[Thảo luận] Xin tiền khi đang đỗ xe

XeOnline

Xe tăng
Em cũng 1 lần thế này rồi, nhưng chắc lần ấy là thật, bà cụ già ở Ngã Tư Tràng Tiền - Bờ Hồ ko có tiền đi xe tàu về Hải Dương, chắc lần ấy em cho đúng người.

Lại nói chuyện giả ăn xin để lừa đảo

Tiện bài của cụ chủ thớt, em xin kể lại câu chuyện của em ở Nam Định.

Số là có lần em đi công việc bên ấy, ở vài ngày nên mấy anh em thường ăn lững thững đi bộ cơm bụi.
Một hôm đang đi về thì gặp một bác nam khoảng gần 60 tuổi gày gò chặn lại chìa ra một tờ có dấu đỏ chứng nhận thương binh đi khám bệnh và kể lể rằng bác lên khám bệnh nhưng phải mua thêm thuốc ngoài đắt quá hết tiền về quê và xin em giúp đỡ. Thương tình em móc ví, trong ví em cũng có tờ 2k, 5k nhưng vì thương bác người em biếu bác tờ 10k rồi đi.

Ai dè ông bác lẵng nhẵng bám lấy xin thêm cho đủ 50k để trả tiền xe với những lời lẽ thống thiết, em thoáng ngần ngừ định cho nhưng chợt nghĩ: nếu là người cơ nhỡ, họ xin được dù chút ít sẽ cám ơn ngay và tìm người khác chứ loại người bám sát lấy mình van xin nhưng lời lẽ tuôn như cháo chảy, mắt ráo hoảnh thế kia... chắc gì. Nên nói: bác thiếu thì xin thêm người khác....

Cưa dứt câu thì ông kia chồm lên níu hẳn tay em nói: anh đã làm ơn thì làm cho chót, ai lại làm phúc nửa vời, mà anh ăn mặc sang trọng thế mặt mũi lại phúc hậu tiếc gì 50k với thằng già này.

Đến đây thì em hiểu mình bị vịn nên em nói: tôi ân hận vì đã cho ông tiền, giọng ông đúng là thằng lừa gạt chuyên nghiệp, có muốn tôi đòi lại 10k không??? hay ông đưa cái tờ giấy của ông đây tôi xem thật giả ra sao...
Đến đây cha kia buông em ra và đi chỗ khác, vừa đi vừa lảm bẩm chửi.

Những ngày sau lần nào đi qua chỗ đó em cũng thấy thằng cha ấy ngồi đó săn gà. Có lần em rút máy ảnh định chụp lúc nó chìa giấy xin tiền người khác nhưng thằng cha này cực khôn, luôn lẩn mặt vào người nó xin nên em đành chụp mồm hầu các cụ.

Qua đây em thấy trong chúng ta ai cũng có tính thương người nên dễ bị lợi dụng. Nếu mình không cho họ thì đêm về lại tự dằn vặt mà cho thì đôi khi mình như kẻ ngớ ngẩn bị mấy thằng đầu đường xó chợ nó lừa cũng ức. Ở đời muốn vẹn cả đôi đường thật khó lắm thay.

DIRE

Xe buýt
Theo em thì cứ đóng góp cho mấy tổ chức từ thiện là được các bác ạ, người ta làm được nhiều việc hơn, chứ cứ làm từ thiện ngoài đường chả giải quyết được vấn đề gì. Em là em chả bao giờ rút tiến cho mấy cại vụ xin xỏ, khóc lóc ngoài đường

xe365vn

Xe container
cô thoáng quá, sợ nhỉ ,bon này $$$ nhiều hơn mình

Mr-Quadcore

Xe buýt
Em gái: Anh ơi, con em đang nằm viện Nhi, em đang định bắt xe về quê lấy tiền thì bị móc túi. Anh có thể chở em ra viện Nhi được không ạ.:'(

Em các bác: !??!?! (mặt nghệt ra, chưa hiểu lắm).:102:

Em gái: Nhà em khó khăn lắm, con em phải mổ mà bây giờ lại hết sạch tiền.:'(

Em các bác: Thôi được rồi, anh đang có việc nên không đưa em đi được. Viện Nhi gần đây thôi, em cầm tạm tiền đi xe ôm. (Em rút 20K đưa cho em nó).:ohmy:

Em gái: Anh cho em thêm 20K để nộp viện phí cho con không ạ?:'(
Móa nó chứ .. iêm nói thật Mụ kia ăn được 40 hèo của bác mà nó cho con nó PHẢI ĐI MỔ thì đúng là :77:

viso

Xe tải
Bọn này liếc mắt em biết ngay là lừa đảo, chúng nó nhận được cái lắc đầu kiên quyết:69:
Mình sẽ giao tiếp kiểu người câm với chúng nó cho khỏi lằng nhằng, bực mình.

