Xin trợ giúp về Điện Suzuki Viva110

mr.l0nely.184

Xe điện
Bác nào OF có sơ đồ điện of Suzuki Viva110 làm ơn cho E xin với ạh.Thi thoảng con Viva số vuông of E dở chứng chết máy giữa đường,đề ko đc mà đạp cần khởi động thích chân cũng ko chịu nổ máy.Ra tiệm hỏi thì mấy ông thợ bảo dòng này dùng điện bình để khởi động,ắc quy hết điện là nghỉ khoẻ.Mà như bình thường những dòng xe số khác bỏ ắcquy ra vẫn có thể chạy đc mà(ắc quy chỉ fục vụ cho máy đề& các loại khác như xinhan,đèn còi,...).Các bác cho E hỏi là có thể làm như vậy với Viva ko & nếu đc thì làm thế nào?Àh,còn cái này nữa,hôm trc đi sửa xe thì thợ bảo con xe of E đã bị đổi mất con IC "xịn",IC đang trên xe E là IC of xe Best loại 3 chân,E đc đề nghị thay con IC "xịn" of nó ( sang loại 4 chân) các bác cho E hỏi thợ họ nói thế có đúng ko ah?IC xịn of Viva là IC gì,mấy chân?IC bét ra sao,bác nào có hình thì post lên E đối chiếu luôn với ạh.Và giá cả of 2 loại IC ấy ra sao ?Thanks các bác...!!!

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu ralanty xe cụ phải để to, đặt nhỏ là chết máy thì mới tại IC.

Bệnh của xe cụ khả năng căn xăng + kênh xú-pap là rất cao nếu đúng là cứ chạy nhanh nóng máy là lịm ga rồi chết.

Thợ giờ toàn cầy $, không tin thằng nào được đâu.

tungwalkalone

Xe tăng
Vô lý nhở! Nhà em cũng có con Viva số vuông, tháo ắc quy ra đi xạc vẫn đạp nổ được mà. IC thì em ko rõ nữa.(y)

123abc

[Tịch thu bằng lái]
viva số vuông là của thái lan , tất nhiên là có thể bỏ AQ ra đạp vaãn nổ nhưng rất dễ hỏng ic do vậy cụ chủ thớt sẽ làm nhủ sau:
1- ra thợ họ sẽ thay đoạn dây nối từ AQ nên ổ khóa nó bị xông axit đứt gậm rùi.
2 - thay 1 ic viva zin vào cái này khoảng 4-5 trăm ng hàng tháo xe có bán trong chợ giời
3 - loại viva này nên chạy AQ khô .

mr.l0nely.184

Xe điện
viva số vuông là của thái lan , tất nhiên là có thể bỏ AQ ra đạp vaãn nổ nhưng rất dễ hỏng ic do vậy cụ chủ thớt sẽ làm nhủ sau:
1- ra thợ họ sẽ thay đoạn dây nối từ AQ nên ổ khóa nó bị xông axit đứt gậm rùi.
2 - thay 1 ic viva zin vào cái này khoảng 4-5 trăm ng hàng tháo xe có bán trong chợ giời
3 - loại viva này nên chạy AQ khô .
Dạ,ý of kụ là sao ạh?E chưa rõ lắm:102:.Theo kụ thì bây h E fải xử lý đấu điện hay câu kéo thêm dây như thế nào để có thể nổ máy cho nó khi giả xử trường hợp bình AQ hết điện(khi cái điốt nạp nó có vấn đề)?Con IC thì E cũng đã liều mạng thay rồi nhưng chả biết có fải IC zin or ko thì E chịu(E đang tìm hiểu để xem có bị đưa đi dạo ở fố "Kỳ Lừa" ko :102::102:?).AQ E cũng đã chuyển từ loại AQ nước sang AQ khô rồi.thanks kụ chỉ giáo .

mr.l0nely.184

Xe điện
Vô lý nhở! Nhà em cũng có con Viva số vuông, tháo ắc quy ra đi xạc vẫn đạp nổ được mà. IC thì em ko rõ nữa.(y)
Kụ có biết điện đóm nó đấu thế nào để có thể nổ xe & chạy theo kiểu ko sd điện bình ko ạh ?

mr.l0nely.184

Xe điện
Nếu ralanty xe cụ phải để to, đặt nhỏ là chết máy thì mới tại IC.

Bệnh của xe cụ khả năng căn xăng + kênh xú-pap là rất cao nếu đúng là cứ chạy nhanh nóng máy là lịm ga rồi chết.

