[Xin trợ giúp] Em cần xin tư vấn về thiết kế nhà 35m2

poiuy

Xe ba gác
Cụ còn thiếu cái chỗ để lắp thang máy ạ!

Novrain11

Xe đạp
Thực tế là nếu như nói trên quan điểm làm nghề cụ bảo là ổn thì em cũng đến chịu. Thiết kế đâu phải chỉ là chia công năng mặt bằng và theo cụ thế nào là tiểu tiết và đại tiết :). Một ngôi nhà ở vướng quá nhiều vấn đề về thông số và cách bố trí mà cụ kêu là tiểu tiết thì chắc em chuyên làm tiểu tiết thôi cụ ah
Mình k muốn tranh luận về đúng hay sai, đẹp hay xấu của bản thiết kế, bản thân chủ thớt khi đưa vấn đề cũng nêu khá rõ ràng, rằng muốn có cái riêng, nhg sợ bất hợp lý. Vậy cái riêng là gì, là công năng, ý tưởng thiết kế kiến trúc, hoàn thiện nội thất. Mình k có ý cái tiểu tiết k quan trọng và mình cũng đã nói những vấn đề mà bạn nêu ra là đúng, song về ý tưởng là ổn,sẽ cần điều chỉnh khi triển khai. Còn k ai khẳng định cái mình làm là tốt nhất cả, và mình hoàn toàn nói rằng theo quan điểm cá nhân của mình. Nên không cần bắt ai phải thừa nhận là mình đúng, góp ý.

APHU

Xe hơi
Thưa các bác, thực sự em cảm thấy rất cảm kích vì các bác đã nhiệt tình đóng góp hỗ trợ em.
Em xin chia sẻ cái thiết kế này là do chồng em vẽ lại (do chồng em cũng dân xây dựng, nhưng ko phải kiến trúc), trên cơ sở 3 phương án mà bên thiết kế đưa ra. Em với chồng em đều là những người có tư duy hơi lơ tha lơ thơ, tức là kiểu muốn có 1 ngôi nhà đậm chất cá nhân, nhưng tất nhiên vẫn đảm bảo tính hợp lý khi ở, chứ ko đến nỗi phải dị quá mà hi sinh cái sự thoải mái tiện dụng.

Chính vì thế sau khi làm xong thiết kế em cứ cảm thấy ko rõ mình có phi hợp lý ko, bê lên đây nhờ các bác nam nhi và chuyên môn cao góp ý. Vì thế các bác cứ thoải mái nói em nghe để em biết mà cân nhắc ạ.

Em xin đa tạ và mời rượu các bác!
:D e biết ngay ko phải Kiến Trúc sư vẽ mà. :)), nhìn đường nét, cách ghi kích thước là e biết liền. :D

longvuvan

Xe hơi
cụ xây đi, xây xong em mời cụ 1 ly voka và cụ dùng sơn NIPPON của em nhé, cám ơn cụ, khi nào cụ cần inbox em để em tư vấn nhé

Mr Thao

Xe tải
Website
www.viethomedecor.vn
theo em ở bước này bác cứ tham khảo và đưa đến phương án tối ưu. nếu bác coi phong thuỷ thì xem hướng bếp và hướng bàn thờ rồi bố trí sao cho phù hợp. Sau khi chốt mặt bằng thì cứ thế mà làm đừng nghe bố con nhà nào k là lại đẽo cày giữa đường mệt lắm.

Megaton

Xe buýt
Em chào cả nhà,
Chẳng là nhà em sắp xây, có thuê 1 bên vẽ thiết kế kiến trúc như hình bên dưới. Nhà em tổng diện tích 35.2m2, mặt tiền 5.8m, và có 1 góc lùi phía sau nhà như hình (theo thứ tự hình: đất - tầng 1 - tầng 2...)

Em có 1 số băn khoăn rất mong các bác chỉ đường cho em trước khi bắt tay vào thi công:
1. Giếng trời nhà em ở phần cầu thang, sẽ làm kính to hết cái góc để cầu thang, và nhà 4 tầng. Như vậy có sợ ánh nắng vẫn không xuống được tầng 1 hay ko?

2. Vợ chồng em quan điểm nhà cửa thông thoáng, nên cố tình thiết kế phần cầu thang và cảnh quan cây cối dưới giếng trời khá lớn. Nhưng gần đây 1 số người quen comment là phần này lớn quá, chiếm hết diện tích ở. Vậy theo các bác em có nên sửa ko? Cầu thang có hơi to quá ko?

3. Em chưa có thiết kế mặt tiền, do em chưa nghĩ ra được kiểu gì đẹp lạ mà vẫn an toàn. Các bác cho em xin cao kiến nhé.

Em cảm ơn rất nhiều và xin mời cafe để hậu tạ!

Những cái tổng thể e ko góp ý vì liên quan đến miếng cơm của anh em trong nghề, lặt nhặt quá gia đình nên tham khảo và làm việc cụ thể với bên thiết kế để triển khai cho hợp lý, và làm việc sát sao cũng như hiểu nhau sâu hơn. Đã mất công thuê thì làm cho tới. E có một số gợi ý nhỏ cho gia đình thế này
1. Nếu ko quá quan trọng phong thuỷ thì nên xem xét vấn đề chuyển hướng cầu thang ngược lại, sẽ ăn gian thêm đc chút ko gian cho tầng 1, và xem xét cái hốc cửa phòng ngủ master bố trí lại cho rộng rãi
2. Với nhà diện tích nhỏ nên cân nhắc thêm phương án dùng cửa lùa, ngăn phòng bằng vách kính và rèm
Nhà có một số điểm nhỏ bất tiện nếu sử dụng thực tế, gia đình nên làm việc và trao đổi cụ thể hơn với kts để sửa lại (một số cụ cũng đã góp ý e ko nói lại)

Chỉnh sửa cuối:

freethinker

Xe tăng
Tổng thể mình thấy là ok đấy. Một số điểm để bạn tham khảo.
1. Sofa để chưa hợp lý vì nó cản trở giao thông và chia cắt ko gian. Cần nhắc sofa góc ngay chỗ cửa vào tủ tivi ở cuối nhà chỗ để sofa đơn hiện nay.
2. Nhà nhỏ ko cần làm trần cao quá chỉ cần 3.2m làm 17 bậc thang là ok rồi. Nhà cao quá nên cầu thang hơi to so với nhà.
3. Toilet để giữa lavabo và bồn tắm nếu cần làm bàn đá che cả toilet để cho rộng.
4. Phòng ngủ nhỏ cân nhắc PA giường đơn (ở dưới có 1 giường ngăn kéo) để có diện tích để tủ quần áo. Tủ quần áo hiện tại ko ổn.

Phuluclo

Xe tăng
1/Khi bố trí bàn bếp thường bố trí lần lượt : Tủ lạnh-> chậu rửa-> bếp nấu.
2/ Đổi lại chiều đi cầu thang thì khi lên tầng 2 nhà vể sinh có thể rộng ra đươc gần 1,25 m2.