MaiMai

Xe buýt
ng ta bảo gieo nhân nào gặp quả đó.
thủ đọan này có xin đc ít tiền rồi trời có mắt con nó ắt sẽ phải dùng số tiền đó vào viện mà thôi :77:
Cụ rủa khiếp thế!

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng 1 lần thế này rồi, nhưng chắc lần ấy là thật, bà cụ già ở Ngã Tư Tràng Tiền - Bờ Hồ ko có tiền đi xe tàu về Hải Dương, chắc lần ấy em cho đúng người.
Đôi khi tưởng là cho đúng người hoá ra lại ko :(
Em bị nhiều trường hợp rồi. Chỉ thương nhất là các cụ già già đi ăn xin. Nhìn khổ sở quá chứ. Chả nhẽ con cháu hắt hủi đến mức đi ăn xin à. Cũng khó mà phân biệt được lừa đảo lắm :^)

roro

Xe tăng
Đôi khi tưởng là cho đúng người hoá ra lại ko :(
Em bị nhiều trường hợp rồi. Chỉ thương nhất là các cụ già già đi ăn xin. Nhìn khổ sở quá chứ. Chả nhẽ con cháu hắt hủi đến mức đi ăn xin à. Cũng khó mà phân biệt được lừa đảo lắm :^)
Thì thế cụ ạ! Phân biệt được thì em đã chả cho.:102: Khổ nỗi đúng là không cho thì tôi về cứ lăn tăn nhỡ người ta cần thật thì mính hơi bị ác. Chẹp... Chỉ bực cái bọn ăn xin đểu làm ảnh hưởng đến người khó khăn thật.:mad:

lexus_ldn

Xe tải
Hồi em còn là sinh viên nghèo, có lần đi ăn cơm BỤI ra đến nhà xe của quán lấy xe thì gặp một bà cụ run run đưa tay ra, em còn 12K trong túi, ngần ngừ đưa bà cụ 2K. đưa xong em thấy bà quệt nước mắt. HIk, về em cứ ân hận mãi đến tận bây giờ là tại sao em lại ko đưa cụ 10K. (khoảng năm 2002)

duytrong

Xe lăn
bọn đào lửa ,nó lừa bực mình lắm,nếu phải người khó khăn thật thì ok ngay nhưng em nghĩ với trường hợp như cụ tả thì đào lửa rồi.(k)

tungcalo

Xe điện
Cách đây hơn 1 năm em gặp một bác khoảng 60 gì đó, vừa khóc vừa hỏi thăm đường ra Ga Hà Nội, nói là con bị bệnh nặng .... em chỉ đường rồi rút 50K biếu bác ấy. Trong lòng thấy vui vui vì mình làm được việc tốt.
Hôm sau uống nước ở đấy, ông bán nước mới nói là cái bà ấy gặp ai mà chẳng hỏi đường ra Ga và trình bày hoàn cảnh ....
Từ đó trở đi là em cạch cái kiểu xin tiền đó. Thực sự sẽ có những người khó khăn thật, nhưng người ta sẽ hiếm khi làm như vậy đâu ạ

Nguyễn Bá Ba

Xe tải
Em mà trong trường hợp của cụ thì em cũng vậy thôi . Đây người ta trình bày hoàn cảnh khó khăn đàng hoàng rồi xinh chứ không ăn vạ . :69::69::69::69:

khongconick

Xe đạp
Số em là thế này. Mấy hôm trước em đưa bà cả và F1 nhà em đi tiêm chủng ở 70 Nguyễn Chí Thanh(l). Trong lúc đợi bà cả và F1 vào trong thì em ngổi vểnh râu trong xe đợi.(c) Đột nhiên có 1 em xăm xăm lại gần gõ cửa kính, em hạ kính. Điệu bộ em này hơi cúi mặt, trả vờ quệt nước mắt nhưng em quan sát không có nước mắt và mắt không đỏ. Màn đối thoại nhanh gọn:

Em gái: Anh ơi, con em đang nằm viện Nhi, em đang định bắt xe về quê lấy tiền thì bị móc túi. Anh có thể chở em ra viện Nhi được không ạ.:'(

Em các bác: Thôi được rồi, anh đang có việc nên không đưa em đi được. Viện Nhi gần đây thôi, em cầm tạm tiền đi xe ôm. (Em rút 20K đưa cho em nó).:ohmy:

Em các bác (vốn tính thương người): Rút tiếp 20K đưa. Em gái lấy 40K cắp đít đi thẳng. Em hơi bực nên quan sát em này qua gương hậu thì thấy em đi khoảng 2, 3 xe nữa rồi xin tiếp.

Từ lúc em gái này gõ cửa kính, đến điệu bộ xin tiền em đã nghi rồi. Nhưng nói thật với các cụ là trong trường hợp này em quan niệm là nhầm còn hơn bỏ xót, nhỡ đâu người ta khó khăn thật.

