[Funland] Xin tư vấn lương thuê giúp việc gia đình 2022

dalink

Xe điện
Giúp việc gia đình là một nghề, một công việc nhưng hiện tại em thấy mọi người thường coi người giúp việc là kẻ ăn người ở trong nhà.
Tuỳ thôi. Xung quanh em thì giúp việc coi như là người nhà. Như nhà em thì con em hay nói nhà mình có bố mẹ, con, em Z, bác X, và con Tôm (chó).
Cá biệt như nhà bạn em, vào SG đưa gv vào vì con theo gv quá. Cuối năm mua vé máy bay Vietjet để gv về quê, gv nhắn lại “cảm ơn cô mua cho tôi vé máy bay hạng nhất”. Bạn em nhắn lại “k có gì đâu, vé bình thường thôi chị ạ”. Gv nhắn lại “vé hạng bét nhất ấy”. Vkl :))
Còn mặt bằng giờ gv chung cư, có trẻ con, nhàn nhàn là 6 tr. Nhà em tăng lên 6 từ năm ngoái, năm trc là 5 tr, thêm tháng 13 và tiền xe về quê 2 lần, quần áo vợ em có sales mua tặng. Đấy cơ bản là min. Một số nhà thấp hơn do có những ràng buộc khác như đóng bhxh, xin việc cho con… như nhà chị em.

benkatu

Đi bộ
chỗ em mặt bằng chung là 7,5 triệu. Mà tìm người làm có tâm với mình khó lắm. Nếu họ đàng hoàng tử tế mà mình ưng thì 9-10 triệu cũng được ấy chớ

A97

Xe buýt
Chào các cụ
Do độ này em bận quá nhà neo người nhiều việc tính thuê giúp việc gia đình (ăn ở cùng nhà em luôn). Chợ búa cơm nước giặt dũ hàng ngày (trẻ nhà em đi học tiểu học hết ở trường cả ngày. (chỉ có hai vc và 2 F1, không có người già ở cùng).

Theo các cụ mức lương thị trường giờ khoảng bao nhiêu ạ
Cụ ở đâu? 6tr là giá HN cụ ạ.

A97

Xe buýt
Em nghĩ là với những người giúp, nếu mình ko thực sự thương và tôn trọng họ, họ sẽ ko bao giờ hết lòng tận tâm với mình.
Chắc con mợ lớn rồi, mợ không nhớ thôi. Người tai ngược sẽ tai ngược, bất kể mình ứng xử thế nào.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là với những người giúp, nếu mình ko thực sự thương và tôn trọng họ, họ sẽ ko bao giờ hết lòng tận tâm với mình.
Đừng trông chờ điều đó. Chỉ có trong cổ tích hoặc chỉ nhìn bề nổi. Mong họ ko thù ghét đã là tốt lắm rồi

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đúng rồi ạ, bây giờ các cô cũng như 1 thành viên trong gia đình, đi làm về trò truyện vui vẻ với nhau vui lắm. Với lại nếu mà cứ lồi lõm thì các cô cũng nghỉ thôi ạ. Mối quan hệ nào cũng là có đi có lại mới toại lòng nhau ạ. Nhà em thì cô nào cũng thích ở lâu dài, khi nào nhà có việc kiểu con đẻ, hay ông bà ốm liệt thì phải nghỉ hẳn thôi ạ, em vẫn hay gọi cho các cô cũ hỏi thăm!

dalink

Xe điện
Đúng rồi ạ, bây giờ các cô cũng như 1 thành viên trong gia đình, đi làm về trò truyện vui vẻ với nhau vui lắm. Với lại nếu mà cứ lồi lõm thì các cô cũng nghỉ thôi ạ. Mối quan hệ nào cũng là có đi có lại mới toại lòng nhau ạ. Nhà em thì cô nào cũng thích ở lâu dài, khi nào nhà có việc kiểu con đẻ, hay ông bà ốm liệt thì phải nghỉ hẳn thôi ạ, em vẫn hay gọi cho các cô cũ hỏi thăm!
Chuẩn. Tất nhiên k hợp thì next. Nhưng ok rồi thì tử tế tôn trọng nhau.

Đại Ba

Xe điện
Chẳng có ai quan tâm chăm sóc cho con cái mình, cho ngôi nhà của mình bằng bản thân mình.

Vậy nên em nghĩ nếu buộc phải thuê NGV thì phải chấp nhận những điều mình ko ưng ý.

L.C.D

Xe container
Chắc con mợ lớn rồi, mợ không nhớ thôi. Người tai ngược sẽ tai ngược, bất kể mình ứng xử thế nào.
Vâng em biết là GV có người này người kia, chủ nhà cũng có ng kia ng này.
Nhà em may mắn vì có toàn gv tốt, và trong lòng những ng GV ấy, gia đình em cũng là 1 gia đình tốt. Điều quan trọng là các con em đc chăm sóc quá tốt, em được nhàn hạ trong giai đoạn nuôi con thơ, và bây giờ là chăm bố mẹ già. Ko có người gv tận tụy thì chắc chắn em phải vất vả hơn rất rất nhiều.

