Xin tư vấn - Giấy công chứng ủy quyền xe ôtô

sapthanh4banh

Xe điện
Em xin phép trích vài đoạn tại Bộ luật Dan sự để các bác phán:
Điều 589. Chấm dứt hợp đồng uỷ quyền
Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:
1. Hợp đồng uỷ quyền hết hạn;
2. Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;
3. Bên uỷ quyền, bên được uỷ quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này;
4. Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

Điều 588. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng uỷ quyền
1. Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, bên uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý...

2. Trong trường hợp uỷ quyền không có thù lao, bên được uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên uỷ quyền biết một thời gian hợp lý; nếu uỷ quyền có thù lao thì bên được uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào và phải bồi thường thiệt hại cho bên uỷ quyền.
Cụ đọc 1 mà ko đọc 2: Luật công chứng:
[FONT=&quot]Điều 44. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch[/FONT]

[FONT=&quot]1. Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch.[/FONT]

connghien

Xe máy
Ôi giời nhiều Luật quá, e đọc mãi ko hiểu, thế cuối cùng là: LÀM SAO ĐỂ AE MUA XE CŨ ĐỐI PHÓ VS CSGT VÌ CÁI LUẬT MỚI RA hở các cụ? (Tất nhiên ko ai muốn mất thêm tiền để chuyển đki' xe r :| )

OKiaforte

Xe buýt
Ôi giời nhiều Luật quá, e đọc mãi ko hiểu, thế cuối cùng là: LÀM SAO ĐỂ AE MUA XE CŨ ĐỐI PHÓ VS CSGT VÌ CÁI LUẬT MỚI RA hở các cụ? (Tất nhiên ko ai muốn mất thêm tiền để chuyển đki' xe r :| )
Ơ thế Giấy công chứng ủy quyền để làm cảnh à cụ?

sonle77

Xe buýt
Cho em hỏi chut la` ho khau bên bán co´ day du hai vo chong thi co´ can dang ky ket hon nua k? Bac ban xe cho e hon 7 chuc tuoi r nen dk bi mat :(

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Như vậy chỉ lo bên A chết thôi, thế nên ngoài HĐ UQCC các cụ nhớ làm thêm hợp đồng mua bán và phiếu thu hoặc biên nhận tiền nong cho nó chắc chắn.

hochoi189

Xe tải
Các cụ cho em hỏi với ạ: Em đang mua cái xe cũ, ktra xe thỏa thuận giá cả xong rồi. Giờ bên bán UQCC nhưng chủ xe nhờ người khác giao dịch. Người đứng ra giao dịch công chứng chỗ quen (của bên bán) trong đó làm sẵn bản photo đã có chữ kí sẵn của vợ chồng chủ xe và em. Như vậy em có phải gặp chủ xe không ạ?
Em mới mua lần đầu nên cứ lăn tăn????
Các cụ giúp em với ạ

nguyensonmobile

Đi bộ
theo luật thì là không được . nhưng cụ cứ có tí bôi trơn là ok hết ấy mà. cơ chế là thế . theo ngu ý của em là vậy nhưng thật sư em nghĩ cứ phải thế nó mới được việc của mình

AoThunHotGirl

Xe đạp
Website
www.aothunhotgirl.com
Các cụ cho em hỏi chút ạ?
1. Em chưa có sổ Hộ Khẩu thành phố mà chỉ có Tạm Trú KT3 dài hạn thì bên bán xe có Công chưng ủy quyền cho em được không ?
2. Hiện tại hình thức phạt khi 2 bên đã Công chứng hợp đồng mua bán xe mà bên mua không sang tên đổi chủ ntn? Bên bán trung bình khi bán sẽ mất thêm khoảng bn tiền nữa để đảm bảo bao sang tên đổi chủ cho người mua mới.

sonntrsc

Xe máy
Thực ra là không cần thiết phải điểm chỉ. Bác làm dịch vụ hết 1 củ cho nó nhanh...>:D<

t2b

Xe tải
e muốn làm cái giấy ủy quyền vợ 2 cho vợ cả dùng, cụ nào biết Địa chỉ ủy quyền công chứng nào làm nhanh gọn, đến nhà làm thì ới giúp em ạ