Xin tư vấn chọn xe MTB Jett

BonZin

Xe đạp
Chào các bác, em mới tham gia diễn đàn và đang tìm hiểu để rước 1 em mtb. Nhu cầu chính của em là đi làm và rèn luyện sức khỏe.

Em không có ý định đi phượt hay off road gì cả, chỉ là đi làm và lượn vài vòng loanh quanh nâng cao sức khỏe (khoảng 10-15km/ngày).

Vì thế cũng chỉ cần loại vừa phải để trải nghiệm trước, nếu sau này thấy ok thì sẽ đầu tư nâng cấp sau.

Em đang phân vân mấy em sau, các bác tư vấn giúp với ạ.

1. http://www.jett-cycles.com/content/jett-atom-ap-2014-grn

2. http://xedap24h.vn/trinx-m188.html

Em cao 1m8, nặng ~80kg vì thế không biết mấy loại này có size phù hợp không? Và trong tầm tiền (hoặc cố 1 chút) có con nào phù hợp hay ko.

Em cảm ơn các bác

doanhkhoi

Xe đạp
Mình cũng như bạn, đang tìm 1 con để đi làm và đi loanh quanh thành phố.
Theo ý kiến của mình, mình nghĩ bạn nâng mức đầu tư lên xíu đi, mua chiếc rẻ sợ đạp không ngon sẽ mau chán, xe nhanh xuống mã.
Mọi người vẫn nói cái khung sườn là quan trọng nhất, nhưng mình nghĩ đi ở thanh phố, loanh quanh 10km thì nó phải xếp sau cái cảm giác lái. Do đó mình quan tâm đến group, mình thấy chỉ lo cái group nó hơi bèo, mà không biết nâng cấp có dễ dàng không.

cuongcu92

Xe hơi
Nếu để tập luyện sức khỏe cụ nên tìm loại nào ít nhất 3x8 speed, để có thể quay dẻo là hợp lý ạ, còn các vấn đề khác như giảm sóc, group đời cao, vành, moay ơ,... đi 15km thì chưa cần thiết bh lắm đâu ạ. Để tiền đấy cụ lên cái yên, cái tay nắm ngồi cho thoải mái nhất, rồi lên đôi bộ pedal giầy cá để tập thể thao đạt hiệu quả cao hơn là ok rồi ạ

Theanh0503

Xe đạp
hix, mấy con này ko nâng cấp được đâu cụ ơi, nâng cấp có khi = nửa cái xe rồi. đợi 1,2 tháng nữa, dành thêm ít tiền, tầm 5tr mua xe lướt đi sướng hơn mấy con này. đầu tiên em cũng chỉ định mua xe 5tr, tìm hiểu 1 thời gian sau, PHẢI 6tr mơi mua xe đc. cuối cùng chốt lại, mua em 7tr. cụ mua xe đời thấp, đi 1 thời gian ngắn lại thấy chán ngay, lúc đó khóc dở mếu dở.

doanhkhoi

Xe đạp
Đúng là tiền nào của đó, xài cái gì cũng phải có cảm giác "sướng sướng" mới xài lâu được.
Cái điện thoại Nokia bèo thì nút bấm cũng phải nhạy, sóng phải ngon. Chức cà giựt cà rịt thì quăng sớm.
Xe đạp cũng vậy, đạp vào là phải lướt lướt, sang số là phải dứt khoác, chứ đi cái xe mấy tháng mà nó tả như xe thồ thì đi làm cũng hơi xấu mặt, lúc đó lại vứt thì phí tiền!

meocon07

Xe hơi
Trước tiên bác cho biết ngân sách khoảng bao nhiêu, nếu cố hết cỡ được khoảng bao nhiêu thì dễ tư vấn hơn. Lúc đầu mua xe em cũng nghĩ y như bác vậy, mua xe bèo bèo chạy cái đã rồi tính tiếp nhưng em đã bán chiếc atom sport sau 3 tuần sử dụng.

