sinh thì thất lạc ko tìm thấy, kể cả bản sao hay photo. Giờ chỉ còn cmt và giấy chứng tử.
Cháu không biết thủ tục làm dư nào nên cũng không biết tư vấn sao.
Nhưng cho cháu hỏi thêm chút là giờ thì cần giấy KS để làm gì cụ nhỉ? X_X

nicholas1618

Xe điện

cusao

Xe lăn
Bố em đã mất từ lâu, khai sinh thì thất lạc ko tìm thấy, kể cả bản sao hay photo. Giờ chỉ còn cmt và giấy chứng tử.
Em xin lỗi trước về tính tọc mạch của em là GKS của người đã mất cần cho việc gì thế ạ? Vì các cụ nhà em đã qui tiên cả rồi nên chẳng cần giấy tờ gì ngoài hương khói, lễ bái và những hoài niệm tình thân thôi ạ.

Dream22015

Xe buýt
Có thể làm được nhưng qui định cần làm những gì để làm được thì em không rõ.
Thực tế e đã về địa phương nơi sinh để xin cấp lại giấy khai sinh. Sau đó địa phương sẽ cập nhật lên hệ thống quản lý dân cư, lần sau cần xin bản sao thì họ sẽ sao dữ liệu từ hệ thống ra chứ không cần mang bản gốc đi sao công chứng như ngày xưa nữa.
Tuy nhiên để địa phương đồng ý cấp lại thì sẽ yêu cầu giấy tờ khác nhau. Như đợt em làm, e khai báo bị mất do đã chuyển nhà nhiều lần. Về lý thuyết xã sẽ phải lục tìm dữ liệu trong sổ gốc của xã quản lý nhưng thực tế thì ngày xưa làm gì có nhiều kho, tủ để lưu đâu? Nhét hết vào mấy cái hòm tôn được vài năm đã mọt mối hết. Chưa nói trụ sở ủy ban nhân nhân xã cũng thay đổi, rồi còn tách xã, nhập xã,... Vậy nên tra từ thông tin lưu trữ của xã là cực khó.
Địa phương e họ yêu cầu: Có bằng cấp, học bạ,... càng cũ càng tốt để kèm theo chứng minh tên đó sinh ngày tháng năm đó --> Như vậy là đủ để cấp lại GKS.
Một phần e vẫn đi lại mọi người ở làng, bố mẹ vẫn ở đó,...nên anh em hướng dẫn làm nhiệt tình.
Nếu cụ có anh em quen biết thì thuận lợi hơn.

Dream22015

Xe buýt
Em xin lỗi trước về tính tọc mạch của em là GKS của người đã mất cần cho việc gì thế ạ? Vì các cụ nhà em đã qui tiên cả rồi nên chẳng cần giấy tờ gì ngoài hương khói, lễ bái và những hoài niệm tình thân thôi ạ.
Có thể liên quan thừa kế cụ ạ. Để chứng minh quan hệ cha con,...

cusao

Xe lăn
Có thể làm được nhưng qui định cần làm những gì để làm được thì em không rõ.
Thực tế e đã về địa phương nơi sinh để xin cấp lại giấy khai sinh. Sau đó địa phương sẽ cập nhật lên hệ thống quản lý dân cư, lần sau cần xin bản sao thì họ sẽ sao dữ liệu từ hệ thống ra chứ không cần mang bản gốc đi sao công chứng như ngày xưa nữa.
Tuy nhiên để địa phương đồng ý cấp lại thì sẽ yêu cầu giấy tờ khác nhau. Như đợt em làm, e khai báo bị mất do đã chuyển nhà nhiều lần. Về lý thuyết xã sẽ phải lục tìm dữ liệu trong sổ gốc của xã quản lý nhưng thực tế thì ngày xưa làm gì có nhiều kho, tủ để lưu đâu? Nhét hết vào mấy cái hòm tôn được vài năm đã mọt mối hết. Chưa nói trụ sở ủy ban nhân nhân xã cũng thay đổi, rồi còn tách xã, nhập xã,... Vậy nên tra từ thông tin lưu trữ của xã là cực khó.
Địa phương e họ yêu cầu: Có bằng cấp, học bạ,... càng cũ càng tốt để kèm theo chứng minh tên đó sinh ngày tháng năm đó --> Như vậy là đủ để cấp lại GKS.
Một phần e vẫn đi lại mọi người ở làng, bố mẹ vẫn ở đó,...nên anh em hướng dẫn làm nhiệt tình.
Nếu cụ có anh em quen biết thì thuận lợi hơn.
Bác lưu ý sự khác biệt lớn ở đây là trg hợp cần có GKS cho người đã khuất nhé.

Dream22015

Xe buýt
Bác lưu ý sự khác biệt lớn ở đây là trg hợp cần có GKS cho người đã khuất nhé.
Vâng, e đang nói người còn sống là e đang gõ bàn phím đi xin cấp lại đây ạ còn trường hợp kia thì e chưa thử :-??@-)@-)

bridge

Xe điện
Ca của cụ chủ giống của bố em, khi bố em mất thì em làm lại giấy khai sinh và đăng ký kết hôn cho bố mẹ ...
Cụ chủ ở quận nào, lên trang web dichvucong làm đúng quận đấy, cũng đơn giản thôi (kiểu gì chỗ quận chả có tàng thư, nếu bố cụ chủ đã có hộ khẩu Hà Nội) %%-

TUCSON9389

Xe điện

Payroll

Xe điện
Ca của cụ chủ giống của bố em, khi bố em mất thì em làm lại giấy khai sinh và đăng ký kết hôn cho bố mẹ ...
Cụ chủ ở quận nào, lên trang web dichvucong làm đúng quận đấy, cũng đơn giản thôi (kiểu gì chỗ quận chả có tàng thư, nếu bố cụ chủ đã có hộ khẩu Hà Nội) %%-
Xin cấp lại giấy khai sinh ạ, trường hợp cụ chủ thì phụ huynh sinh ra ở tỉnh mà sống ở Hà nội thì lên web có được không cụ