[Funland] Xin thông tin về Đại học FPT: chất lượng, chi phí...

Micar

Xe tải
- KTX ( mỗi năm chỉ có khoảng 1000 chỗ cho sv mới): phòng 6 người, giá 650k/tháng, đã bao gồm điện nước sinh hoạt đủ dùng, có bình nóng lạnh và điều hoà, nếu mùa hè nóng nực, các bạn kéo điều hoà khoẻ quá thì phải đóng thêm tiền điện nhưng ko nhiều.
Cụ cho em hỏi tý: làm cách nào để tỷ lệ có chỗ trong KTX là max?
1. Đăng ký sớm: Giờ thấy chưa cho đăng ký. Khi nào thì đăng ký, đăng ký với ai?
2. Nhận pass qua cựu sinh viên: Cái này có được hay không?
3. Có nhờ vả gì được không ở cái vụ KTX này?
Bởi em chỉ thích cho F1 ở trong KTX thôi. Ra ngoài nó phức tạp lắm.
Thanks cụ.

TVL.COM

Xe tăng
Thanks cụ.
Đăng ký lâu rồi cụ ạ. Nó chính là phí giữ chỗ đó. Bây giờ mà đăng kí thì chắc chắn có suất ktx. Năm trước em lên mạng, vào website của Trường, nhắn tin ( hoặc có thể gọi điện trực tiếp) thế là có người gọi điện cho em, kết bạn Zalo. Muốn hỏi, trao đổi gì cũng được. Em nộp hồ sơ cho cháu cũng chỉ chụp và gửi cho cô nhân viên để họ làm thủ tục cho.

Micar

Xe tải
Đăng ký lâu rồi cụ ạ. Nó chính là phí giữ chỗ đó. Bây giờ mà đăng kí thì chắc chắn có suất ktx. Năm trước em lên mạng, vào website của Trường, nhắn tin ( hoặc có thể gọi điện trực tiếp) thế là có người gọi điện cho em, kết bạn Zalo. Muốn hỏi, trao đổi gì cũng được. Em nộp hồ sơ cho cháu cũng chỉ chụp và gửi cho cô nhân viên để họ làm thủ tục cho.
À cái phí giữ chỗ 5 củ thì em cũng đóng cách đây hơn tháng rồi. Bởi người hướng dẫn của trường nói phải đến khi đội sinh viên khóa cuối ra trường thì mới biết xuất vào KTX nên em thấy mênh mông quá. Vụ KTX ko trôi thì em cho F1 về Việt-Pháp học CNTT vậy.
Cảm ơn cụ.

Jetu

Xe điện
1. Nên học ngành nào là ổn nhất: phải tuỳ theo sở thích và năng lực của thí sinh cụ ạ. Tuy nhiên ngành CNTT của FU là ngành lâu đời, chất lượng có thể được xếp vào top đầu ở VN. Các ngành ở khối Kinh tế của trường ( chủ yếu là các ngành có xu hướng phát triển trong tương lai) cũng được thí sinh chọn lựa nhiều. Khối ngành Ngôn ngữ và Thiết kế đồ hoạ được thành lập sau, e, thấy sinh viên học TKĐH từ năm thứ 3 đã có thể đi làm parttime kiếm thêm thu nhập kha khá rồi.
2. Chất lượng đào tạo: cái này em nghĩ nhìn vào thực tế là rõ nhất, tỉ lệ ra trường có việc làm của sinh viên FU rất cao, nhiều đơn vị có cảm tình khi phỏng vấn. Với việc học tập gắn với thực tiễn, được trang bị 2 ngoại ngữ, Tiếng Anh bắt buộc và ngoại ngữ 2 ( ở mức cơ bản), chương trình PDP ( personal development programe) đào tạo kĩ năng mềm được đưa vào môn học bắt buộc nên cơ bản em thấy sv FU khá năng động. Ở FU chỉ có học thật thi thật, Mỗi môn có thể kiểm tra đến 3 lần/kỳ, ko học thì chỉ có toạch, ko đến nhà thầy cô để abc được đâu ạ
3.Chi phí:
- Học phí được công khai rõ ràng: 27.3tr/kỳ, đã bao gồm giáo trình, 1 năm có 3 kỳ. Sinh viên được học đi 1 lần, thi đi 1 lần, thi lại 1 lần, ko qua thì phải học lại môn đó, học phí học lại = 50% học phí học đi
- KTX ( mỗi năm chỉ có khoảng 1000 chỗ cho sv mới): phòng 6 người, giá 650k/tháng, đã bao gồm điện nước sinh hoạt đủ dùng, có bình nóng lạnh và điều hoà, nếu mùa hè nóng nực, các bạn kéo điều hoà khoẻ quá thì phải đóng thêm tiền điện nhưng ko nhiều.
- Ăn: ăn ở căngtin: 20k-40k/bữa.
= >Tổng chi phí cho 1 sinh viên học ở FU khoảng 10-11tr/tháng, tuỳ mức cho thêm của gia đình, nếu các bạn xin thêm chỉ có 2 lý do là phải học lại nhiều hoặc cố tình xin thêm ba mẹ.
4. Cơ sở vật chất: cái này thì cụ khỏi lo rồi, cụ nên đến tham quan tận mắt để cảm nhận: nói chung là môi trường xanh và hiện đại, rộng có khoảng 30 ha thôi ợ :D
5. Hoạt động phong trào: cũng là 1 thương hiệu của sv FU, hơn 40 CLB, đủ các cuộc thi về học thuật hay tài năng. Những sao đình đám nhất kiểu Sơn Tùng M tuti, BinZ..... đều đã và sẽ xuất hiện ở FU để mang lại những trải nghiệm cho sv ( ko trường nào có được điều này đâu ạ).

