Xin thông tin đi Lào từ Hà Nội

thanhvv

Xe máy
Mấy anh em tôi đang định tự lái xe sang Lào từ Hà Nội. Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ thông tin: Đi đường nào, qua cửa khẩu nào, thủ tục qua biên giới, hải quan, ăn, ở, khách sạn, những việc nên & không nên làm, v.v. càng nhiều càng quý.

Cảm ơn các bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Đi đường bộ thì có nhiều thớt bác nghiên cứu đi , Còn ở Vientiane bác nên ở KS La oong Dao ( Cứ đọc như thế là mấy chú xe túc túc biết hết ) , Chủ KS biết tiếng Việt , rất nhiều người Việt ở đấy , xung quanh KS cũng nhiều quán ăn Việt Nam. Đặc biệt đáp ứng mọi nhu cầu của khách :P . Em đang tìm lại số ĐT của mấy em người Lào gốc xà cừ có thế đưa các cụ đi chơi khắp nơi .

thanhvv

Xe máy
Cảm ơn bác đã chia sẻ rất nhanh thông tin ks tại thủ đô Lào. Bác có lại số điện thoại cho xin nhé.(b)(b)(b)

Wakeup

Xe điện
Em có đi sang Lào rồi nên cố vấn cho bác như sau:
Bác đi từ Hà Nội sang chỗ nào ở Lào. Thủ đô Vientiane hay ở đâu.
Đi sang Lào có mấy cửa khẩu chính: Nậm cắn (đi đường 7), Cầu Treo (đường 8), Lao Bảo (đường 9).

Nếu đi đến thủ đô Vientiane thì nên đi đường 8 để qua cửa khẩu Cầu Treo, Hà Tĩnh (đường này thuận tiện nhất nếu đi từ HN).

- Trước hết, các bác phải có hộ chiếu đã.
- Sau đấy các bác phải xin giấy phép liên vận cho xe của bác. Giấy phép này bác xin ở Sở GTCT, thường có giá trị 1 năm.
- Tiếp theo là các bác chuẩn bị các thứ cần cho chuyến đi, xăng xe, thức ăn, đổi tiền đô, thái Baht, kíp lào.....
- Giờ khởi hành tốt nhất là tầm chiều tối, 8-10 đêm, đi đường 1 hoặc đường HCM cũng được (nên đi vì vắng/nhanh hơn).

Vừa đi vừa nghỉ thì khoảng 7-8 giờ sáng sẽ đến cửa khẩu Cầu Treo.
8 giờ sáng thì biên phòng bắt đầu làm thủ tục xuất cảnh ở Việt nam. Làm cũng nhanh, mất khoảng 30'

Tiếp là đi 1 đoạn sang cửa khẩu Lào để làm tiếp thủ tục nhập cảnh bên Lào, khoảng 30-45' nữa. Tại đây họ sẽ yêu cầu mua bảo hiểm xe đấy.
Nếu không có tiền kíp Lào thì các bác nhớ đổi 1 ít tiền kíp để tiêu nhé.

Sau đấy thì bác có thể một mạch đến Vientiane (khoảng 6-700km).
Đường đi rất vắng nên các bác có thể vù ga thoải mái (lần trước em đi toàn 120km/h trở lên).
Dân cư bên Lào rất ít, xe cộ thưa thớt, không có nhà cửa bám đường như ở Việt nam, có thể quan sát hết tầm mắt nên chạy ra rất sướng, không căng thẳng như ở VN.
Đến Vientiane tầm khoảng 2h chiều.

- Nếu các bác muốn ở lại thì thuê khách sạn mà ở.
Khách sạn thì các bác có thể đặt trước hoặc sang đến nơi đặt cũng được.
Bên này người nói được tiếng Việt nhiều, cả người Việt sang làm việc ở đây cũng nhiều nên các bác hỏi han đường xá,... không khó lắm.
Nên thuê mấy khách sạn dọc sông, view đẹp.
Các bác có chương trình khám phá Lào thì theo kế hoạch mà làm.

