[Thảo luận] Xin phổ biến kinh nghiệm lái xe trời mưa

Tránh đường Lê Duẩn đoạn từ ngã ba Lý Thường Kiệt đến ga Hà Nội nhá, đoạn này mưa to 1 lúc ngập kinh hoàng, mưa to có hơn 1 tiếng mà ngập đến bẹn ạ, em đã từng suýt bị ngập xe ở đây, sợ vãi.Nhiều cụ phải quay lùi lại, nhất là đoạn trước Topcom, cố đi là tèo vào trong xe đấy, rồi oan uổng thủy kích.
Còn trời mưa quá to thì nên tìm khu nào cao cao mà tránh, nếu phi lên được vỉa hè càng tốt tránh ngập xe, ước lượng trời có mưa lâu ko hay có to hay ko, nếu ko thì cố mà về nhà ạ
Đoạn qua Topcom em cũng hay đi qua, cảm ơn cụ ợ#:-s

Đúng như các cụ trên nói ta nên dừng lại đợi ngớt mưa thì hơn, vì đôi khi bác 2B áo mưa lùm xùm ko nhìn được cũng dễ va chạm. Cách đây khoảng 2 tháng em một lần cố đi trời mưa to tới đoạn giao cắt Kim Mã - Núi trúc, do kính mờ không quan sát kỹ được 2 bên nên không thấy các bác 2 bánh rẽ vào làn Kim Mã, mặc dù em đi rất chậm 1 và tin chắc đúng làn ưu tiên, 1 bác 2 bánh trùm áo mưa lách vào mắc áo mưa vào gương, bác í loạng quoạng may không ngã. Em mở kính định xem có việc gì không, nhưng bị ngay mấy câu xxx :) em cũng đành cười, xin lỗi cho xong chuyện không muốn phiền phức ngoài đường.
Cụ nói đúng lắm đoi khi mình đi dúng nhưng vẫn bi xxx ^#(^thôi đành nhịn 1 tý cho nó lành cụ nhẩy;))

--
Ứng phó với tình huống ở dòng in đậm bôi đỏ, e luộn thủ sẵn Gói Thuốc Lào trong xe, lấy 1 nhúm rùi dùng nó lau thật kỹ 2 Gương hậu và phần kính 2 bên cửa, tác dụng ngay tức khắc là Gương sẽ ko bị đọng nước mưa lên quan sát rất an toàn.
Vậy hả cụ;)) thế thì em cũng phải nghiện thuốc "nào" thôi, cảm ơn cụ:D

bi giờ không chơi món thuốc lào nữa đâu cụ ơi, nếu phải "đường xa ướt mưa" em chơi cái lọ xịt kính chống bám nước, mua có 150k, còn đi gần thì đi từ từ, quan sát kĩ và cẩn thận hơn bt, oto sinh ra là để tránh mưa nắng mà lị
Cảm ơn cụ, chắc là emcũng phải làm 1 lọ xịt như cụ nói thôi:D

Chú ý đi tốc độ phù hợp với tầm quan sát, với nhưng lái mới và đi xe cỏ số sàn thì nên nhìn đồng hồ kiểm tra vòng tua động cơ để biết nên đi số nào cho phù hợp (ví dụ vòng tua ở khoảng 1800v thì nên lên số so với số đang đi còn ở 1100v thì nên về số thấp hơn 1 số đang đi)
Trời mưa đường không nên đi nhanh và đánh lái ngoặt, phanh gấp (dễ bị văng xe rất nguy hiểm)
Mỗi lần rửa xe nên lưu ý cọ sạch cái gạt mưa bằng xà phòng hoặc nước rửa bát vì cái gạt mưa dính bẩn cũng là nguyên nhân chính khi mỗi lần gạt để lại vết loang trên kính lái mà đi mưa rất khó chịu (cái này tôi đã bị cứ đổ tại gạt mưa mòn thay cái mới cũng chỉ được mấy tháng), với cụ nào hay đi đường xa nên thủ sẵn ít omo trên xe phòng khi đi đường gặp mưa bật gạt nước thấy vết trên kính giống như váng dầu thì rắc xà phòng bột lên kính bơm nước gạt mấy cái là khắc phục được (cái này nguyên nhân do dầu từ các xe chảy xuống đường đi mưa lại bắn nước trên mặt đường lên kính lái)
Cảm ơn cụ, kinh nghiệm rất cần thiết cho những lái mới :D

Mưa ở đường đồng bằng đã kinh rồi, lại còn mưa trên đường đèo, tầm nhìn 2 mét !. Tình huống đó cố gắng tìm chỗ trú an toàn, bật đèn khẩn cấp cho nó lành.
Em có lần gặp mưa cực to trên đường vào Vinh, lúc đó là Quán Hành. Gạt nước hết cỡ cũng không thể kịp, nhìn rất lờ mờ. Em cứ bám theo một cái xe tải phía trước. Nó cũng phỉa đi chậm, bật hết các đèn, đầu óc căng như dây đàn. Thế rồi cũng qua trận mưa đó, đến chỗ trạm xăng định trú thì nó lại ngớt. May mà ko ngập đường. Mưa to tới mức, cảm giác có giọt mưa bắt vào mặt mình !
Cụ lái già như thế mà còn phải rón rén, em lái non thì không biết căng thẳng dư lào[-O<