Tóm lại dù là FU hay bất kể trường nào cũng có bạn học tốt, bạn chểnh mảng nhưng nói chung em thấy chất lượng đào tạo của FU rất ok, sv thích ứng nhanh với môi trường thực tế.
Những năm gần đây để vào đc FU cũng ko còn dễ như trước như các cụ vẫn nghĩ đâu: nếu dùng điểm thi THPTQG thì các khối A, A1, D phải đạt từ 21 điểm trở lên, nếu dùng học bạ thì học sinh phải có học lực từ top 50 trở lên theo xếp hạng schoorank toàn quốc ( cụ gúc gồ trang schoolrank)

Nếu bạn nhà cụ định vào FU em khuyên 2 điều: 1 là phải học tập rất nghiêm chỉnh, nên nhớ là ko học ko thể ra nổi trường, 2 là ban ấy nên tham gia vào ít nhất vào 1 CLB nào đó và tận dụng hết mọi tài nguyên mà nhà trường cung cấp.

Em có vài lời note cho cụ thế thôi ạ!
Ồ, rất cụ thể thưa cụ. Cảm ơn cụ.
Dưng mà, toàn điểm tốt, chưa thấy có gì hạn chế, cụ nhỉ?

bulongocvit

Xe buýt
Thanks cụ.
1. KTX được ưu tiên theo thứ tự đóng tiền giữ chỗ theo thời gian, giả sử có 1000 chỗ, cu phải là người đóng từ 1-1000 thì mới có suất. Nếu thí sinh trong khoảng từ 1-1000 đó rút hồ sơ, ko theo học thì ưu tiên đến những bạn tiếp theo.
2. Nhận pass từ các sinh viên: có nhiều bạn cũng trao đổi với nhau: bạn đang ở trong thì muốn ra ngoài và ngược lại, Khi có sv tốt nghiệp, nhà trường gửi email cho các bạn sv mới, lúc đó các bạn cũng có thể đăng kí.
3. Có nhờ vả được ko: tuỳ theo quan hệ của cụ :P, nhưng là rất khó.
Cụ có lý khi thích cho con ở trong KTX nhưng hiện tại phòng ko có nhiều, nên trong trường hợp cụ phải cho cháu ở ngoài thì nên thuê trọ sớm ( giờ đã có rât nhiều bạn thuê rồi) thì sẽ chọn được nơi gần trường (1-3km). Phòng trọ bên ngoài thực chất cũng như KTX thu nhỏ vì nhiều nhà họ chỉ cho sinh viên FPT thuê, ko cho người ngoài ở, tiện nghi và rộng rãi hơn KTX trong trường.

bulongocvit

Xe buýt
Ồ, rất cụ thể thưa cụ. Cảm ơn cụ.
Dưng mà, toàn điểm tốt, chưa thấy có gì hạn chế, cụ nhỉ?
Cụ nghe được gì hạn chế thì cứ hỏi, em sẽ trả lời.
Còn quan điểm của em thì do định hướng đào tạo, FU quan tâm nhiều đến kĩ năng thực chiến nên mảng nghiên cứu và học thuật ko mạnh như 1 số trường công lâu đời khác thôi.

