Xin mạn đàm về offroad.

Gaz96

Xe đạp
Buồn quá: Xin phép mạn đàm tí với các Bác về offroad:
Trước hết, em cảm phục các Bác: Đan mê, cuồng nhiệt, mông muội, điên cuồng... có đủ.
(làm người đc thế này là sướng nhất).
Em đã đọc khá nhiều bài trong này, nhiều cung bậc tình cảm khác nhau trong những chuyến offroad khác nhau, nhưng rồi, tất cả tựu trung lại sẽ đi đến cảnh giới cuối cùng của con người: là gì; cảm xúc.
Vui, buồn, sướng, khổ tất cả cũng chỉ là hai mặt của một vấn đề, nó thực sự là hai mặt của một vấn đề, giống như sự sống và cái chết (đều là vấn đề của tồn tại).
Offroad: Nếu nhìn bề ngoài là đưa con xe vượt qua những quảng đường khó khăn, khốc liệt. Theo tôi, biết như thế là cái biết của những người nông dân đáng yêu, sáng dắt trâu đi tối dắt trâu về.
Offroad là gì: Là những vòng tua máy khốc liệt, những con dốc cao, những vực sâu, những tiếng nổ khiến bạn phải bấn loạn tinh thần nếu ống xả của xe bạn đã bỏ đi hệ thống giảm thanh, hay là những vũng bùn ngập ngụa đến cổ... cũng chưa phải; đây chỉ là cảm nhận của những người biết lái ôtô thuần thục.

Vậy, bạn sẽ nỗi cáu để hỏi tôi "Với ông, offroad là gì"???
Đã bao giờ bạn nhẹ nhàng hạ ghế lái, ngã người về sau, vòng hai tay làm gối, đôi chân buông khỏi chân ga, chân côn, bạn nhắm mắt lại cảm nhận hơi nóng của xe cộng với mùi côn cháy quyện với mùi bùn non (thứ bùn hình thành từ các cơn mưa lớn dồn đất về và đọng lại được lốp xe quấy nhão ra rồi hất hết lên kính lái sau những vòng tua điên dại...) để từng thứ ngấm vào da, vào thịt cảm giác giống như bạn đang xông hơi bồn gỗ sồi với nước tinh khiết và hương hoa quế chưa? Tôi chỉ hỏi bạn điều đơn giản đấy thôi, nếu bạn cảm nhận được tôi dám đem so sánh cảm giác đó với một chuyến du lịch đến 10 nước châu Âu miễn phí mà bạn có được trong khách sạn hạng nhất và những chuyên cơ hạng nhất.
Đấy là tôi chưa kể đến một trong nhiều điều đơn giản khác của offroad mà bất cứ động vật nào mang tên là "con người" khi lớn lên cũng phải trải qua:
Là gì theo bạn??? Lại một câu hỏi khó:
Chinh phục: Bé, bạn phải chinh phục chiếc xe đạp, lớn; bạn chinh phục chiếc xe máy, trưởng thành; bạn chinh phục chiếc ôtô. Thế còn offroad chinh phục cái gì ngoài con đường lỗn nhỗn đá. Sai, offroad là bạn đang chinh phục cảm giác của bạn. Người và xe hòa nhập vào nhau, bốn bánh như hai tay và hai chân, từng nhịp của động cơ rung lên cùng con tim trong lồng ngực. Tất cả các giác quan cùng căng lên vận động để cảm nhận từng cm đường đang thay đổi dần dưới bốn bánh xe, và cái gì khiến bạn đẩy được con người mình lên cảm giác đấy.
Đó là sự tồn tại, bởi vì bạn sẽ k có cơ hội rút kinh nghiệm nếu bạn sai lầm, sai lầm đồng nghĩa với việc bạn tự mình tước đi cơ hội làm tốt hơn, đơn giản chỉ thế thôi. (với con người, khi bản năng đã đánh hơi được sự nguy hiểm, sự thận trọng sẽ mang đến cho bạn những cảm xúc mà trong điều kiện bình thường không thể có được). Trong cuộc sống bình thường này cái gì có thể mang lại cho bạn cảm giác mạnh mẽ đấy, chỉ có offroad và những thứ tương tự offroad.

Hưởng thụ: Một chuyến offroad là một chuỗi liên tiếp những thứ để hưởng thụ. Không sai. hoàn toàn không sai.
Một khách sạn 7 sao sẽ đọng lại cho bạn những gì sau khi bạn đã checkout và lên xe trở về nhà: ờ chỗ này mình thấy hài lòng, trang bị tốt, phục vụ tận tình, đồ ăn ngon, mình cảm thấy được tôn trọng. Còn gì nữa nhỉ, hết rồi!!!
Còn offroad: Có thể bạn sẽ hét lên trong điện thoại với một ông bạn nếu ông ấy hỏi thăm sau khi chuyến offroad vừa kết thúc: "Thật là không thể tượng tượng được, sướng và mệt đến điên lên, còn gì nữa nhỉ... để về tao kể cho mà nghe, không thể diễn tả được, quá khủng, quá tuyệt, chưa bao giờ được thấy". Bạn xem lại xem có phải thế không, thật là bao nhiêu mỹ từ, cảm thán từ.
Offroad, nào chỉ dừng lại đó...
(Mai viết tiếp các bác nhé, mun đã)

hienty

Xe tăng
Gớm thật cái bác Gay...về già viết hồi kí e đăng cái chân xuất bản nhá :-c=D>

Kilik

Xe hơi
Sợ thật, văn hay vãi.........
Hay là cụ thành lập xừ nó hội Ọp dốt 69 - 96 đi......
Nếu mà vừa đi ọp dốt kèm thêm 6996 thì mới gọi là đạt đến cảnh giới ......