Em đã chạy qua nhiều chiếc khác nhau như Jett Atom (2.5tr), asama (4.5tr), asama (5.6tr, xe bà xã), asama (6,5tr), jett atom sport (em bán chiếc này rồi), hiện đang chạy cannondale trail 6 (với group deore). Sau khi chạy qua một số chiếc khác nhau thì em thấy nên ráng đầu tư chiếc xe ngon một tý thì sau này đỡ tốn tiền mua đi bán lại, nâng cấp.... Ngoài ra, mặc dù là tập thể dục nhưng nếu xe tốt thì có hứng thú đạp xe hơn.

Chiếc Jett này dàn group hơi lởm, vào trang shimano thi không thấy sản phẩm nào là TZ30, thấp nhất cũng là alivio. Em có nhìn thấy cái đề này rồi, nó được gắn trên chiếc jett atom 2.5tr của thằng bé gần nhà em, không ngon cho lắm. Dàn giò dĩa và trục giữa là hàng chợ... tay bấm microshift không nổi tiếng cho lắm như xài tạm được.

Ngoài ra: khi mua xe ưu tiên thắng đĩa dầu vì thắng V nó hay kêu và dính nước vào vành thì nó không ăn cho lắm.

Chiều cao 1.8 thì bác nên đi size M hoặc size L cũng được. Đi xe leo núi thì nên chọn nhỏ hơn 1 size thì đi thoải mái hơn.

Cuối cùng, nếu ngân sách khoảng 10tr thì bác có thể ráp xe, nếu ở SGN thì bác ghé qua chỗ anh Luật đường Hoàng Sa (gần cầu xe lửa)

cuongcu92

Xe hơi
Cái chuyện nâng cấp đồ bằng 1/2 hay bằng cả con xe hoặc thấm chí hơn là bình thường mà. Nếu đã máu nâng cấp thì còn đổi cả xe sang xe khác rồi cứ thế chạy đua lên áy chứ... Quan trọng là mình sd nó vào mục đích j như cụ chủ chỉ có nhu cầu đi 15km hàng ngày, k offroad không đi phượt thì mua xe 3x8 là đc rồi ạ, các thứ còn lại như cụ bảo là tạo cảm giác lái, như sang số nhanh chuẩn xác, giảm xóc êm, .... k quá quan trọng. Vì đạp 15km việc ngồi xe kém nó cũng chưa gây đc cho mình cảm giác khó chịu hay không thoải mái đâu ạ.

cuongcu92

Xe hơi
E mua 1 chiếc xe 3x8 giá 4,5 triệu rồi thay cái yên 500k lên bộ pedal giầy cá. E thấy rất ổn, e cũng leo Gióng 80km, cũng đại lộ Thăng Long 60km so với những xe gấp 2, gấp 3 tiền, e thấy vẫn bình thường, k cảm thấy khó chịu, ức chế hay k thoải mái j?
Tất nhiên là ngồi trên nhưng chiếc xe gấp 2 gấp 3 tiền sẽ cho cảm giác sướng, thoải mái, phê... hơn.
Nhưng vs số tiền xác định sẽ bỏ ra và mục đích mong muốn đạt đc: thời trang thể thao, sức khỏe thì e cho như vậy là đã hợp lý rồi.
Quan điểm của e trong tập thể thao thì quan trọng nhất là ý thức tập luyện của mình rồi mới đến các công cụ, phương tiện hỗ trợ.

BonZin

Xe đạp
Thanks Bác, Do mới khởi đầu nên em cũng chưa muốn đầu từ nhiều quá, tầm 6,7 chai thì ok.

Lúc đầu qua tham khảo thì em cũng định nhắm em Giant ATX 660 hoặc TrinX X1 để trải nghiệm. Sau tìm hiểu thêm thì cũng tầu hỏa nhập ma quá không biết thế nào. Theo các bác 2 em trên dành cho người mới độp có ok ko ạ.