Micar

Xe tải
1. KTX được ưu tiên theo thứ tự đóng tiền giữ chỗ theo thời gian, giả sử có 1000 chỗ, cu phải là người đóng từ 1-1000 thì mới có suất. Nếu thí sinh trong khoảng từ 1-1000 đó rút hồ sơ, ko theo học thì ưu tiên đến những bạn tiếp theo.
2. Nhận pass từ các sinh viên: có nhiều bạn cũng trao đổi với nhau: bạn đang ở trong thì muốn ra ngoài và ngược lại, Khi có sv tốt nghiệp, nhà trường gửi email cho các bạn sv mới, lúc đó các bạn cũng có thể đăng kí.
3. Có nhờ vả được ko: tuỳ theo quan hệ của cụ :P, nhưng là rất khó.
Cụ có lý khi thích cho con ở trong KTX nhưng hiện tại phòng ko có nhiều, nên trong trường hợp cụ phải cho cháu ở ngoài thì nên thuê trọ sớm ( giờ đã có rât nhiều bạn thuê rồi) thì sẽ chọn được nơi gần trường (1-3km). Phòng trọ bên ngoài thực chất cũng như KTX thu nhỏ vì nhiều nhà họ chỉ cho sinh viên FPT thuê, ko cho người ngoài ở, tiện nghi và rộng rãi hơn KTX trong trường.
Em đóng tiền giữ chỗ từ 30/3 rồi. Hy vọng là đủ sớm để có xuất KTX.
Thansk cụ.

Jetu

Xe điện
Cụ nghe được gì hạn chế thì cứ hỏi, em sẽ trả lời.
Còn quan điểm của em thì do định hướng đào tạo, FU quan tâm nhiều đến kĩ năng thực chiến nên mảng nghiên cứu và học thuật ko mạnh như 1 số trường công lâu đời khác thôi.
1. Tiền nhiều.
2. Xếp hạng.
3. Nghiên cứu khoa học.
4. Xa trung tâm HN.
5. Bề dày lịch sử.
...
(Tạm thế đã)

LFC

Xe hơi
Con em năm nay đăng ký học Digital Marketing, ngành này cũng rất ít trường có. Các cụ có thông tin, kinh nghiệm gì ko, cho e xin một ít với. Cảm ơn các cụ.

datto70

Xe container
Nhờ các cụ mợ thông tin thêm về chỗ ở chỗ ăn tại trường.
Nghe nói KTX mỗi năm chỉ có 300 chỗ, đáp ứng được 10% nhu cầu của SV. Số còn lại phải ra ngoài thuê, mà khu Hòa Lạc chắc kém, chưa kể ăn uống khó khăn nữa.
Con tôi đang học ở đây được gần 1 năm, KTX phải đăng ký sớm mới có chỗ, kg thì hết. Các nhà trọ quanh trường nhiều (trong vòng 3 km, nhiều nhà họ mới xây), họ + trường liên kết cho thông tin, khi làm thủ tục Trường sẽ dẫn đến khu trọ. Tôi thuê 1 phòng khép kín cho 2 đưa ở ( con và bạn của con) ở ngoài, mới xây 2 tr/tháng/ 2 ng + nước 30 000 đ/ 1 ng + mạng 50 000 đ/1 ng + may giặt 30 000 đ/1 ng + điện theo đồng hồ ( phòng rộng chừng 22m2, có gác xép để ngủ, vẹ sinh, ĐH, nóng lạng, bếp). Ăn uống sắm cho đủ bộ cho 2 thằng, rỗi thì nấu, kg nấu thì ăn tại cantin trường cho linh hoạt.

datto70

Xe container
Chết thật, thế những môn rất là quan trọng cho lý luận sau này như Lịch sử con voi nhà Biden, hay Triết hay Kinh tế chính trị mấy ông dậm dâu, em cháu học thế thì làm sao tốt nghiệp được.
Họ kg dạy các môn đại cương như ĐH nhà nước, mà họ dạy võ và 1 môn nhạc cụ do h/s tự chọn.

