[Funland] Xin Phần mềm làm gia phả dòng họ

matrix2000

Đi bộ
em dùng excel bác à, tuy không chuyên nhưng dễ sửa, trình bày + chèn hình vào dạng comment được, nói chung đơn giản khi xem và tìm kiếm với em, chứ phần mềm nhiều khi hư máy hay phần mềm trục trặc cũng khổ, excel thì phổ biến, máy hư thì chép xem nhanh, lưu trữ cũng tiện

Cong_Thiep

Xe máy
Em cũng hóng ạ, e được giao chép lại gia phả mấy lần rồi ( cơ bản là mỗi cụ 1 ý nên phải sửa lại ạ ) ...E thấy dùng cái gì cho dễ sửa thông tin là được ạ !

Định Simba

Xe buýt
Lần đầu nhà cháu nghe thấy cái này. Có khi cháu về xin ông trưởng tộc mượn ra phả ném vào thử phát :)

nghiab4k45

Xe hơi
giờ e mới nghe cái này lần đầu đó ạ

seabear

Xe đạp
2 năm trước về giỗ tổ, chào hỏi anh trưởng họ, nghe bảo em làm về tin học thế là được giao ngay nhiệm vụ làm gia phả cho dòng họ :v
Việc đầu tiên em nghĩ đến là google tìm phần mềm gia phả, rồi thì website cho phép tạo gia phả ^^.
Sau cài thử phần mềm lên thì chả biết để làm gì, tự nhập dữ liệu tự xem, in ra cũng chả được. Tìm được vài website cho tạo gia phả miễn phí, loay hoay chán cũng nhập được ít dữ liệu, nhưng nhanh chóng thấy không phù gì cả, không biết báo địa chỉ cho mọi người thế nào @@, mà chung chạ với các nhà khác em thấy không ổn.
Đã nhận lời nên đành mò mẫm làm và kết quả là khá ưng ý ^^, các cụ tham khảo góp ý nhé.
http://honguyennamcanh.hohang.vn

Không biết các bác nhà em có hay dùng không, nhưng chỉ mỗi em dùng cũng thấy công sức đáng giá rồi ^^
Ngồi duyệt cây gia phả một lúc, em nhớ mặt và tên gần hết anh em cùng đời cụ luôn :D. Nhiều người họ hàng hay sang chơi mà em chả biết quan hệ chính xác như nào thì giờ tra cứu quá đơn giản.
Sang nhà bác nào chơi, em lại vào web xem danh sách con cháu, ông bà trước ^^, đến nơi ngồi chơi hỏi thăm không thiếu một ai :D
Sau này giới thiệu con cái về họ hàng cũng tiện, có luôn hình ảnh minh họa, có smartphone hay tablet gì là chỉ được ngay :)

Em nghĩ có thể rất nhiều cụ cũng có nhu cầu giống em, nên làm thêm luôn ít template để thương mại hóa, kiếm thêm ít xăng dầu ^^
http://hohang.vn
Rất mong được hầu rượu các cụ ^^

sondong

Xe điện
Em hóng cái em nào !!!!

infonano

Xe máy
Tình hình là em được giao nhiệm vụ làm gia phả cho dòng tộc. Các cụ/mợ nào có phần mềm nào của người việt viết thì share cho em với ạ. Thanks các cụ mợ trước ạ.
P/s : Em đã tham khảo các trang như phahe.vn; vietnamgiapha.com rồi ạ, nhưng không phù hợp với e lắm
hiện giờ mình cũng chưa biết được có phần mềm làm gia phả nhé, bác nên tham khảo 1 số trang web nước ngoài xem sao

sangvnptgl

Xe buýt
Gia phả thì phải viết bằng tay, mà là phải viết = bút mực thì mới ý nghĩa...?

TungfLee

Xe tải
các cụ dùng mấy phần mềm vẽ sơ đồ văn phòng mạch điện cũng vẽ được gia phả mà

mazda3_pro

Xe lăn
Sơ đồ thì dùng visio để vẽ, còn dữ liệu thì dùng excel để lưu, cũng tàm tạm mà các cụ :D

dan choi pro

Xe hơi
Em cũng hóng xem thế nào: Em nghĩ ngoài cây ra thì khi kích vào người đó phải ra thông tin về người đó như ngày sinh, nghề nghiệp, địa chỉ cư trú sđt... thì hay hơn.