Xin tư vấn đi Cao bằng dịp 30/4

manhvpcp

Xe buýt
30/4 được nghỉ, bọn em gồm 2 gia đình (mối nhà có 2F1 lớp 1-3 và 3-4 tuổi) dự định đi Cao Bằng bằng xe sedan nhưng kinh nghiệm về tuyến đường, địa điểm du lịch, chỗ ở = 0.
Các bác đã đi cho em xin chút kinh nghiệm về lịch trình (e dự kiến đi 3 ngày từ 1/5-3/5).
Em chuẩn bị vodka mời các bác rồi ạ!

vtbinh

Xe hơi
Cụ cứ đường Lạng Sơn Cao Bằng mà quất, đến CB nghỉ đêm KSan Bằng Giang cũng được. Sáng thì CB ăn bánh cuốn hoặc phở vịt đều ok. Còn đi Pac Bó đường đi cũng ok thôi.Sedan ko vde gì đâu

manhvpcp

Xe buýt
Cụ cứ đường Lạng Sơn Cao Bằng mà quất, đến CB nghỉ đêm KSan Bằng Giang cũng được. Sáng thì CB ăn bánh cuốn hoặc phở vịt đều ok. Còn đi Pac Bó đường đi cũng ok thôi.Sedan ko vde gì đâu
Vâng, cảm ơn cụ, Từ Lạng sơn sang Cao bằng em thấy đường sát biên có Ok không cụ: em hỏi OK về an ninh và OK về đường sá (em sợ nhiều xe to đi, đường xấu)

vtbinh

Xe hơi
Vâng, cảm ơn cụ, Từ Lạng sơn sang Cao bằng em thấy đường sát biên có Ok không cụ: em hỏi OK về an ninh và OK về đường sá (em sợ nhiều xe to đi, đường xấu)
Đường ngon rồi cụ đi Sedan từ LS sang CB ok rồi

binhtt

Xe đạp
Nhà em cũng đi dịp này, giữ liên lạc với cụ để giao lưu cụ nhé?

usernames78

Xe buýt
e vừa đi về tuần truóc xong, thế này nhé:
ngày đầu cụ xác định đi đến cao bằng ở lại đó, ở thì nên ở khách sạn SUNNY tầm 550k, phòng đẹp, ks mới xây, dưới là ngân hàng liên việt, giá đó là e chưa thèm mặc cả đấy, tiêu chuẩn 3-4 sao gì đó, đường thì cụ đi đường lạng sơn vô tư, đường sedan đi tốt, thỉnh thoảng có đoạn ổ gà thui còn cơ bản 99% là ngon lành, mật độ xe thì đoạn lạng sơn - cao bằng cũng vắng nên đi thoải mái, an ninh khỏi phải lăn tăn.
- ngày 2 cụ nên đi thác bản giốc, động ngườm ngao, xác định sáng đi, tối về hết nguyên ngày, nên cbi đồ ăn trưa, buổi trưa ở thác bản giốc mở đồ ăn ra ngắm thác, tắm suối như thế hay hơn, nghỉ chơi chán rồi về lại cao bằng, thế nên sáng đi sớm tạt qua động ngườm ngao trước. nhớ mua những đặc sản địa phương: miến dong chuẩn lắm, dao nghe nói rất tốt. đường đi thì 90km như trải thảm, đẹp k cần chỉnh
- ngày 3 thì đi pac pó, cá nhân e đánh giá cái chõ này chán, chẳng qua đi cho biết, hoặc k cụ nên bỏ mà di chuyển xuống hồ ba bể ở 1 hôm cho thanh bình rùi về hn, về bằng đường thái nguyên vừa tiện vừa gần, chứ đi cái hang pacpo vs cái suối lenin gì đó , e dự chẳng qua chỉ là ý nghĩa lịch sử chứ chẳng có quái gì
e khuyến mãi cụ cái ảnh để lấy thêm phần khí thế

đấy cụ xem , gặp cái thác này rồi tắm rùi chơi cả ngày ở cái thác này xong cụ đi tới cái dòng xuối gì gì có cụ Hồ câu cá ở đó thì khác nào dòng sông tô ở hà lội quê mình.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
EM đánh dấu hóng các cụ

tone

Xe tải
E đã đi cả 2 đường, chốt lại cụ chạy đường qua Ls là ngon

m70

Xe tải
Đúng đi đg l sơn là chuẩn

speed266

Xe điện
Em chưa một lần đến Cao Bằng! Hóng chuyến đi của cụ dịp 30/4 này :)

