Xin tham khảo, khi không đi xe các cụ để bằng lái và giấy tờ xe trong xe không?

kienvinh

Xe lăn
Em mới đi 4 bánh nên cái gì cũng gà nên xin tham khảo các cụ lái lâu năm vấn đề trên. Khi chạy xe thì đương nhiên phải mang giấy tờ xe theo rồi, mà giấy tờ xe gồm cả quyển sổ đăng kiểm thì to, bằng lái cũng không đút vừa ví. Vậy nên em cho toàn bộ giấy tờ vào ngăn kéo táp lô.

Nhưng vì táp lô xe em không có khóa, phần vì em cũng sợ kẻ gian đập kính trộm đồ trên xe nên khi không sử dụng xe (đi làm về cất xe vào bãi rồi lên nhà), hoặc đỗ xe vào siêu thị em cũng cẩn thận cầm theo bộ giấy tờ xe. Cách này cũng chưa chắc đã là hay vì cứ cầm theo vậy rồi nhớ nhớ quên quên sợ có lần lại để quên, làm rơi bên ngoài thì cũng dở.

Vậy các cụ đã có xe lâu năm thì thường làm thế nào?

chigentra

Xe tải
em khong biết cụ thế nào, còn em thì bằng lái và đang ký để trong ví, đảng kiểm và bảo hiểm để ở xẹ

lenamhung83

Xe tăng
Em để đăng kiểm và bảo hiểm thường xuyên trên xe ( dấu ở 1 chỗ nào đó, không để ở cốp trên tap lô ) còn GPLX và đăng ký thì mang theo người

bluestar2006

Xe container
Trước giờ em chạy mỗi 1 xe, để xe chỗ an toàn cả nên từ bằng, đăng ký, sổ đăng kiểm nó nằm trong xe em suốt. Tất nhiên là ở một góc nào đó khuất khuất.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ kiếm cái túi da đẹp đẹp vừa tầm mấy cái thứ đó, lúc nào đi xe cụ xách ra, về đến bãi cụ lại xách về nhà. Còn em thì Bằng, đăng ký lúc nào cũng trong ví. Đăng kiểm và bảo hiểm trong cop xe.

10kg

Xe tải
Bằng nó còn đút vừa ví, chứ đăng ký bây giờ to lắm, đút ví vào mắt. E bày cho cụ chủ cách này:
- Quen cụ nào làm ngân hàng (có quyền ký đóng dấu ấy), photo công chứng đăng ký xe rồi bảo cụ ấy ký đóng dấu cho 1 phát theo kiểu xe đang cắm ngân hàng ấy.
- Thế là: Bằng để trong ví; Đăng ký (photo) + Đăng kiểm + Bảo hiểm dân sự để trong xe. Còn Đăng ký gốc thì cụ đưa cho vợ cả giữ.

kienvinh

Xe lăn
Rất hay! Em sẽ thử hỏi mấy contact của em bên ngân hàng. Nếu chỉ đóng dấu thì có gì mà khó.

Nhân tiện, em có câu hỏi này cũng có chút liên quan. Khi đưa xe cho vợ đi (hoặc cho mượn) thì em phải đưa cả bản photocopy CMND của em, là người đứng tên đăng ký xe, cho người lái xe hả các bác?

lacked_moon

Xe tải
e thì chỉ để ở xe đăng kiểm với bảo hiểm , còn đăng ký thì đút vào ví mang theo người

Getz30S

Xe máy
Cái đăng ký xe bây giờ làm ngu vãi, cỡ 1/3 tờ A 4 để đâu cũng dở. Em gấp *** nó lại rồi nhét ví.
Hôm đi nhận cái đăng ký em càng thấy thấm thía những thứ tốt đẹp mà các thể loại cải cách của Vịt nhà mình mang lại :(

nonstop

Xe hơi
Ngày trước em đi uống rượu sợ bị mất laptop trong cặp nên em toàn vứt chìa khóa xe vào cặp rồi ngồi uống vô tư...kể ra cũng thông minh phết. Còn bằng lái xe em nghĩ cụ cứ để trong quần ý, mất sao được :D

cargoman

Xe điện
Tốt nhất là cứ đi theo người, hơi vướng víu khó chịu tí nhưng chắc ăn

tunghtd

Xe tải
Cái đăng ký xe bây giờ làm ngu vãi, cỡ 1/3 tờ A 4 để đâu cũng dở. Em gấp *** nó lại rồi nhét ví.
Hôm đi nhận cái đăng ký em càng thấy thấm thía những thứ tốt đẹp mà các thể loại cải cách của Vịt nhà mình mang lại :(
Em sẽ học cách của cụ, cứ gập *** nó lại thế là xong, nó cũng chẳng hỏng được. Đúng là nhận cái đăng ký xe theo mẫu mới em rồ hết cả người, sao lại có thằng ngu nào nghĩ được ra cái khổ giấy tao nhã thế cơ chứ~X(

Dungha

Xe điện
Trước giờ trừ lúc sửa xe, bảo dưỡng thì tất cả giấy tờ em để hết ở cốp tay trên xe. Cầm theo người thì sợ rơi mất. Xe em thì để ở sân nhà. Thỉnh thoảng đi đâu cũng vứt ngoài đường.

kienvinh

Xe lăn
Em có quả ví mua ở châu Âu, còn to hơn cả quyển hộ chiếu, để tất tần tật bằng lái, đăng ký loại mới, sổ đăng kiểm, card visit, vài thẻ kích cỡ credit card, bảo hiểm etc vào và cực vừa cực xinh. Lúc nào em chụp ảnh đăng lên cho các cụ thèm. Ngăn để bằng lái của nó còn để được cả bằng lái dài ngoằng như bằng lái của Pháp, Đức.

Nhưng mà tiện lợi, đẹp quá nên để tất cả trong một rồi lại sinh lăn tăn, mới có câu hỏi của topic này.

digger

Xe tăng
Em sẽ học cách của cụ, cứ gập *** nó lại thế là xong, nó cũng chẳng hỏng được. Đúng là nhận cái đăng ký xe theo mẫu mới em rồ hết cả người, sao lại có thằng ngu nào nghĩ được ra cái khổ giấy tao nhã thế cơ chứ~X(
Cho vừa với quyển đăng kiểm mà cụ. Thằng kia to vãi rồi, bây giờ thằng này không to thì hơi phí=))=))
Đùa chút, theo em cụ nên chế chỗ nào đó trên xe mà để vào, chứ cứ mang theo em sợ dễ thất lạc lắm
Cái ngăn kéo của cụ chế thêm cái khóa vào được không?

YZ125

Xe tải
Cho vừa với quyển đăng kiểm mà cụ. Thằng kia to vãi rồi, bây giờ thằng này không to thì hơi phí=))=))
Đùa chút, theo em cụ nên chế chỗ nào đó trên xe mà để vào, chứ cứ mang theo em sợ dễ thất lạc lắm
Cái ngăn kéo của cụ chế thêm cái khóa vào được không?
Em thấy chỉ cần mang theo GPLX theo người thôi còn tất cả mọi giấy tờ còn lại thì để trong cốp xe và khóa lại là chắc nhất. Chớ có cầm đi cầm về rất dễ bị rơi hoặc thất lạc.
Nếu để tất cả giấy tờ trên xe thì các cụ chỉ lái một xe thôi à (cái này áp dụng cho bằng B1)?
Nói chung là phải giữ gìn cẩn thận, còn nếu xin được bản công chứng có bảo lãnh ngân hàng thì quá Ok rồi còn gì. Mất lại làm cái khác, hehehe.
Sao có cụ nói là cho người khác đi thì phải có CMT của chính chủ xe? Cái này em thấy vô lý quá, có cụ nào khi bị hỏi giấy tờ xe thì xxx lại bắt phải có cái này không? Luật Việt Nam có bắt phải thế không ạ? Em lái xe đến 10 năm nay mà có bao giờ thấy nói phải có photo CMT của chủ xe đâu.

Dungha

Xe điện
Em thấy chỉ cần mang theo GPLX theo người thôi còn tất cả mọi giấy tờ còn lại thì để trong cốp xe và khóa lại là chắc nhất. Chớ có cầm đi cầm về rất dễ bị rơi hoặc thất lạc.
Nếu để tất cả giấy tờ trên xe thì các cụ chỉ lái một xe thôi à (cái này áp dụng cho bằng B1)?
Nói chung là phải giữ gìn cẩn thận, còn nếu xin được bản công chứng có bảo lãnh ngân hàng thì quá Ok rồi còn gì. Mất lại làm cái khác, hehehe.
Sao có cụ nói là cho người khác đi thì phải có CMT của chính chủ xe? Cái này em thấy vô lý quá, có cụ nào khi bị hỏi giấy tờ xe thì xxx lại bắt phải có cái này không? Luật Việt Nam có bắt phải thế không ạ? Em lái xe đến 10 năm nay mà có bao giờ thấy nói phải có photo CMT của chủ xe đâu.
Cụ nói đúng em lái xe là xe của em nhưng tên công ty . Chả lẽ em mang theo cái giấy đăng ký kinh doanh theo à?
Em là ngại mang theo giấy tờ bên người vì mất rắc rồi lắm. Chỉ gửi qua đêm ở đâu ( về quê, đi du lịch) thì mới mang ra lúc đêm thôi. Em còn để cả cái giấy đi đường do Vua Trần cấp nữa :D thằng xxx nào xịt còi em đưa cùng luôn he he.

Quanglun

Xe tải
em cho tất vào cái túi nhỏ, làm cái xích nhỏ của bọn bán móc chìa khóa, xong đeo vào cổ, dưới áo sơ mi, vẫn đóng thùng đẹp. trông người lúc nào cũng dày múi. Vừa yên tâm, tối về lại để cạnh chìa khóa oto ở đầu giường.

winball

Xe máy
sổ đăng kiểm với bảo hiểm em nghĩ cứ để ở xe cũng chẳng sao, còn GPLX với ĐK thì nhét vừa ví. em lúc nào cũng đem theo người, mà ví giờ có nhiều loại to mà, để giấy tờ thoải mái