Tony_Le

Xe container
Chào các cụ
Do độ này em bận quá nhà neo người nhiều việc tính thuê giúp việc gia đình (ăn ở cùng nhà em luôn). Chợ búa cơm nước giặt dũ hàng ngày (trẻ nhà em đi học tiểu học hết ở trường cả ngày. (chỉ có hai vc và 2 F1, không có người già ở cùng).

Theo các cụ mức lương thị trường giờ khoảng bao nhiêu ạ
10 triệu nếu 3 vòng tàm tạm, tuổi dưới 30.

Tony_Le

Xe container
Thuê giúp việc theo giờ khoảng 5-60k/h. Một ngày làm 8h tương đương với 500k, tính 70% là giá mua sỉ tức là 350k x 30 ngày = hơn 10 triệu.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Chuẩn. Tất nhiên k hợp thì next. Nhưng ok rồi thì tử tế tôn trọng nhau.
Dạ vâng cụ, ko hợp là em gửi lại ngay ạ. Còn hợp thì nói rõ quan điểm để ở lâu dài, thường các cô ở nhà em 2-3 năm có việc thì nghỉ, vì nhà các cô cũng đến giai đoạn phát sinh các việc nên mình ko giữ được. Được cái em đổi người cũng nhanh, cứ hôm trước đến, hum sau cũng quen hết việc vì nhà mình cũng cơ bản thôi ạ!

dalink

Xe điện
Dạ vâng cụ, ko hợp là em gửi lại ngay ạ. Còn hợp thì nói rõ quan điểm để ở lâu dài, thường các cô ở nhà em 2-3 năm có việc thì nghỉ, vì nhà các cô cũng đến giai đoạn phát sinh các việc nên mình ko giữ được. Được cái em đổi người cũng nhanh, cứ hôm trước đến, hum sau cũng quen hết việc vì nhà mình cũng cơ bản thôi ạ!
Vợ em chỉ đổi trong 1 ngày, k bao giờ để qua đêm nếu k hợp. Hay cho nghỉ là yêu cầu dọn luôn. Vợ em luôn sợ gì đó bất ngờ trong đêm.
Còn tuyển người mới k hợp là trả tiền xong bye bye. Còn đã hợp thì sẽ thoả thuận làm hết năm có lương tháng 13, nghỉ sớm hơn thì k có. Được cái gv nhà em cũng làm 4 năm rồi. Chắc sẽ làm thêm vài năm nữa.

L.C.D

Xe container
Đừng trông chờ điều đó. Chỉ có trong cổ tích hoặc chỉ nhìn bề nổi. Mong họ ko thù ghét đã là tốt lắm rồi
Gia đình em có những người gv tốt thực sự. Khi 2 con em còn bé tí, nhà có 2gv thì năm nào em cũng có 1 gv ở lại ăn tết cùng em, ko hề đòi tăng lương hay gì hết, em thực sự rất biết ơn họ. Giờ em vẫn giao lưu thường xuyên với các thế hệ GV :P
Chị gv hiện giờ chăm ông bà già em (2 cụ khỏe, tốt tính nhưng hơi khó tính) thì đã từng làm gv 8 năm cho gđ triệu phú dầu lửa ở Cô oét, bà í làm việc đỉnh của đỉnh, bà í rất quý em. Vì nhà thì rộng, việc thì nhiều, em về nhà là xông vào làm mọi việc đỡ cho bà ấy, ko phân biệt chủ nhà với ng giúp. Chắc chỉ mỗi nhà em có gv ở lại đến chiều 30 tết (rồi lx nhà em đưa về tận nhà) và sáng mùng 2 đã ra làm mà ko đòi thêm lương. Tết em lì xì nhiều, chị í lại lì xì cho 2 thằng con em nhiều.

MinhLe153

Xe buýt
Em đang thuê 1 bác trông 1 bạn 18 tháng từ 7h-18h, nghỉ t7,cn. Nấu cơm trưa cho 2 đứa học online nữa. 2tr/ tuần. 😹 Không cần làm thêm gì. Bác phục vụ bán trú ở trường mầm noncon lớn nên em hoàn toàn yên tâm

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
6tr nếu cụ ở chung cư. Nếu cụ ở nhà đất 4-5 tầng thì khéo phải hơn.

cairong_2011

Xe container
Nhà em thuê 1 cô để phục vụ 2 cụ goà U90 là 9tr. Thế mà vẫn có người bảo rẻ.

Nhimtiu

Xe container
Thị trường đang là 6tr cụ ạ, nhà em và xung quanh đều 6tr cụ ạ. Mà cứ mỗi năm lại lên 1 mặt bằng giá mới nhanh lắm cụ ạ!
K biết có thuê giúp việc là nam k mợ nhể để em thử xin xem có mợ nào nhận k ạ?:((