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Quá hay ạ , đúng cái cảm giác lần đầu khi được xem off và off nhẹ của em =))

Offroad à? đấy là đẩy thèng khác xuống bùn và mình đứng cười =))=))=))

Tài Chột

Xe hơi
Gay kiếm đâu ra ông em quá oách!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chả phải em của Gay đâu, bác này là em của 1 đô đốc OF đấy. Gay chưa được đứng trong hàng ngũ những người xuất sắc nhất.

Vợ Bộ đội

Xe tải
Cụ Gay nhà mình văn đâu có được như bác 96 kia đâu.

2R+

Xe điện
thấy bài viết rõ dài, lại cứ tưởng nhà Gay hôm nay say coca, hóa ra là bác 96

Gaz96

Xe đạp
Chào các Bác, chúc các Bác một ngày vui, khỏe, hạnh phúc.
Cảm ơn các Bác đã có lời động viên cho những lời cảm nhận thô thiển của em, em biết trên này toàn là "thợ" nhưng việc của em k phải là "múa rìu", vì thế em lấy làm sảng khoái khi đc chi sẽ cùng các Bác.
Còn nhớ, ngày xưa anh Viên Thiệu dẫn 70 vạn đại binh đánh anh Tào, nhưng anh Tào chỉ có 7 vạn binh mà phang cho anh Thiệu đến hộc cả máu mũi. Ngẫm đến mình ngày nay, Anh Thông (Giao Thông) chỉ phán có một dòng văn (e nhớ k nhầm thì ở bài viết cách bài này khoảng mấy chục trang) mà anh em cầm bút cảm thấy hổ thẹn cho những cảm nhận thô thiển của mình. Cái này trong giang hồ gọi là áp đảo quần hùng thiên hạ.
Em nhớ câu đó hình như là: "tiếng cành khô và lá rụng vỡ tan dưới lốp xe, mùi hăng hăng của gỗ và bùn, cùng với cảm giác lành lạnh và ẩm ướt của không khí..."
Làm tí cafe sáng rồi chúng ta mạn đàm tiếp các bác nhé.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Offroad à? đấy là đẩy thèng khác xuống bùn và mình đứng cười =))=))=))
Xấu tính nhất là mấy bác Ô Fở đi theo đội ofroad : Chỉ mong xe bị lầy, va đập, lật và xuýt lật ....để có ảnh đẹp!=))=))=))=))

kar

Xe điện
Úi chà! Đang định gọi điện hỏi thăm cu GAZ xem sự thể thế nào - hay lại bị vợ nó đánh, mà đâm ra văn vẻ lại mùi mẫn thế. Hóa ra là 1 bác GAZ mới tinh :D

htdung

Xe buýt
Đọc 1 đoạn đầu khoảng 5 dòng , e cũng chung cảm giác với các bác là quái lạ sao mà chú Gay lại dạt dào cảm xúc thế:-s:-s, nên đâm ra lo lo. Tuy nhiên, e thấy bài viết của tác giả cũng có chỗ hay hay, các offroader đạt được điều j khi đem phá xe, phá sức khỏe bằng việc dãy dụa trên những con đường mà ai cũng bảo là xe k đi được đâu?
Tùy theo mỗi bác có cảm xúc khác nhau. Riêng e, mỗi lần đi offroad là một lần cho mình được cảm giác thăng hoa khi vượt qua được nỗi sợ hãi lái xe leo lên những đỉnh dốc 30-45 độ, những vũng bùn nhão ngập bánh xe, vượt qua cảm giác xót xe khi va đập bầm dập vào đá& cành cây, cảm giác tặc lưỡi khi nhắm mắt móc ví trả tiền độ xe hay sửa xe sau mỗi trận off về....Nhìn chung đó là cảm giác thăng hoa khi vượt qua được chính mình, trong cuộc sống hàng ngày thỉnh thoảng ta cũng đạt được cảm xúc này ví dụ như kí kết được 1 h.đồng lớn, xây xong 1 ngôi nhà riêng...nhưng nói chung là hiếm khi đạt được, còn với môn offroad thì có thể gặp cảm xúc thường xuyên hơn. Nhân tiện đây, e cũng đề nghị các bác lãnh đạo nên tổ chức thường xuyên hơn các ch.trìng đi off 30-45 ngày/ 1 ch.trìng là ổn đấy=D>=D>

Raubac

Xe tăng
Khổ nhở, bây giờ nó bắt phải 96 đâm ra lại hay:-|

hienty

Xe tăng
Mà e công nhận là cái bài "mạn đàm..." này gây xôn xao dư luận ghê gớm. Viết tiếp đi bác ơi

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
4h sáng, trong rừng đen ngòm, đói, khát, thèm thuốc, người mỏi giừ, mồm lẩm bẩm chửi bọn côn trùng, bị HaiAu dùng Patrol lôi sềnh sệch, em BJ của mình không đèn không còi không phanh (phanh bằng côn mới thú), thi thoảng bị cảnh cây vụt vào mẹt, may mà không có rắn... nói chung lúc ý chỉ nghĩ được mỗi điều: sao mình lại ngu thế nhỉ :) Offroad của các bác đấy.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Offroad là cảm giác được ăn bát mỳ ko nước, mặn chát ( Chơi 2 lon bia chưa hết khát) giữa đêm khuya, mà còn phải ăn nhanh để người khác còn tái sử dụng đồ nghề ................ :@)