- Nếu không thì các bác đi thẳng sang Thái chơi luôn. Từ Vientiane đến cửa khẩu chỉ vài cây thôi.
Bây giờ không biết giấy phép liên vận có cho phép đi sang Thái chưa. Nếu chưa thì các bác phải để xe lại bên Lào.
Làm thủ tục HQ, biên phòng Lào/Thái mất khoảng 40 phút.
Các bác có thể thấy ngay được sự khác biệt giữa HQ/biên phòng của Việt nam, Lào và Thái. Người Thái rất nhiệt tình, chuyên nghiệp, phục vụ rất tốt - đúng là công bộc của dân (không phải như VN, mồm leo lẻo là đầy tớ của dân nhưng ngược lại).

Sau đấy thì mua vé xe buýt đi vào Nongkhai, thuê khách sạn ngủ lại đấy.
Em nhớ có khách sạn ở Nongkhai là Pantawee Hotel, giá cả hợp lý, phòng ốc cũng được (lần đầu em sang năm 2004 mà thấy đã có phục vụ free máy tính internet trong phòng rồi). Địa chỉ thì các bác search trên mạng là có.
Tiếp theo là các bác có thể đi sang Udon Thani chơi.
Có nhiều thứ để khám phá lắm.

- Ăn ở Nongkhai, Udon Thani cũng dễ, có thể ăn các hàng ngoài đường cũng được vì đồ ăn nhiều (nhưng nhớ là bảo họ cho ít cay thôi). Ở đây cũng có rất nhiều Việt kiều. Họ gặp người Việt mình rất thích.
- Shopping tiện, nhất là ở Udon Thani (tesco, lotus, robinson, big c,...).
- Giới thiệu về massage thái, nơi chuyển đổi giới tính ở đây thì nhiều vô kể.
....
Em chỉ mới biết thế thôi. Còn lại các bác tự tìm hiểu, khám phá thêm.

Chỉnh sửa cuối:
Đi Vientien thì cửa khẩu cầu Treo là gần nhất. KS ở Vientien đông người Việt nhất (giá cả hợp lý 15-18$/tối) là

Cà phê ở Viêng

Nơi nghỉ ở Luông

Chỉnh sửa cuối:

minhth

Xe buýt
Hoặc là cụ có thể ở KS Chaleaunsy, địa chỉ: Sisavath RD, Chanthabouly District, Vientian. Sđt: 021.244264. Giá rổ từ 150.000 - 180.000 kip.

Ăn thì cụ đến Moon the light ngay bên bờ sông Mêkông, ngon, bổ, rẻ. Em chả nhớ đường đi hay địa chỉ dư lào cụ chịu khó hỏi thăm tí nhé :)

Và quả thực là em mất ăn chỉ vì mải ngắm và tán chuyện với em nài (l)

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Cho em ké bác chủ thớt phát, bên Lào có roaming điện thoại được không ạ?
cái điện thoại của em là Vinaphone, trả trước, không rõ thủ tục phải làm gì?
nếu không được thì mua SIM, mua thẻ bên Lào có dễ không? và mua loại bao nhiêu xiền?
Cám ơn các bác!
PS. Em đi khoảng 3 ngày ạ

Bommeo

Xe tải
Cho em ké bác chủ thớt phát, bên Lào có roaming điện thoại được không ạ?
cái điện thoại của em là Vinaphone, trả trước, không rõ thủ tục phải làm gì?
nếu không được thì mua SIM, mua thẻ bên Lào có dễ không? và mua loại bao nhiêu xiền?
Cám ơn các bác!
PS. Em đi khoảng 3 ngày ạ
Hôm trước em không dùng được Mobiphone (em dùng trả trước mà). Bác có thể mua sim và thẻ nạp tiền dễ dàng tại các cửa hàng 24/7 đấy. Chúc bác vui vẻ.

Google

Xe tăng
SIM của mình qua cửa khẩu vài mét là tạch (hiện đại thía)
Nếu roarming gọi về Vịt mất khoảng 9k/phút
Nên mua sim LAO nhớ lấy đầu 5 hoặc 6 thì gọi không phải bấm qua tổng đài.
SIM 50 kip bằng khoảng 100k trong đó có khoảng 40k nữa.
Mất khoảng 4k/phút về Vịt

Đại khái thế