Thợ giờ toàn cầy $, không tin thằng nào được đâu.
Dạ vâng,thanks kụ nhiều.E cũng nghĩ như kụ,chả muốn & cũng chả dám tim mấy cha ấy (vì đến ngay bản thân mình nhiều khi em còn fải ngờ vực nữa là :102::102::21:).Nhưng biết làm sao khác đc khi đã fải đẩy xe vô cho họ khám bệnh?Đành nhắm mắt đưa chân bước liều vậy,h đang cố gắng tìm hiểu để kiểm chứng & có khả năng khắc fục sự cố tạm thời.Chứ cứ đang đi giữa đoan đồng ko mông quạnh mà con la già nó chết máy dở chứng thì ôi thôi.........:102::102:Các kụ biết đấy,ViVa thì nó có nhẹ nhõm gì cho cam.....

nguyenanhson

Xe buýt
Bác cứ đem vào hãng cho nó lành
Tớ cũng chạy một em VIVA 12 năm nay, chẳng hắt hơi sỗ mũi gì! cứ đề là nổ, kéo ga là chạy, hôm rồi vừa đi thay quả Pitong cho nó khỏe mà vẫn chưa thèm sang cốt 1!

thích_lái

Xe tải
có thể bị đứt ngậm dây ở đâu đó,nên bình thường thì không sao,đi đến chỗ xóc thì nó rời ra mất tiếp xúc nên khong nổ được máy,em biết có ông thợ làm rất hay,ở ngõ 127 văn cao,ông Nguyên xồm (vì có râu xồm),cụ thử qua xem sao,ông này không sửa được thì không lấy tiền,gặp được người thợ tốt cụ voka em nhá.:69:

mr.l0nely.184

Xe điện
có thể bị đứt ngậm dây ở đâu đó,nên bình thường thì không sao,đi đến chỗ xóc thì nó rời ra mất tiếp xúc nên khong nổ được máy,em biết có ông thợ làm rất hay,ở ngõ 127 văn cao,ông Nguyên xồm (vì có râu xồm),cụ thử qua xem sao,ông này không sửa được thì không lấy tiền,gặp được người thợ tốt cụ voka em nhá.:69:
Dạ vầng,hôm nào rảnh E qua xem thế nào.thanks kụ ạh

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Em không hiểu lắm về xe máy dưng mờ em cũng có đi Viva, thỉnh thoảng cũng dở chứng nhưng ko như của cụ(b). Cụ chủ thớt lấy thông tin của cụ Thích lái để sửa nhé, em nghĩ những thợ có tay nghề là làm đc ngay ấy mà (c). IC để biết thì có thể hỏi còn muốn chắc thì đặt cạnh con Viva chuẩn của ai đó rồi móc IC ra so cụ nhể :69::69::69:

VX_180

Xe buýt
Đây ! mời cụ tham khảo:

Xe của cụ dùng IC 6 chân nhưng chỉ dùng 5 chân,một chân bỏ trống,giắc cắm trên đầu IC ( nguyên bản )
Cụ dùng IC Bett cũng được nhưng phải là Bett xịn thì mới được,đảo lại vị trí giắc cắm IC ( cụ phải nhờ đến thợ,vì đấu sai một dây là báo tử IC luôn ),còn IC cụ đang dùng em cá là IC tung của nên galanty không ngọt và chạy không thoát máy được.
Về nguyên bản thì xe cụ tháo Ác Quy ra vẫn đạp nổ được nhưng sẽ hại đến con Xạc và ổn áp ,ga cao quá sẽ cháy hết các loại bóng đèn .
Riêng các dòng xe nữ của Suzuky thường chạy điện nổ qua bình ác quy giống các đời xe ga đời mới.không có ắc quy xe bác nổ máy sẽ không ngọt.
Điều cuối cùng bác muốn xe bác chạy ngon thì bác phải thay IC xịn,kiểm tra lại đi ốt xạc một chiều,công tắc tắt máy khẩn cấp ( màu đỏ bên tay phải của bác ý ),
bác lưu ý IC của Suzuky xe nữ đời nào cũng được,miễn là biết cách đấu chân IC.
Chúc bác và xe mau khỏe a!!!!!!!!!(b)

KAT

Xe tăng
Hic, gặp cụ giống hệt em, 3 năm trước em cũng đi VIVA và cũng bị y như cụ, nhưng lạ cái sửa kiểu j cũng ko đc nhưng đợi 1 lúc( bao lâu tùy hứng) đề cái lại nổ:102: Sửa không biết bao nhiêu lần tại rất nhiều quán qua tay rất rất nhiều thợ và thay không biết bao nhiêu đồ. Cuối cùng em nó bị hỏng cái chỗ 3 chạc mà dẫn xăng xuống.
Đại khái là có 1 đường dẫn khí để xăng có thể từ bình xuống đc, cụ kiểm tra lại cái đấy xem.

mr.l0nely.184

Xe điện
Đây ! mời cụ tham khảo:

Xe của cụ dùng IC 6 chân nhưng chỉ dùng 5 chân,một chân bỏ trống,giắc cắm trên đầu IC ( nguyên bản )
Cụ dùng IC Bett cũng được nhưng phải là Bett xịn thì mới được,đảo lại vị trí giắc cắm IC ( cụ phải nhờ đến thợ,vì đấu sai một dây là báo tử IC luôn ),còn IC cụ đang dùng em cá là IC tung của nên galanty không ngọt và chạy không thoát máy được.
Về nguyên bản thì xe cụ tháo Ác Quy ra vẫn đạp nổ được nhưng sẽ hại đến con Xạc và ổn áp ,ga cao quá sẽ cháy hết các loại bóng đèn .
Riêng các dòng xe nữ của Suzuky thường chạy điện nổ qua bình ác quy giống các đời xe ga đời mới.không có ắc quy xe bác nổ máy sẽ không ngọt.
Điều cuối cùng bác muốn xe bác chạy ngon thì bác phải thay IC xịn,kiểm tra lại đi ốt xạc một chiều,công tắc tắt máy khẩn cấp ( màu đỏ bên tay phải của bác ý ),
bác lưu ý IC của Suzuky xe nữ đời nào cũng được,miễn là biết cách đấu chân IC.
Chúc bác và xe mau khỏe a!!!!!!!!!(b)
Cảm ơn kụ,hôm nay cho E nợ (b).Hôm sau E bù cho Kụ.Riệu nhà E cạn bình rồi mà nhà E đi vắng ko để khóa két ở nhà,xóm E lại ko có thói quen bán chịu cho ai cái gì bao h :102::102:.Còn những vấn đề kụ chỉ cho E E cảm ơn.IC thì em cũng chưa biết IC xịn nó ra làm sao(Hồi mua xe E chả quan tâm để ý,mấy lần mang xe cho mượn linh tinh rồi để ngoài tiệm sửa xe chả biết có bị đổi mất ko,hôm vừa rồi mang xe đi đại tu thì thợ bảo bị đổi mất con xịn rồi,con trên xe là of Best.).Điôt nạp thì E cũng ktra lại rồi,ngon lành.Cái công tắc tắt máy khẩn cấp mà kụ nói ấy thì E thấy hình như nó ko còn tác dụng nữa thì fải.Thế giả sử nó ko còn tác dụng thì có vướng gì ko ạh?

Chỉnh sửa cuối:

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Cảm ơn kụ,hôm nay cho E nợ (b).Hôm sau E bù cho Kụ.Riệu nhà E cạn bình rồi mà nhà E đi vắng ko để khóa két ở nhà,xóm E lại ko có thói quen bán chịu cho ai cái gì bao h :102::102:.Còn những vấn đề kụ chỉ cho E E cảm ơn.IC thì em cũng chưa biết IC xịn nó ra làm sao(Hồi mua xe E chả quan tâm để ý,mấy lần mang xe cho mượn linh tinh rồi để ngoài tiệm sửa xe chả biết có bị đổi mất ko,hôm vừa rồi mang xe đi đại tu thì thợ bảo bị đổi mất con xịn rồi,con trên xe là of Best.).Điôt nạp thì E cũng ktra lại rồi,ngon lành.Cái công tắc tắt máy khẩn cấp mà kụ nói ấy thì E thấy hình như nó ko còn tác dụng nữa thì fải.Thế giả sử nó ko còn tác dụng thì có vướng gì ko ạh?
Hôm nào để em lấy con Viva mà có cái IC xịn ra cho cụ xem nhá (b). Còn cái tắt khẩn cấp thì theo em nó chết là may, chứ nếu nó còn sống thì cũng cho nó 1 liều thuốc chuột - die thì hợp lý nhất :P:P:P

mr.l0nely.184

Xe điện
Hôm nào để em lấy con Viva mà có cái IC xịn ra cho cụ xem nhá (b). Còn cái tắt khẩn cấp thì theo em nó chết là may, chứ nếu nó còn sống thì cũng cho nó 1 liều thuốc chuột - die thì hợp lý nhất :P:P:P
Dạ vầng,hôm nào kụ có cái IC xịn đấy thì trưng cho e xem cái để e mở mang đầu óc.Còn như kụ nói thì E lại đỡ tốn 1 liều thuốc chuột rồi=>đỡ tốn thêm 1 khoản fí.Quý hoá quá trong cái thời buổi kinh tế theo đà khủng hoảng leo thang thế nài kụ nhể :21::21::)):))

Chỉnh sửa cuối:

khanhhuy

Xe tải
em đi chú viva 9 vạn rồi, máy móc còn nguyên nhưng cũng bị bệnh y như cụ, đi Quảng ninh gửi xe ở Lương yên - chắc mấy thắng trông xe móc mất IC. lắp tạm con IC TQ từ hôm đấy nó cũng lung tung như xe của cụ, đang đi chết máy, lúc có điện lúc mất điện, đang định lên Hòa mã mua chú IC đây

mooncat75

Đi bộ
Em cũng đi viva bệnh giống như của cụ đây. Đi sửa mỗi nơi phán 1 bệnh, đồ thay gần hết rồi mà bệnh chưa lành. Nào thay IC (3 lần), thay mobin, thay dây, thay cuộn cảm, thay lá đồng ở công tắc, thay bugi. Mà em đi sửa xe nào có biết gì toàn bị thợ bắt nạt chị em. Chắc em phải bán xe đổi xe khác quá

mr.l0nely.184

Xe điện
Nhọc đầu ghê các kụ nhỉ,nhiều khi đang chạy tự nhiên nó chết máy cái khực 1 nhát,thế là thôi.....rồi lượm ơi.......:102::102::102:.Đau nhất là nhiều khi đang giữa fố đông người,thêm cái bệnh tắc đg nữa,nó giở chứng lúc ấy mới khổ nhục & khốn nạn ...........