poiuy

Xe ba gác
F1 nhà em mới nhận được thư (giấy) trúng tuyển FPT, tuy nhiên trong thư chẳng đề cập gì tới việc thời hạn nào thì nộp hồ sơ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Con tôi đang học ở đây được gần 1 năm, KTX phải đăng ký sớm mới có chỗ, kg thì hết. Các nhà trọ quanh trường nhiều (trong vòng 3 km, nhiều nhà họ mới xây), họ + trường liên kết cho thông tin, khi làm thủ tục Trường sẽ dẫn đến khu trọ. Tôi thuê 1 phòng khép kín cho 2 đưa ở ( con và bạn của con) ở ngoài, mới xây 2 tr/tháng/ 2 ng + nước 30 000 đ/ 1 ng + mạng 50 000 đ/1 ng + may giặt 30 000 đ/1 ng + điện theo đồng hồ ( phòng rộng chừng 22m2, có gác xép để ngủ, vẹ sinh, ĐH, nóng lạng, bếp). Ăn uống sắm cho đủ bộ cho 2 thằng, rỗi thì nấu, kg nấu thì ăn tại cantin trường cho linh hoạt.
So sánh giữa phòng trọ bác đã thuê cho con và phòng trong Ký túc xá, bác thấy thế nào ạ??
Ưu + Nhược điểm??

Gom

Xe hơi
F1 em là con gái, nó đang tính học thiết kế đồ họa ở UF. Con gái học ngành này
ra trường ổn không các cụ ?
Nó thích mấy ngành về CNTT mà không biết ngành nào phù hợp.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
F1 em là con gái, nó đang tính học thiết kế đồ họa ở UF. Con gái học ngành này
ra trường ổn không các cụ ?
Nó thích mấy ngành về CNTT mà không biết ngành nào phù hợp.
Con gái em cũng đăng ký học đồ họa đây ạ !

cadillac

Xe hơi
Nhóc nhà mình đang học ở đây, có mấy ý kiến các cụ tham khảo
- Về học tập, trường sẽ yêu cầu đầu vào sau 1 năm đạt điểm tiếng anh tương đương IELTS 60. Năm đầu sẽ học tiếng anh và thi bằng được mới được học tiếp, các kỳ sau sẽ học bằng tiếng anh phần lớn. Giáo viên sẽ dạy theo hướng thực hành nhiều hơn, kiến thức phù hợp, thi nghiêm túc -> Đầu ra được nhiều nơi đánh giá ổn về tiếng anh, chuyên môn và khả năng thích ứng.
- Cơ sở hạ tầng, chỗ ăn, học ổn, văn mình, sạch sẽ, không khí trong lành (như tường NN).
- Học phí vừa phải, 27tr/kỳ. 1 năm 3 kỳ. Tình trung bình 12 tr/tháng (bao gồm học phí, ăn, thuê nhà, đi lại).
- Đí lại xe bus thuận tiện.
- Ở đc KTX thì tốt nhưng là xuất ưu tiên, nếu không ở đc KTX thì ở bên ngoài, các nơi ở do trường liên kết và giới thiệu, các nhà trọ phải được trường đánh giá, đảm bảo an ninh chung.
- Ngành học CN phần mềm được nhiều người chọn do đầu ra dẽ xin việc và có khả năng đi làm ở nước ngoài.

datto70

Xe container
So sánh giữa phòng trọ bác đã thuê cho con và phòng trong Ký túc xá, bác thấy thế nào ạ??
Ưu + Nhược điểm??
Em chỉ đi qua dãy ký túc thôi, có vào đâu nên kg biết. Nhưng ở KTX 1 phòng chắc sẽ đông hơn, nhưng trường họ quản lý các cháu cho, đi học mấy bước chân. Còn ở ngoài, Phòng 2 người, khép kín, mới, sạch, tự do hơn, nhưng đòi hỏi tự lập + tự chủ hơn, với lại 2 thằng nhà em nó kg thích ở KTX

Micar

Xe tải
Em chỉ đi qua dãy ký túc thôi, có vào đâu nên kg biết. Nhưng ở KTX 1 phòng chắc sẽ đông hơn, nhưng trường họ quản lý các cháu cho, đi học mấy bước chân. Còn ở ngoài, Phòng 2 người, khép kín, mới, sạch, tự do hơn, nhưng đòi hỏi tự lập + tự chủ hơn, với lại 2 thằng nhà em nó kg thích ở KTX
Em ngó qua thì thấy KTX nó có một số tiện ích như sân bóng đá, bóng rổ, cầu lông, bóng bàn. Nên vào đó cũng có điều kiện giao lưu,tận dụng cơ sở vật chất hơn.

cadillac

Xe hơi
Ưu + Nhược điểm??
Ưu của KTX:
- Đi lại tiện và gần, được kiểm soát chặt hơn do có bảo vệ trực ở T1, phòng có 4 người, tầng 1 là bàn học, tầng 2 là nơi ngủ, phòng tắm ở bên ngoài.
Nhược:
- Phòng bé và phải leo giường tầng, không nấu nướng được
Ở bên ngoài: Tự do hơn nhưng đi hơi xa (1-3 Km).