bachkhoak40

Xe điện
Mấy anh em định đi mà chưa có cơ hội, hy vọng sớm được lên đường

học lái

Xe điện
e vừa đi về tuần truóc xong, thế này nhé:
ngày đầu cụ xác định đi đến cao bằng ở lại đó, ở thì nên ở khách sạn SUNNY tầm 550k, phòng đẹp, ks mới xây, dưới là ngân hàng liên việt, giá đó là e chưa thèm mặc cả đấy, tiêu chuẩn 3-4 sao gì đó, đường thì cụ đi đường lạng sơn vô tư, đường sedan đi tốt, thỉnh thoảng có đoạn ổ gà thui còn cơ bản 99% là ngon lành, mật độ xe thì đoạn lạng sơn - cao bằng cũng vắng nên đi thoải mái, an ninh khỏi phải lăn tăn.
- ngày 2 cụ nên đi thác bản giốc, động ngườm ngao, xác định sáng đi, tối về hết nguyên ngày, nên cbi đồ ăn trưa, buổi trưa ở thác bản giốc mở đồ ăn ra ngắm thác, tắm suối như thế hay hơn, nghỉ chơi chán rồi về lại cao bằng, thế nên sáng đi sớm tạt qua động ngườm ngao trước. nhớ mua những đặc sản địa phương: miến dong chuẩn lắm, dao nghe nói rất tốt. đường đi thì 90km như trải thảm, đẹp k cần chỉnh
- ngày 3 thì đi pac pó, cá nhân e đánh giá cái chõ này chán, chẳng qua đi cho biết, hoặc k cụ nên bỏ mà di chuyển xuống hồ ba bể ở 1 hôm cho thanh bình rùi về hn, về bằng đường thái nguyên vừa tiện vừa gần, chứ đi cái hang pacpo vs cái suối lenin gì đó , e dự chẳng qua chỉ là ý nghĩa lịch sử chứ chẳng có quái gì
e khuyến mãi cụ cái ảnh để lấy thêm phần khí thế

đấy cụ xem , gặp cái thác này rồi tắm rùi chơi cả ngày ở cái thác này xong cụ đi tới cái dòng xuối gì gì có cụ Hồ câu cá ở đó thì khác nào dòng sông tô ở hà lội quê mình.

Em cũng đi, dự định như cụ đi đường Ls về bắc cạn qua hồ Ba bể
Cụ chủ đi thì ae cùng đi nhé, lên cao bằng thì em có cơ sở ăn ở rồi

Nếu cùng đi cụ ib cho em bàn thêm

thanboica

Xe đạp
Em cũng vừa đi 1 tour Bắc Kạn - Cao Bằng. E đi đường Hà Nội - Thái Nguyên - Bắc Kạn ok lắm, đoạn từ Cao Bằng sang Lạng Sơn đường vắng, thỉnh thoảng có đoạn xấu nhưng sedan đi được.
Ở Cao Bằng e ở Sunny(58k/p) là khách sạn tốt nhất Cao Bằng, ngoài ra cụ có thể chọn KS Bằng Giang, Tây Giang.
Chúc cụ đi vui vẻ.

manhvpcp

Xe buýt
Kế hoạch của em thế này, mời các cụ góp ý bổ sung:

Ngày01 (30/4): Hà Nội – Hồ Ba Bể
07h00: Xuất phát từ HN đi Hồ Ba Bể (250km). Ăn trưa tại thị xã Bắc Cạn. Ăn xong đi thuê KS. Chiều đi vườn Quốc gia Ba Bể.
Ăn tối tại khách sạn hoặc ra ngoài (nếu có)
Ngày02 (1/5): Hồ Ba Bể - Cao Bằng
Sáng xuống thuyền đi khám phá hồ Ba Bể, thăm Bến Chòi.
Động Puông, Ao Tiên, Thác đầu Đẳng, Bản Pác Ngòi,
Chiều đi Cao Bằng. Đến nơi nhận phòng khách sạn, ăn tối, nghỉ đêm tại Cao Bằng.
Ngày03 (2/5): Cao Bằng - Thác Bản Giốc - khu di tích Pắc Bó
Ăn sáng tại khách sạn, sau đi tham quan Thác Bản Giốc, thăm động Ngườm Ngao. Ăn trưa tại nhà hàng Khải Kính.
Chiều : tham quan khu di tích Pắc Bó, tham quan Hang Cốc Pó, suối Lê Nin, núi Các Mác...
Ăn tối. Nghỉ đêm tại khách sạn.
Ngày04 (3/5): Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội
07h00: Ăn sáng. Trả phòng khách sạn đi Lạng Sơn
11h00: Đến Lạng Sơn ăn trưa tại nhà hàng Quang Minh. Chiều mua sắm tại chợ Đông Kinh.
15h00: về Hà Nội
19:00 Về đến Hà Nội

tranquang83

Xe điện
Kế hoạch của em thế này, mời các cụ góp ý bổ sung...
Chương trình của cụ khá chuẩn, nhưng em bổ sung:

Ngày 1: nên nghỉ ở hồ Ba Bể...
Ngày 3: Đi cả hai nơi (Bản Giốc và Pắc Pó) trong ngày khá vất đấy!!!

manhvpcp

Xe buýt
Chương trình của cụ khá chuẩn, nhưng em bổ sung:

Ngày 1: nên nghỉ ở hồ Ba Bể...
Ngày 3: Đi cả hai nơi (Bản Giốc và Pắc Pó) trong ngày khá vất đấy!!!
Vâng, theo kế hoạch là em nghỉ đêm đầu ở Ba Bể ạ và em cũng đang định cắt chương trình tham quan pắc pó.

ktsthanhnc

Xe hơi
Em cũng dự đi tầm này nên oánh dấu phát

WHITE TIGER

Xe container

Ngày01 (30/4): Hà Nội – Hồ Ba Bể
07h00: Xuất phát từ HN đi Hồ Ba Bể (250km). Ăn trưa tại thị xã Bắc Cạn. Ăn xong đi thuê KS. Chiều đi vườn Quốc gia Ba Bể.
Ngày03 (2/5): Cao Bằng - Thác Bản Giốc - khu di tích Pắc Bó
Ăn sáng tại khách sạn, sau đi tham quan Thác Bản Giốc, thăm động Ngườm Ngao. Ăn trưa tại nhà hàng Khải Kính.
Chiều : tham quan khu di tích Pắc Bó, tham quan Hang Cốc Pó, suối Lê Nin, núi Các Mác...
Ngày04 (3/5): Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội
11h00: Đến Lạng Sơn ăn trưa tại nhà hàng Quang Minh. Chiều mua sắm tại chợ Đông Kinh.
Góp ý thêm cho cụ cho ngày thứ 3

Cao Bằng-Bản Giốc 80km xe của cụ chỉ có thể chạy đường từ Cao Bằng đi Quảng Uyên rồi mới lên Trùng Khánh(Đầu Trùng Khánh có đường 2 làn mới mở tránh trung tâm Trùng Khánh đang sửa đường) rồi mới đi Bản Giốc

Từ Bản Giốc không được đi tắt từ Trùng Khánh sang Trà Lĩnh(Tỉnh Lộ 211)

1 là quay về Quảng Uyên rồi lên Trà Lĩnh rẽ đường 210.Đường này nhỏ bé và rất dễ lạc hoặc nhầm đường

2 Quay về Cao Bằng đi hướng về Hòa An(Nước An) mà đi lên.Đường này rộng và dễ đi hơn nhiều so với đường 1

Thành Phát Jsc

Xe đạp

Ngày01 (30/4):Hà Nội – Hồ Ba Bể
Ngày03 (2/5):Cao Bằng - Thác Bản Giốc - khu di tích Pắc Bó
Ngày04 (3/5):Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội
Bác nên chỉnh sửa lại ngày 3 cho hợp lý. Vì đi như vậy rất vội và mệt cho gia đình. Vì từ TX Cao Bằng lên Bản Giốc khoảng 80km. Sau đó đi Pắc bó trong ngày, nếu đi tắt thì đường rất khó và xấu. Nếu quay về thị xã rồi đi pắc bó đường đẹp thì lại xa. Từ TX Cao Bằng đi Pắc Bó khoảng 65km. Với lại nên đến Pắc Bó vào buổi sáng đến trưa. Tầm chiều vào thì khung cảnh không "như thơ" đâu bác nhé.

Còn lộ trình thì theo em như này bác nhé, bác đi theo cung đường: Hà Nội - Thái Nguyên - Bắc Kạn - Cao Bằng.Đường đẹp rồi không như xưa nữa, bác đi theo quốc lộ 3 mới thời gian sẽ ngắn rất nhiều (qua trạm thu phí Thăng Long - Nội Bài rẽ theo biển chỉ dẫn vào QL3 mới, đường này chỉ dành cho oto, đóng mát chân ga lắm ah ^^. Em đi từ HN lên Ngã 3 Đôn Chương - Bản Giới cách Pắc bó mấy km hết gần 5 tiếng). Bác chú ý đổ, leo đèo từ Bắc Kạn lên Cao Bằng nhé, nhiều xe Container nối đuôi lắm ah.
Khi về bác đi CB-LS đường cũng okie, chỉ khoai đoạn Đông Khê - LS đường xấu và nhiều ổ gà "nhỏ" chút thôi khoảng gần 10Km, còn lại đều ổn cả.
Chúc bác và gia đình thượng lộ Bình An và có ngày nghỉ lễ thật vui vẻ !

Bonus bác chút hình, em mới đi được gần 1 tuần ah:

Chỉnh sửa cuối: