Xin tư vấn có 3t nên gửi tiết kiệm lấy tiền lời thuê nhà hay mua chung cư, đất nền

Huypk24h

Xe tải
Hiện tại em 31 tuổi có 2 nhóc 7 và 5 tuổi
- E chuẩn bị bán căn nhà thổ cư ở đống đa tự e mua (có người đặt cọc rùi) vs tiền tiết kiệm hiện tại khoảng 2t5 vs 1 con xe oto (tầm 500tr)
- E kinh doanh tự do mỗi tháng lãi ra tầm 100tr, chi tiêu sinh hoạt các kiểu mỗi năm dư ra tầm 500tr. Làm cg đc 7 năm thị trg lúc lên lúc xuống

**** Em xin ý kiến các cụ am hiểu về đầu tư và tài chính 2 phương án thuê: em tính gửi tiết kiệm ở ngân hàng 6 tháng ls 6.8% tính ra mỗi tháng đc 14tr, căn chung cư e thuê tầm 10tr (nếu mua tầm 2t5)
- Ở các khu đất nền một số khu e thấy như geliximco hay dương nội chỉ từ 3t2-3t5 một căn liền kề 75-80 mét nên e thấy chung cư bán đắt quá tính đi thuê. E tính bán cả xe oto (tầm 500tr) vay mượn thêm chút để mua nhưng sợ mua xong khó cho thuê hoặc cho thuê giá rẻ vì mấy khu đó hiện cũng vắng vẻ

sontung011190

Xe máy
E thấy đầu tư biển khas ok , các dự án codontel nhiều dự án cam kết lãi suất cụ lấy tiền lợi nhuận trả tiền thuê nhà, còn về lâu dài thì vẫn phải mua nhà để ở thôi cụ

Justforfuntoo

Xe container
An cư rồi mới lạc nghiệp, cụ mua 1 căn chung cư ở times khoảng 2-3 tỷ, tốt nhất là mua 2.5 tỷ/2 pn, xe thì vẫn để đi lại, đừng bán, thu nhập cụ cao thế thì 2-3 năm lại tiết kiệm được 1-2 tỷ lúc đó vay mượn để đầu tư cũng chưa muộn
Đi thuê nhà thì kinh tế hơn nhưng không ổn định, chủ nhà bất thình lình đuổi đi lúc nào cũng phải chịu

nguoibatdau

Xe tăng
- E chuẩn bị bán căn nhà thổ cư ở đống đa tự e mua (có người đặt cọc rùi) vs tiền tiết kiệm hiện tại khoảng 2t5 vs 1 con xe oto (tầm 500tr)
- E kinh doanh tự do mỗi tháng lãi ra tầm 100tr, chi tiêu sinh hoạt các kiểu mỗi năm dư ra tầm 500tr. Làm cg đc 7 năm thị trg lúc lên lúc xuống

**** Em xin ý kiến các cụ am hiểu về đầu tư và tài chính 2 phương án thuê: em tính gửi tiết kiệm ở ngân hàng 6 tháng ls 6.8% tính ra mỗi tháng đc 14tr, căn chung cư e thuê tầm 10tr (nếu mua tầm 2t5)
- Ở các khu đất nền một số khu e thấy như geliximco hay dương nội chỉ từ 3t2-3t5 một căn liền kề 75-80 mét nên e thấy chung cư bán đắt quá tính đi thuê. E tính bán cả xe oto (tầm 500tr) vay mượn thêm chút để mua nhưng sợ mua xong khó cho thuê hoặc cho thuê giá rẻ vì mấy khu đó hiện cũng vắng vẻ
Bác cứ mua liền kề ở geleximco với dương nội rồi đi làm trong nội đô, tìm chỗ cho con học, có vấn đề đột xuất phát sinh thì mới thấy lời hay lỗ nhé.

sontung011190

Xe máy
Condotel chỉ dành cho người già, mà giờ down trend rồi, múc vào kẹp cu luôn, thanh khoản rất khó so với đất nền cụ nhoé.
E thấy có nhiều dự án kí quỹ cđt khai thác nhận tiền về khá an toàn mà , tầm 7-8 năm hoàn vốn , sau vẫn tiếp tục khai thác được nếu không bán.

bimbim1976

Xe điện
E thấy có nhiều dự án kí quỹ cđt khai thác nhận tiền về khá an toàn mà , tầm 7-8 năm hoàn vốn , sau vẫn tiếp tục khai thác được nếu không bán.
Cụ nên tham khảo một số người đã mua Condotel- dòng condotel đã down từ mấy năm nay rồi, k tin cụ cứ việc mua, dân tình vẫn tranh nhau Condotel ở Hòn tre Nha Trang đấy thôi.

sontung011190

Xe máy
Cụ nên tham khảo một số người đã mua Condotel- dòng condotel đã down từ mấy năm nay rồi, k tin cụ cứ việc mua, dân tình vẫn tranh nhau Condotel ở Hòn tre Nha Trang đấy thôi.
Thế cụ chỉ giáo cho e chút sao mà down thế , e thấy du lịch lên thì lợi nhuận cho thuê cũng phải lên chứ nhỉ

Sent from my iPhone using Tapatalk

bimbim1976

Xe điện
Thế cụ chỉ giáo cho e chút sao mà down thế , e thấy du lịch lên thì lợi nhuận cho thuê cũng phải lên chứ nhỉ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Condotel ngày càng cung nhiều hơn cầu, thiên hạ mê đất nền, chưa kể condotel càng về sau càng mới, càng thiết kế đẹp, du lịch nghỉ dưỡng khách sẽ thích ở nơi mới, nơi đẹp hơn, condotel cũ sẽ bị xuống cấp y hệt như khách sạn vậy. Tính thanh khoản rất thấp, lợi nhuận sẽ k được như cam kết, sẽ phụ thuộc vào kết quả kinh doanh thực tế.
Càng ngày càng nhiều condotel, bán trầy trật , cụ phải hỏi các bạn sale, những người có tâm ấy.

Huypk24h

Xe tải
Em thấy cụ cứ gửi tiền và đi thuê nhà, chung cư ở nhanh chán lắm, cứ đi thuê mà tận hưởng cảm giác mới lạ cụ ạ :D
Khả năng em theo hướng của cụ nhiều khoảng 5 năm nữa tích thêm khoảng 2 tỷ đầu tư có vẻ hợp lý hơn :D

Huypk24h

Xe tải
Bác cứ mua liền kề ở geleximco với dương nội rồi đi làm trong nội đô, tìm chỗ cho con học, có vấn đề đột xuất phát sinh thì mới thấy lời hay lỗ nhé.
E rất thích liền kề ở geliximco mỗi cái tài chính chưa ngon lắm vs con bé quá hiện có mua cg chưa về ở ngay được, chừng nào có vinschool chắc mới về ở đc. Đến lúc vin nó xây xong ko biết giá tăng đến mức nào hiện tại e thấy khu đó đag tăng ác do gần vincity

Huypk24h

Xe tải
An cư rồi mới lạc nghiệp, cụ mua 1 căn chung cư ở times khoảng 2-3 tỷ, tốt nhất là mua 2.5 tỷ/2 pn, xe thì vẫn để đi lại, đừng bán, thu nhập cụ cao thế thì 2-3
năm lại tiết kiệm được 1-2 tỷ lúc đó vay mượn để đầu tư cũng chưa muộn
Đi thuê nhà thì kinh tế hơn nhưng không ổn định, chủ nhà bất thình lình đuổi đi lúc nào cũng phải chịu
Em làm việc ở thanh xuân đối diện khu gold season nên chắc em thuê ở đó luôn cho tiện, e cg thích tiện ích của time mỗi cái đi xa :D

Bachtx24

Xe tải
cho e học hỏi kinh nghiệm của cụ

chinhlv300391

Xe tải

E cũng có 1 căn chung cư để ở rồi. Vc e cũng cóp nhặt được khoảng 500tr. Thu nhập thì mỗi tháng dư ra được khoảng 50tr đợt vừa rồi e vào 1 căn 2n 1vs dự án vincity sportia đại mỗ. Bên Tech hỗ trợ vay khá tốt, cụ có điều kiện như vậy e nghĩ là vào 1 căn trả thẳng luôn ck khá cao ạ

MrTy

Xe máy
An cư rồi mới lạc nghiệp, cụ mua 1 căn chung cư ở times khoảng 2-3 tỷ, tốt nhất là mua 2.5 tỷ/2 pn, xe thì vẫn để đi lại, đừng bán, thu nhập cụ cao thế thì 2-3 năm lại tiết kiệm được 1-2 tỷ lúc đó vay mượn để đầu tư cũng chưa muộn
Giờ đầy chỗ thuê, chủ nhà còn sợ người thuê đi mất ý, lo gì

levux

Xe tải
Lạm phát đang tăng cao, tiền đồng mất giá, chưa kể ảnh hưởng chiến tranh thương mại TQ phá giá NDT thì VN cũng phải điều chỉnh thích ứng, lúc này giữ tiền mặt hoặc gửi NH đều thiệt, cụ nên mua đất nền, cụ thể khu nào thì phải xem xét tiềm năng vì giá giờ nhìn đâu cũng cao ngút.

puskinvina

Xe tải
Cụ y hệt như em , kể cả về tài sản ( tổng tiền mặt ) và thu nhập ( thu nhập em thấp hơn cụ chút nhưng mà nhà em chỉ tiêu hết tầm 40 củ 1 tháng vì em ở tp tỉnh lẻ nên để dư ra như cụ mỗi tháng ) . Hiện tại thì em đang thuê nhà ( chưa có ý định mua , hợp đồng siêu lâu nhà đẹp , cả nhà cũng đều hài lòng ) . Tiền thì 1 phần em gửi bank , 1 phần em đầu tư cổ phần chỗ người nhà ( hơn ngân hàng tí nhưng mà chắc chắn chứ ko sợ mất ). Em dự tính bao giờ thấy đất ổn thì mua 1 suât để đấy mai sau xây nhà sau , chứ giờ giá cao và ảo ko nên mua . Còn cụ thuê nhà cũng vấn đề gì đâu , cụ còn trẻ mà còn bị cái câu an cư lập nghiệp thì tự trói buộc mình quá . Em thì luôn quan điểm con cái gia đình phải thoải mái đã , hưởng thụ tí , bao giờ rất nhiều tiền mới nghĩ đến mua nhà đất . Đất còn đầy ở hết sao dc mà sợ ko có mà mua

Huypk24h

Xe tải
Lạm phát đang tăng cao, tiền đồng mất giá, chưa kể ảnh hưởng chiến tranh thương mại TQ phá giá NDT thì VN cũng phải điều chỉnh thích ứng, lúc này giữ tiền mặt hoặc gửi NH đều thiệt, cụ nên mua đất nền, cụ thể khu
nào thì phải xem xét tiềm năng vì giá giờ nhìn đâu cũng cao ngút.
Tài chính có tầm 6,7 tỷ thì e cg tính đến đầu tư như cụ nói nhưng nếu e chỉ có 3 tỷ mà dồn hết vào thì lại bị mất dòng tiền, công việc kinh doanh cug có thể bị ảnh hưởng.
E cg nhắm đc mấy khu đất nền có thể vay mượn thêm để hoàn thiện ok nhưng thấy vẫn vắng vẻ, tiềm năng cho thuê khó mà để ở vào thời điểm hiện tại thì chưa phù hợp

Huypk24h

Xe tải
Cụ y hệt như em , kể cả về tài sản ( tổng tiền mặt ) và thu nhập ( thu nhập em thấp hơn cụ chút nhưng mà nhà em chỉ tiêu hết tầm 40 củ 1 tháng vì em ở tp tỉnh lẻ nên để dư ra như cụ mỗi tháng ) . Hiện tại thì em đang thuê nhà ( chưa có ý định mua , hợp đồng siêu lâu nhà đẹp , cả nhà cũng đều hài lòng ) . Tiền thì 1 phần em gửi bank , 1 phần em đầu tư cổ phần chỗ người nhà ( hơn ngân hàng tí nhưng mà chắc chắn chứ ko sợ mất ). Em dự tính bao giờ thấy đất ổn thì mua 1 suât để đấy mai sau xây nhà sau , chứ giờ giá cao và ảo ko nên mua . Còn cụ thuê nhà cũng vấn đề gì đâu , cụ còn trẻ mà còn bị cái câu an cư lập nghiệp thì tự trói buộc mình quá . Em thì luôn quan điểm con cái gia đình phải thoải mái đã , hưởng thụ tí , bao giờ rất nhiều tiền mới nghĩ đến mua nhà đất . Đất còn đầy ở hết sao dc mà sợ ko có mà mua
Chắc gửi tiết kiệm lấy lãi đi thuê thôi cụ nhỉ e cg nghĩ phương án đó phù hợp nhất ở thời điểm tài chính hiện tại, vừa an toàn ko bị mất chi phí thuê nhẹ đầu lại ko mất dòng tiền
Chừng nào tài chính việt nam vỡ phát hành tiền mới thì mua vội 1 căn nhà cụ nhể ngay khi vật giá chưa leo thang, m có ít tiền chứ người nhiều tiền họ mới lo :))

puskinvina

Xe tải
Chắc gửi tiết kiệm lấy lãi đi thuê thôi cụ nhỉ e cg nghĩ phương án đó phù hợp nhất ở thời điểm tài chính hiện tại, vừa an toàn ko bị mất chi phí thuê nhẹ đầu lại ko mất dòng tiền
Chừng nào tài chính việt nam vỡ phát hành tiền mới thì mua vội 1 căn nhà cụ nhể ngay khi vật giá chưa leo thang, m có ít tiền chứ người nhiều tiền họ mới lo :))
Vâng , cụ còn trẻ hơn em mấy tuổi , mình làm cho mình cho con cái , sống sao cho nó thoải mái chứ việc gì phải mang cái lo vào người . Cụ cứ vứt tiết kiệm , lấy tiền lãi trả tiền thuê , thong dong thoải mái đầu óc , khi có cơ hội thì mình mua hoặc đầu tư , với em đất chỉ có giá trị khi nó sinh ra tiền , chứ còn mua để hi vọng nó tăng giá thì với thời buổi hiện nay rất phiêu lưu . Mua xong lúc cần tiền bán đi mãi ko bán được lúc đó mới thấy nhục ( cái lúc cần tiền trong kinh doanh em đã trải qua nên với em tiền mặt luôn luôn là vua trong 10 năm nay )

vuchung1

Xe buýt

E ko tư vấn đc j cho cụ mà ngược lại e cần cụ tư vấn giúp làm gì để 1 tháng dư đc 1 nửa của cụ (50tr) ạ. Cảm ơn cụ !