đi mưa gặp mấy bác 4b không ý thức phi cho nhanh, nước văng tung tóe vào ng` đi xe máy, có lần trời mưa, em đã kỹ mak áo mưa cẩn thận, chạy thật chậm cho khỏi ướ,t vì đi qa nhà ái, 1 bác đi 4runer đi ngang làm cái rào, em ướt hết từ trên xuống dưới, mún té xe lun, em ức chế dã man mún cho ăn gạch ghê mà bác ấy chạy nhanh qá em theo ko kịp nên ko cho ăn gạch đc
Bác nóng tính nhẩy:D em lúc đi 2b cũng từng bị như bác cho nen sau này ngồi 4b đi cũng để ý vũng nước khi đi cạnh 2b;))

anhtho

Xe ngựa
Cụ lái già như thế mà còn phải rón rén, em lái non thì không biết căng thẳng dư lào[-O<
Điều kiện mưa xối xả, hạn chế tầm nhìn, đường trơn trượt, làm tâm lý không thoải mái thì lái già cỡ nào cũng phải thận trọng. Cụ tin em đi, 20 năm nữa cụ đi trên đường lộ, gặp mưa to xối xả cũng vẫn rất tập trung, chẳng ai dám đùa với tính mạng của mình và người khác đâu.
Nhưng đúng là cái lần mưa to ở Quán Hành đó là em mới lái, cũng phải 12-13 năm rồi. Quả quay ra HN còn bị ngủ gật một téo cơ, may mà chưa gây hậu quả nghiêm trọng.

tienlq

Xe buýt
Đi trời mưa buổi tối kinh thật thỉnh thoảng thấy 2B đột ngột xuất hiện ngang vuông góc vào trước đầu xe mình (vì không nhìn sang hai bên được)

adonis

Xe buýt
Mưa thì chậm chậm đảm bảo an toàn mà đi hơn nữa các cụ ngày xưa có câu "Ăn cỗ đi trước, Lội nước theo sau" cứ thế mà làm chuẩn đới

tienlq

Xe buýt
Cái loại thuốc xịt à quên nước xịt kính chống bám nước dùng thế nào hả các cụ, trời đang mưa thì có xịt được không hay phải chạy vào chỗ nào có mái che rồi xịt

babaubungto

Xe tải
Trời mưa to, nhất là vào ban đêm lái xe thật ái ngại, một hôm lái xe trong hoàn cảnh đó em vô tình tắt cái AC nên kích bị mờ, càng đi càng mờ, em tưởng điều hòa có vấn đề, em lấy khăn lau càng lau càng mờ. Hú vía chã nhìn thấy gì cả, nguy hiểm thật, đi được 3km, em mới dừng lại kiểm tra và phát hiện raX_X

vuitinh_hp

Xe tải
babaubungto nói:
Trời mưa to, nhất là vào ban đêm lái xe thật ái ngại, một hôm lái xe trong hoàn cảnh đó em vô tình tắt cái AC nên kích bị mờ, càng đi càng mờ, em tưởng điều hòa có vấn đề, em lấy khăn lau càng lau càng mờ. Hú vía chã nhìn thấy gì cả, nguy hiểm thật, đi được 3km, em mới dừng lại kiểm tra và phát hiện raX_X
Bác bà bầu bụng to cũng giống em, thi thoảng mát trời là mình tự nhiên quên mất là bật điều hoà thì A/C lúc đấy bật hay tắt rồi :)

Kia Evening

Xe tăng
Mấy bà bầu thì nên đi taxi cho lành, lái chi cho mệt. Trời mưa to thì ...vào quán sinh tố ngồi, ngớt rồi chạy típ. Lành!

Kia Evening

Xe tăng
Cái loại thuốc xịt à quên nước xịt kính chống bám nước dùng thế nào hả các cụ, trời đang mưa thì có xịt được không hay phải chạy vào chỗ nào có mái che rồi xịt
Có nhìu hàng ểu lắm. xịt phát vào lại dính loang dầu kính + hỏng gạt mưa. Nói chung chả ích gì khi mưa to. Em đã dùng và đã dính ...hàng tựn mẽo.

dativu

Xe điện
Mưa thì chậm chậm đảm bảo an toàn mà đi hơn nữa các cụ ngày xưa có câu "Ăn cỗ đi trước, Lội nước theo sau" cứ thế mà làm chuẩn đới
Cụ cực chuẩn, có lần buổi chiều tối em đi trời mưa to, nhìn phía trước thấy mấy xe 2b nước ngập tới máy, càng đi nước càng ngập sâu. Em gài số lui rồi thoát ra khỏi đường ngập, tìm quán nước, chờ 1 tiếng, mưa tạnh, đi qua vũng ngập khỏe ru.

kraz255b

Xe điện
em chả thấy trời mưa khác gì trời tạnh hết, trời nào thì cũng phải quan sát thật tốt, hết sức tập trung và luôn giữ được tốc độ hợp lý. gọi chung 1 từ là hết sức cẩn thận!

Có nhìu hàng ểu lắm. xịt phát vào lại dính loang dầu kính + hỏng gạt mưa. Nói chung chả ích gì khi mưa to. Em đã dùng và đã dính ...hàng tựn mẽo.
Giời ạ,bình xịt kính có nhiều hàng ểu lắm hả cụ ? Em định mua 1 bình phòng thân trời mưa mà sợ gặp phải hàng ểu thế thì buồn quá.#:-s

Cụ cực chuẩn, có lần buổi chiều tối em đi trời mưa to, nhìn phía trước thấy mấy xe 2b nước ngập tới máy, càng đi nước càng ngập sâu. Em gài số lui rồi thoát ra khỏi đường ngập, tìm quán nước, chờ 1 tiếng, mưa tạnh, đi qua vũng ngập khỏe ru.
:>Cụ còn kịp gài số lùi chứ gặp lúc đông có xe thúc xxx thì làm sao lùi đây:P

35N1169

Xe điện
Đi trời mưa to thì chẳng ngại bằng trời mưa nhỏ mưa phùn đâu cụ nhé.