Xin tư vấn giúp lỗi đèn báo động cơ của Vespa LX 125ie

ducquyvn

Đi bộ
Chào các cụ

Em cũng tham gia forum được khá lâu nhưng chỉ dừng ở việc xem thông tin là chính. Hôm nay có việc phải nhờ đến các cụ tư vấn giúp ạ. Tình hình là em mới mua con Vespa LX 125ie từ đầu tết và mới đi dc 5000km thì giờ nó giở chứng. Dạo này em đi rất hay gặp những lỗi sau:
- Rất khó đề, khi khởi động máy thì đèn báo động cơ ( đèn màu vàng phía tay trái) sáng khoảng 5s rồi tắt, nhưng sau đó khi đề thì đèn lại sáng và ko đề dc. Em phải tắt đi bật lại mấy lần như vậy mới đề được.
- Khi đang đi có hiện tượng tụt ga hoặc chết máy. Những lúc như thế thì đèn động cơ lại sáng, nhưng sau khi đề lên ( hoặc vít ga lên) đi tiếp thì đèn lại tắt.
Em nghe nói đèn động cơ sáng là do xe bị lỗi ở 1 bộ phận nào đó nên đã mang xe lên hãng để kiểm tra. Các anh thợ có lấy cái máy Navigator gì gì đó nối với máy tính kiểm tra thì vẫn không phát hiện được lỗi gì nên hẹn em để xe lại mấy ngày để sửa. (Lúc dùng máy kiểm tra thì em thấy trên vi tính báo lỗi cảm biến Oxy)

Con xe em mới mua và đi rất giữ gìn, giờ em lo quá ko biết nó có bị tật luôn không vì em có tìm hiểu và đọc được mấy bài này:
http:// vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2012/01/piaggio-lx-sang-den-bao-dong-co-khi-dang-chay/
http:// vtc.vn/31-292783/oto-xe-may/xe-vespa-moi-mua-lien-tuc-dinh-loi.htm
Công việc của em rất cần xe để đi mà giờ nó mà giở chứng rùi bị tật luôn như này rùi cứ nằm bảo dưỡng mãi thì chết. Mà Vespa thì hay thế lắm, đã dính tật là dính cả đời. Xin các cụ ai có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em về lỗi này với ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

đang tìm hiểu

Xe đạp
Hix , lỗi này ...bác sửa nhanh rồi bán tống bán tháo đi , không hết được đâu bác ạ

ducquyvn

Đi bộ
Mà xe em mới, còn đang bảo hành, nếu không sửa dứt điểm dc thì hãng phải có chế độ gì chứ ko để vậy hả? bác nào có kinh nghiệm hoặc người của hãng thì chỉ giúp em với, hic.

ducquyvn

Đi bộ
báo đền 5s tắt thì có thể lỗi cảm biến. thợ hãng có cái bảng code nó đọc lỗi được mà.
Báo đèn 5s tắt thì là bình thường mà bác, nhưng đang đi nó vẫn báo đèn hoặc ko đề được nó cũng báo đèn thì là máy có vấn đề mà,

Mazda3CB

Xe tăng
cụ xem lại quá trình đổ xăng xem thế nào nhá?
rồi mang kêu ng ta kiểm tra kim xăng xem ợ

5iveminutes

Xe hơi
Em thì lại nghi cái ắc quy xe cụ nó bị chập chờn đấy, thế nên cái đèn vàng( em nhớ không nhầm là đèn báo hiệu hệ thống phun xăng điện tử hoạt động, đèn này khi bật khóa điện thì nó sáng khoảng 5s mới tắt) nó mới sáng rồi tắt liên tục thế, cụ thử nhờ thợ nó kiểm tra lại xem sao.