Nếu là lừa đảo, em thấy em gái đánh rất đúng đối tượng là các bậc cha mẹ đang đi chăm sóc con (dễ thông cảm), và chỉ xin các đối tượng như thế ,không xin taxi hay hàng quán xung quanh.

Nếu là các cụ, các cụ sẽ hành động như thế nào? Văn em nó dở, các cụ thông cảm.
Ui chui cha!
Ngượng quá là ngượng!:13:
Thế té ra Bác cũng là người trên OF này ư ?!?
Mong Bác thông cảm cho em hôm đó xin tiền của Bác chỉ vì ngồi hơi say mê quá trong hàng Net ( mờ em chỉ thích OF thôi ).
Mong sang năm đến đợt tiêm chủng sau mình lại gặp nhau Bác nhé :6:. Em vưỡn quanh quẩn ở khu dịch vụ liên hoàn NCT đấy thui!
Đa tạ lòng tốt của Bác!
(k) (k) (k)

Chỉnh sửa cuối:

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Số em là thế này. Mấy hôm trước em đưa bà cả và F1 nhà em đi tiêm chủng ở 70 Nguyễn Chí Thanh(l). Trong lúc đợi bà cả và F1 vào trong thì em ngổi vểnh râu trong xe đợi.(c) Đột nhiên có 1 em xăm xăm lại gần gõ cửa kính, em hạ kính. Điệu bộ em này hơi cúi mặt, trả vờ quệt nước mắt nhưng em quan sát không có nước mắt và mắt không đỏ. Màn đối thoại nhanh gọn:

Em các bác (vốn tính thương người): Rút tiếp 20K đưa. Em gái lấy 40K cắp đít đi thẳng. Em hơi bực nên quan sát em này qua gương hậu thì thấy em đi khoảng 2, 3 xe nữa rồi xin tiếp.

Từ lúc em gái này gõ cửa kính, đến điệu bộ xin tiền em đã nghi rồi. Nhưng nói thật với các cụ là trong trường hợp này em quan niệm là nhầm còn hơn bỏ xót, nhỡ đâu người ta khó khăn thật.

Nếu là lừa đảo, em thấy em gái đánh rất đúng đối tượng là các bậc cha mẹ đang đi chăm sóc con (dễ thông cảm), và chỉ xin các đối tượng như thế ,không xin taxi hay hàng quán xung quanh.

hoanh nghên tinh thần của cụ.
Thứ 1 cụ là người tình cảm thương ngừoi( bữa nào em gặp cụ em xin vài củ đi uống bia thì cụ cũng thương em với nhá)
Thứ 2: Cụ góp phần giảm đi tệ nạn: nếu cụ không cho, và người khác cũng không cho.... thì em này nhất định tìm cách khác để có tiền. vậy cách nào khác đây ...????

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E thấy có 1 mụ hay lởn vởn xin ở bệnh viện, sau 1 thời gian E lại hay thấy ở bến Buýt số 11, hôm E có việc đỗ gần đấy, mụ lại gõ cửa: E lên HN chữa bệnh hết tiền về quê...[I][/I] E bảo, ngày mai vẫn còn thấy làm ăn ở đây thì vào đồn viết kiểm điểm nhá, mụ cười : E xin lỗi Bác, E nhầm :))

QuangThang

Xe tải

Thưa các cụ.Nếu nói thật thì sẽ thế này ạ
Em gái: anh ơi em đói lắm sắp đến cơn vật rồi.Cho e xin ít tiền cho đỡ thèm.
Anh trai: ???
Em gái: Cho em đi mà em vật lắm rồi, mà còn một thằng ở nhà nữa.Không mang tiền về cho nó thoả mãn cơn vật thì nó đánh em chết.Anh thương em đi
:'(:'(:'(

KenKen

Xe tải
Xin tiền khi xe đang chạy là xxx
Xin tiền khi xe đang đỗ là yyy
:'(:21:

PimpMyRide89

Xe tăng
Khu 5- Trưng Vương - TP Uông Bí - Quảng Ninh
có vẻ là hoàn cảnh thật, xã hội trên Hà Nội giờ loạn lạc lắm. nhưng dù sao nếu bác có tình thương người thì ủng hộ mấy chục k cũng ko nghèo đi được mà lòng mình cũng thanh thản. chúc bác và gia đình hạnh phúc (l)

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
có vẻ là hoàn cảnh thật, xã hội trên Hà Nội giờ loạn lạc lắm. nhưng dù sao nếu bác có tình thương người thì ủng hộ mấy chục k cũng ko nghèo đi được mà lòng mình cũng thanh thản. chúc bác và gia đình hạnh phúc (l)
Nhiều khi cho xong em chả thấy thanh thản gì cả. Em cứ hoang mang và tự hỏi. Mình có cho đúng ng hay ko? Hay mình đã thành con lừa tai dài mất rồi. Đấy... Đâm ra mất hết cả sự sung sướng