Chi hội Xin thỉnh giáo các cụ một chút về Cerato

vitamix_8487

Xe đạp
Kính các cụ,

Em có ngân sách khoảng 560tr quay đầu và mong muốn mua 1 em Cerato AT sản xuất 2011 trở lại (yêu nhất là màu bạc, trắng - vì em mệnh Kim). Trong quá trình nghiên cứu tìm xe, em có 1 số thắc mắc như này, cụ nào rảnh giải ngố giúp em phát nhé, em xin cảm ơn trước:

1. Cerato và Forte đều giống hệt nhau về kiểu dáng, động cơ. Khác biệt chỉ là Forte là bản Trường Hải lắp ráp, còn Cerato là bản nhập khẩu - sản xuất tại HQ phải không ạ?
2. Cerato có "nhập mới" và "nhập lướt" như morning không ạ? Nếu có thì làm thế nào để phân biệt được ạ?
3. Cerato có bao nhiêu bản ạ? Ý em là phân chia theo cả tiêu chí về option theo xe, cả tiêu chí về xuất Châu Âu, xuất Trung Đông, xuất Mỹ gì đó? Bản nào thì có cần chuyển số tích hợp trên vô-lăng + điện thoại rảnh tay ạ?
4. Về mức giá (đều cho bản AT - sx 2011), em tham khảo trong box "Bán xế" và bonbanh.com thấy biên độ giá giao động khá lớn: 545tr - 570tr - 585tr. Vậy các cụ cho em hỏi mức giá hợp lý tại thời điểm này là khoảng bao nhiêu ạ?
5. Về khoảng giá em thấy Cerato kém i30 (cùng đời) khoảng 20tr - 30tr, vậy Cerato kém gì so với i30 nhỉ?
6. Em là công chức, 1 ngày cả đi cả về khoảng 50km (Long Biên - Mỹ Đình) -> 110km (Long Biên - Hòa Lạc) thì mua Cerato có hợp lý (trong tầm tiền) cho các tiêu chí sau không?
+ Lái mới (khoảng cuối T3/2015 mới lấy bằng, mới chạy 2 lần tuyến Long Biên - Sóc Sơn), chưa từng có kinh nghiệm đi bất cứ loại ô tô nào.
+ Xe ko cần sang trọng gì cả nhưng cần trông già dặn/người lớn 1 tí, đủ rộng để gia đình 4 người lớn (cao TB 1m7) + 1 trẻ em dưới 5 tuổi ngồi thoải mái
+ Xe ko cần đạp ga dính lưng gì cả chỉ cần vận hành ổn định, ít hỏng vặt, nếu hỏng thì sẵn đồ và chi phí rẻ (so với ô tô), xăng cộ hợp lý (quãng < 10l/100km đường hỗn hợp Long Biên - nội thành HN)

Rất mong được các cụ giúp đỡ.

Chỉnh sửa cuối:

quanghuy7689

Xe hơi
1. cơ bản có những loại sau: forte sli (2009-2010) sản xuất ở Hàn Quốc, màn hình toàn chữ Hàn, forte sx,ex (2010-2013) sản xuất ở Việt Nam, cerato sx (2010) bản nhập chính hãng Trường Hải, cerato (2011) có 2 loại xuất khẩu trung đông và xuất EU phân biệt bằng chữ giun và tiếng anh trên gương chiếu hậu => chỉ có forte sx,ex là sản xuất lắp ráp bởi Trường Hải tại Việt Nam thôi.
2. Nhập mới
3. cerato xuất châu âu có 8 túi khí nhưng không có đàm thoại rảnh tay, cerato xuất trung đông có 2 túi khí và có đàm thoại rảnh tay, đã cerato sản xuất 2011 là có chuyển số trên vô lăng.
4. Thuận mua vừa bán, giá hợp lý với người mua là giá rẻ nhất, cụ cứ ép giá rẻ nhất mà mua. nếu mua của người dùng thì rẻ hơn salon 10-20tr.
5. i30 có khoang chứa đồ sau rộng rãi hơn, và Hyundai thì xịn hơn Kia (do bọn Hàn nó định nghĩa thế - cùng một hãng mẹ).
6. lái mới thì chẳng nên đi xe nào vì đi xe nào cũng nguy hiểm cả ;)) xe già dặn thì cứ toyota mà mua, xe hàn là xe thanh niên, lỗi mốt nhanh, cerato chỗ ngồi khá rộng rãi so với phân khúc, chấp nhận được; cụ đi Long Biên sang Mỹ Đình mà đi xuyên phố cổ đi làm thì không thể nào dưới 10l/100km vì đường tắc, có khi tắc quá còn lên tới 15-18l/100km ấy chứ, còn nếu cụ vòng đi vành đai thì chỉ 6-7l/100km thôi, nhưng đường xa gấp 3 :D. Tóm lại cerato là một con xe tiết kiệm (vì động cơ bé tí), ít hỏng vặt, nội thất khá đầy đủ, lòng xe rộng rãi và trẻ trung, phù hợp đô thị vì nó thiết kế nhắm vào đi đô thị. Cụ máu thì cứ xúc thôi, cụ cứ nhìn cerato với forte chạy đầy đường HN là cụ hiểu, không phải ngẫu nhiên người tiêu dùng lại lựa chọn nó.

vitamix_8487

Xe đạp
1. cơ bản có những loại sau: forte sli (2009-2010) sản xuất ở Hàn Quốc, màn hình toàn chữ Hàn, forte sx,ex (2010-2013) sản xuất ở Việt Nam, cerato sx (2010) bản nhập chính hãng Trường Hải, cerato (2011) có 2 loại xuất khẩu trung đông và xuất EU phân biệt bằng chữ giun và tiếng anh trên gương chiếu hậu => chỉ có forte sx,ex là sản xuất lắp ráp bởi Trường Hải tại Việt Nam thôi.
2. Nhập mới
3. cerato xuất châu âu có 8 túi khí nhưng không có đàm thoại rảnh tay, cerato xuất trung đông có 2 túi khí và có đàm thoại rảnh tay, đã cerato sản xuất 2011 là có chuyển số trên vô lăng.
4. Thuận mua vừa bán, giá hợp lý với người mua là giá rẻ nhất, cụ cứ ép giá rẻ nhất mà mua. nếu mua của người dùng thì rẻ hơn salon 10-20tr.
5. i30 có khoang chứa đồ sau rộng rãi hơn, và Hyundai thì xịn hơn Kia (do bọn Hàn nó định nghĩa thế - cùng một hãng mẹ).
6. lái mới thì chẳng nên đi xe nào vì đi xe nào cũng nguy hiểm cả ;)) xe già dặn thì cứ toyota mà mua, xe hàn là xe thanh niên, lỗi mốt nhanh, cerato chỗ ngồi khá rộng rãi so với phân khúc, chấp nhận được; cụ đi Long Biên sang Mỹ Đình mà đi xuyên phố cổ đi làm thì không thể nào dưới 10l/100km vì đường tắc, có khi tắc quá còn lên tới 15-18l/100km ấy chứ, còn nếu cụ vòng đi vành đai thì chỉ 6-7l/100km thôi, nhưng đường xa gấp 3 :D. Tóm lại cerato là một con xe tiết kiệm (vì động cơ bé tí), ít hỏng vặt, nội thất khá đầy đủ, lòng xe rộng rãi và trẻ trung, phù hợp đô thị vì nó thiết kế nhắm vào đi đô thị. Cụ máu thì cứ xúc thôi, cụ cứ nhìn cerato với forte chạy đầy đường HN là cụ hiểu, không phải ngẫu nhiên người tiêu dùng lại lựa chọn nó.
Cực kỳ cảm ơn vì kiến thức và thiện chí của cụ, em vẫn tiếp tục cân nhắc nhưng có vẻ cerato là hương đi hợp lý nhất cho e rồi

Chẫu Chuộc

Xe buýt
Bé ở cạnh bình sữa. Lớn vẫn thích ở cạnh bình sữa
Ngân sách. Hiểu biết về Cerato. Nhu cầu sử dụng... của cụ phải nói phù hợp 100% loại xe này. Cụ cứ ra hè làm ấm trà em bảo đảm Cerato lượn vè vè hơi bị nhiều mà chủ yếu lái xe tầm 30-40 tuổi.
Em đã ôm em nó 4 năm từ lúc bóc tờ rinh bản EU full túi khí. Kết luận là : Ưng !!! Không mè nheo. Không cần ăn ngon ăn nhiều. Cúc cung tận tụy phục vụ k kể mưa nắng ngày đêm. Option thừa thãi cho một con vợ cỏ :))

mecgia

Xe tải
Nếu cụ hay chạy cao tốc thì nên lấy bản trợ lực dầu, vừa bền vừa cảm giác lái chuẩn.
Nếu đi nhiều trong phố thì trợ lực điện tuy nhiên vài vạn thì phải thay hoa khế.

vitamix_8487

Xe đạp
Ngân sách. Hiểu biết về Cerato. Nhu cầu sử dụng... của cụ phải nói phù hợp 100% loại xe này. Cụ cứ ra hè làm ấm trà em bảo đảm Cerato lượn vè vè hơi bị nhiều mà chủ yếu lái xe tầm 30-40 tuổi.
Em đã ôm em nó 4 năm từ lúc bóc tờ rinh bản EU full túi khí. Kết luận là : Ưng !!! Không mè nheo. Không cần ăn ngon ăn nhiều. Cúc cung tận tụy phục vụ k kể mưa nắng ngày đêm. Option thừa thãi cho một con vợ cỏ :))
Em có 1 băn khoăn nhỏ như này: cụ bóc trinh từ 4 năm trước thì em nghĩ đến giờ em nó vẫn hầu hạ cụ chu đáo, ko mè nheo gì là hợp lý, nhưng theo em hiểu, ô tô - nhất là xe Hàn - ngoài 5 tuổi sẽ xuống cấp 1 cách đáng kể rất nhiều thứ, không biết khi đó em nó có hay mè nheo, hắt hơi xổ mũi không?

Nếu cụ hay chạy cao tốc thì nên lấy bản trợ lực dầu, vừa bền vừa cảm giác lái chuẩn.
Nếu đi nhiều trong phố thì trợ lực điện tuy nhiên vài vạn thì phải thay hoa khế.
Đã vodka cụ, cái này cụ nói em mới biết ạ :D em thì chạy thành phố khoảng 50% và cao tốc khoảng 50% vì nhà em ở Long Biên, đi làm thì ở Mỹ Đình và Hòa Lạc

Henrypham

Xe tải
CErato là tên bên hàn xuất âu thì phải, nhà em là cerato 2010 , thằng bạn thân mới lấy cerato 2011 550k trước tết, 2011 thì hơn cái số gẩy vô lăng thì phải, cera to hơn forte là 8 túi khí toàn xe thì phải,forte thì hơn cái gương cụp và blu tut,e biết thế thôi,so giữa cerato và i 30 e nghĩ i 30 ít option hơn,e thấy i 30 cd có 1 đĩa thì phải, mới đi i 30 2008 nên e đoán thế

indue_kaori

Xe hơi
cùng ngân sách như cụ ủn hộ lên

trongtam81

Xe tải
E xin trả lời điểm 5 của cụ: i30 đắt hơn có lẽ là do vỏ dày, chắc chắn và ít ồn hơn cerato. Cảm giác lái cũng chắc chắn hơn. I30 bản thường vành 16, lốp dày nên đi êm ái ít ồn là điều đương nhiên, nhưng i30cw lốp giống cerato mà đi cũng vẫn ít ồn mới là điều đáng nói. Cw thì dài, thoáng hơn bản thường. Còn về máy móc thì như nhau thôi, tiết kiệm xăng và ko hỏng vặt mấy như yêu cầu của cụ ở điểm 6.

Chẫu Chuộc

Xe buýt
Bé ở cạnh bình sữa. Lớn vẫn thích ở cạnh bình sữa
Em có 1 băn khoăn nhỏ như này: cụ bóc trinh từ 4 năm trước thì em nghĩ đến giờ em nó vẫn hầu hạ cụ chu đáo, ko mè nheo gì là hợp lý, nhưng theo em hiểu, ô tô - nhất là xe Hàn - ngoài 5 tuổi sẽ xuống cấp 1 cách đáng kể rất nhiều thứ, không biết khi đó em nó có hay mè nheo, hắt hơi xổ mũi không?

Đã vodka cụ, cái này cụ nói em mới biết ạ :D em thì chạy thành phố khoảng 50% và cao tốc khoảng 50% vì nhà em ở Long Biên, đi làm thì ở Mỹ Đình và Hòa Lạc
Em mới thay 4 lốp. Báo cáo hết ! :)) 2011 khác ở hộp số 6 cấp cụ nhé. Các thứ khác full phè phè như 10 túi khí, gương gập điện ...
Cụ hãy nghĩ thế này : Với số tiền 550 triệu, với option và công năng của các loại xe, xe nào phục vụ cụ tương đối nhất cả về Nội và Ngoại thất thì cụ cưới về. Báo cáo hết ! Em thề ;)

Henrypham

Xe tải
550 thì cứ 2011 chơi cụ ah, 2010 thì 520, còn 2009 thì 480 là đẹp,cerato quá hợp lý, e ce nhà e full 8 túi khí 5 năm Tr mua 650 ra biển h bán cũng phải hơn năm lít tẹo, nói chung gần thần thánh bằng vios,hi

hoangminh3B

Xe tăng
Cảm giác lái còn hơn cả altis, tiết kiệm như vios, opion là bố của altis, ông của Vios....

quanghuy7689

Xe hơi
Cảm giác lái thì chắc các cụ nào đi xe nhiều sẽ có ý kiến so sánh, em đi mỗi một xe chả dám ý kiến, chỉ biết là cerato giá ngang vios nhưng lái nó thích hơn, option thì cerato ngang cơ với altis 2.0v đời 2011 đổ lên (con này đắt hơn cerato 200tr), nếu em có ngần đó tiền em quất ngay tucson hoặc crv đi cho đã, không đi altis.
Còn về cái vụ bền bỉ, nội thất của cerato gần na ná với vios (ở khoản nhiều nhựa cứng) nên nó bền lắm, nhựa thì phải bẻ mới gẫy chứ nó có hỏng đâu, bao năm vẫn như mới, ghế thì bọc da làm lại được nên nội thất cerato nhìn chung sau nhiều năm vẫn như mới, hệ thống an toàn thì cùi ngang vios, hơn 1 tí túi khí, ABS với ESP, nên cerato khả dĩ có thể hỏng chắc là cái abs (chuột cắn, đá văng v.v...) cụ muốn bền như vios thì tháo nó vứt đi, không có thì không hỏng :D.
Động cơ cerato bền bỉ và tiết kiệm (có thể so sánh đại loại là vios chạy được 20 năm thì cerato cũng chạy bét ra 15 năm), nên 5 năm đầu thì coi như mới đi, chưa thể hỏng hóc gì được.
Kết luận, cụ ra ngoài đường, cứ con nào có tên forte Sli, đèn xi nhan gương to to lồi 1 cục là nó được 5 tuổi rồi đó, vẫn nhong nhong ngoài đường nhiều như lợn con, quân số chắc không kém vios cá nhân (vios taxi không tính nhé, vì taxi nó phải là xe quăng quật không hỏng, hư hại vẫn di chuyển tốt) là bao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Cảm giác lái còn hơn cả altis, tiết kiệm như vios, opion là bố của altis, ông của Vios....
CHuẩn cơm mẹ nấu rồi, nhà iem từ từ mới cuối 2010 đến giờ vẫn ngon choét, chẳng hỏng gì mà chỉ bảo dưỡng rẻ như SH, tính đổi dưng cũng chẳng để làm gì vì nhu cầu không nhiều và đi lại ít, mới hơn 4 vạn tý. keke,

hoangminh3B

Xe tăng
E cũng cưới 1 em cerato 2010, đi mới hơn 4,1 vạn...đi chỉ phải đổ xăng...nhược điểm duy nhất là đi nhiều thì tốn xăng..keke

4banh2chan

Xe máy
Với tầm ấy tiền mà mua xe biển em nghĩ cerato11 là nhất đấy cụ