Trước tiên bác cho biết ngân sách khoảng bao nhiêu, nếu cố hết cỡ được khoảng bao nhiêu thì dễ tư vấn hơn. Lúc đầu mua xe em cũng nghĩ y như bác vậy, mua xe bèo bèo chạy cái đã rồi tính tiếp nhưng em đã bán chiếc atom sport sau 3 tuần sử dụng.

Em đã chạy qua nhiều chiếc khác nhau như Jett Atom (2.5tr), asama (4.5tr), asama (5.6tr, xe bà xã), asama (6,5tr), jett atom sport (em bán chiếc này rồi), hiện đang chạy cannondale trail 6 (với group deore). Sau khi chạy qua một số chiếc khác nhau thì em thấy nên ráng đầu tư chiếc xe ngon một tý thì sau này đỡ tốn tiền mua đi bán lại, nâng cấp.... Ngoài ra, mặc dù là tập thể dục nhưng nếu xe tốt thì có hứng thú đạp xe hơn.

Chiếc Jett này dàn group hơi lởm, vào trang shimano thi không thấy sản phẩm nào là TZ30, thấp nhất cũng là alivio. Em có nhìn thấy cái đề này rồi, nó được gắn trên chiếc jett atom 2.5tr của thằng bé gần nhà em, không ngon cho lắm. Dàn giò dĩa và trục giữa là hàng chợ... tay bấm microshift không nổi tiếng cho lắm như xài tạm được.

Ngoài ra: khi mua xe ưu tiên thắng đĩa dầu vì thắng V nó hay kêu và dính nước vào vành thì nó không ăn cho lắm.

Chiều cao 1.8 thì bác nên đi size M hoặc size L cũng được. Đi xe leo núi thì nên chọn nhỏ hơn 1 size thì đi thoải mái hơn.

Cuối cùng, nếu ngân sách khoảng 10tr thì bác có thể ráp xe, nếu ở SGN thì bác ghé qua chỗ anh Luật đường Hoàng Sa (gần cầu xe lửa)

BonZin

Xe đạp
E mua 1 chiếc xe 3x8 giá 4,5 triệu rồi thay cái yên 500k lên bộ pedal giầy cá. E thấy rất ổn, e cũng leo Gióng 80km, cũng đại lộ Thăng Long 60km so với những xe gấp 2, gấp 3 tiền, e thấy vẫn bình thường, k cảm thấy khó chịu, ức chế hay k thoải mái j?
Tất nhiên là ngồi trên nhưng chiếc xe gấp 2 gấp 3 tiền sẽ cho cảm giác sướng, thoải mái, phê... hơn.
Nhưng vs số tiền xác định sẽ bỏ ra và mục đích mong muốn đạt đc: thời trang thể thao, sức khỏe thì e cho như vậy là đã hợp lý rồi.
Quan điểm của e trong tập thể thao thì quan trọng nhất là ý thức tập luyện của mình rồi mới đến các công cụ, phương tiện hỗ trợ.
Xe bác là model nào thế, có thể post lên cho e tham khảo không?

doanhkhoi

Xe đạp
Bác cho xin ít hình để học hỏi đi ạ!

v_t

Xe buýt
Mình thấy mới chơi nên mua xe nguyên chiếc, có thể cố gắng 1 con Giant ATX 777 11tr3.
Chiếc này mọi người nhận xét là ngon trong tầm giá và là sự lựa chọn phù hợp để khởi đầu.
http://giant-bicycles.com.vn/chi-tiet-san-pham/310-2013-atx-777
chú này mua ở giant việt thắng đắt hơn chỗ khác 500k, nó cũng đắt gần gấp đôi atx 660 còn gì. cảm giác thì chắc chắn khác hẳn nhau. đi atx 777 xong thì không đi được atx 666 đâu, vì vậy nếu ngân sách hạn hẹp và không có điều kiện nâng cấp thì mua atx 660 mà đừng bao giờ có ý định thử xe đắt tiền hơn :D, sẽ thấy xe mình đi ngon chán

cuongcu92

Xe hơi
Xe bác là model nào thế, có thể post lên cho e tham khảo không?
Bác cho xin ít hình để học hỏi đi ạ!
Xe cỏ fake đó, bộ chuyển động tourney 3x8, sau e mua cái yên velo 500k vì e thấy nó phù hợp với bàn tọa + với bộ pedal giầy cá thôi, e vẫn chạy đều đều mà. Để đạt thành tích thì không được, chứ để tập thể thao e thấy ổn lắm mà. Ảnh e không có chụp, e gửi cái link e mua nhé: cái này Fake nhé. Trước mua 970 tệ + gần 50 tệ phù kiện, về đây hết gần 4,5tr...

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.4.SK627w&id=25090052168

meocon07

Xe hơi
Thanks Bác, Do mới khởi đầu nên em cũng chưa muốn đầu từ nhiều quá, tầm 6,7 chai thì ok.

Lúc đầu qua tham khảo thì em cũng định nhắm em Giant ATX 660 hoặc TrinX X1 để trải nghiệm. Sau tìm hiểu thêm thì cũng tầu hỏa nhập ma quá không biết thế nào. Theo các bác 2 em trên dành cho người mới độp có ok ko ạ.
Nếu bác không cầu kỳ thì xe nào cũng được. Có thể em khác với một số bác, em chạy xe thì cảm giác chạy và đạp khá quan trọng, đạp phải trơn tru (không bị sượng), chuyển líp phải mượt, tay lái phải chuẩn và đều.... cho nên em mới bán chiếc atom sport sau 3 tuần sử dụng. Đối với người mới đạp thì 2 chiếc trên OK rồi.

Tuy nhiên, nếu ngân sách của bác tầm 7tr thì bác nên qua showroom asama tham khảo xem sao. Cùng giá tiền thì asama ngon hơn, chỉ có cái sườn asama nó hàn không mượt như mấy chiếc xe mắc tiền thôi chứ còn chạy ngon hơn 2 chiếc bác tham khảo nhiều. Xe asama group tốt hơn, phụ kiện kèm theo xe là chân chống, vè, đèn và khóa. Mấy cái phụ kiện đi kèm nếu bác đi mua cũng hết 400k. Bà xã em đang đi chiếc asama 2624 này, giá 5.65tr, ai đi thử cũng khen. Cá nhân em chạy đánh giá cao chiếc này, đề sau shimano deore (đời cũ) hoặc alivio (đời cũ), giò dĩa shimano, tay bấm shimano acera, líp shimano. Nói chung là chạy rất cứng cáp và mượt. Bạn gần nhà em cũng mua chiếc asama tầm 6,5tr cũng rất ngon.

http://www.martin107.com.vn/xe-dap-the-thao/amt-2624

Em cũng đã xem qua chiếc Rebook này, em thấy dàn group ngon, thắng đĩa cơ treko, phuộc suntour XCT giống chiếc trail 6 của em. Chiếc này bán ở đại lý asama, hình như đang giảm giá.
http://www.martin107.com.vn/xe-dap-the-thao/xe-dap-the-thao-reebok

Chỉnh sửa cuối:

doanhkhoi

Xe đạp
Đồng ý với bác trên, em cũng nghĩ cái cảm giác đạp với điều khiển xe quan trọng, do đó bộ group phải ưu tiên. Riêng về xe Asama em không đánh giá, vì kiểu dáng và thương hiệu không hợp với em!

Hồi đầu hè em cũng hang lắm, mua xe về đạp, trời trở lạnh thì thưa dần, giờ rét thì.......thôi hẳn. Vậy nên nếu cụ đam mê thực sự thì đầu tư nhiều, còn ko thì ít tiền thôi cho đỡ phí.