Xín Mần –nơi bão viếng thăm

Tribute

Xe container
Chẹp chẹp, xèm quá. Hơn năm rồi chả được đi đâu. Đường lên đây có khó hơn đường Sảng Tủng - Hồ Quáng Phìn không cụ Ăn Đóng.

An Dong

Xe điện
Chẹp chẹp, xèm quá. Hơn năm rồi chả được đi đâu. Đường lên đây có khó hơn đường Sảng Tủng - Hồ Quáng Phìn không cụ Ăn Đóng.
Câu này em không trả lời đâu. Chị đi thì biết ngay mà. Cám ớn quỹ Bầu Bí của chị nhá.

langph

Xe đạp
Chả biết mình lên có được lão khaic545 tiép rượu không nhể?

ngunhaxac

Xe hơi
Hà Giang đẹp quá, em chưa được đi bao giờ, hic

ThaiBala

Xe buýt
Em thích cảnh rừng núi.

An Dong

Xe điện
Ôi lâu em mới vào OF, cụ nào rủ em ghép ... ấy nhir? Có phải lò RS nhà mình không vậy cụ? Ghép gì nữa không ạ :)) chiều nay cụ có tham gia đóng hàng không ạ? Em đang ở xa thủ đô kg thgia đc
Hàng đóng xong rồi gái ợ.

buicongchuc

Xe ba gác
Chúng em lên đường vào chiều thứ 6, hướng tới huyện Xín Mần, Hà Giang. Đây là địa bàn vừa chịu cơn lũ quét và mưa đá hồi đầu tháng. Chuyến đi này nằm trong kế hoạch khảo sát cho chuyến đi thực sự vào đầu tháng 9 năm nay. Đoạn đường ở Tuyên Quang rất xấu, cho tới gần Bắc Quang mới đỡ được đôi chút. Nghỉ đêm ở Việt Quang, KS. Tân Bình nằm ở gần cuối thị trấn (phía bên phải hướng HN – Hà Giang, giá 200 k/đêm/2 giường), giá này là hợp lý cho các bạn phượt xe máy. Từ HN lên có thể đi đường 32 hoặc Thăng Long – Nội Bài, cả hai nhánh đều bắt vào QL.

Buổi sáng hôm sau bắt đầu với sự cố không mong muốn, lốp sau bên phụ bị dính đinh. Vậy là được một bữa sáng ở hàng vá lốp. Điểm làm lốp ở ngay thị trấn cạnh lối rẽ đi đường 279 (tel 0186523865). Hồi hộp mãi cũng tới điểm cắt giữa 279 và 178. Điểm này nằm giữa thị tứ Quang Bình gần sát cây xăng nên dễ nhận biết.

Đoạn phiêu du bắt đầu từ đây. Hai “Cụ” trẻ ngồi trong xe kêu oai oái đòi xuống đường gọi tên người yêu, trong khi hai lão già hơn cười khú khú. Phải công nhận rằng 178 không dành cho những ai bị say xe.

Cua liên tục và gắt trên đoạn đường gần vài chục km cũng đáng để thành phần “khác” say xe trải nghiệm. Bù lại, cảnh đẹp hai bên đường cứ mỗi lần quay lại lại thế mê ly.

Say sưa nhưng chẳng cụ nào muốn dừng, và tình trạng cướp tay lái, để không phải ngồi phụ, bắt đầu.

(còn tiếp...)

Gặp cậu bé này dễ thương quá, định bắt về làm con nuôi nhà Kinh Kha nhưng nghĩ thế nào lại thôi
Cơn bão vừa qua nhưng cái giống lúa nương này tài giỏi vẫn đứng vững và vàng oạch dưới cái ống kính nứt em mang theo.

Nước suối đã kịp trong xanh trở lại nhưng nhìn cảnh vật vờ hai bên bờ thì vẫn còn thấy xót xa phết.

Lần này bọn em lại sử dụng chú ếch đen quen thuộc, chú ếch đã đicùng bọn em đủ nẻo Điện Biên Đông, Tà Xùa, Trạm Tấu, Minh Hóa, Bản Giốc, Pác Bó, Bảo Lâm, Bảo Lạc.

Lần này chú ếch lại được chiêm ngường đường đèo gió 279 và 178. Ếch thật thích.

Đi mãi cũng tới điểm dừng chân, Cốc Pài, thủ phủ của huyện Xín Mần. Cuộc hội ngộ diễn ra giữa trưa, và em không phải tả lại văn hóa miền Tây (B) nữa. Rượu và rượu, không thì đừng hòng nhé. Mặc dù đã ý thức được phải uống ít nhưng cuối cùng vẫn không tránh được.
Thôi thì cũng tới lúc tàn
Rượu em đã uống lên đàng thôi anh
Cụ làm em nhớ lại kỷ niệm năm 2008 - 2009 em làm thủy điện ở trên đó (thủy điện Nậm Ly tại thôn Nậm Choong, xã Quảng Nguyên). Đi từ hướng QL2 vào, qua cây cầu trên (cầu Nà Trì và cũng là bắt đầu địa phận xã Nà Trì) rẽ phải đi khoảng hơn 10 km vào xã Quảng Nguyên (trong đấy là một thung lũng đẹp mê li, nhất là vào mùa Xuân).

Thời gian đầu, em thuê cái nhà đối diện với nhà hàng cơm Dưỡng Thủy để ở tạm - mợ chủ quán trắng trẻo, nuột nà lắm :D Không biết các cụ có vào đó không?

Em xin ké các cụ mấy cái ảnh cũ nhé:

Cái nhà bọn em thuê để ở và làm việc

Buổi đầu lên phải dọn dẹp, kê cái giường

Rồi cũng kiếm được cái bàn kê bộ máy tính lấy chỗ làm việc

Tâm trạng lúc ấy nó giống chú trống này quá!

Nhìn sang cái nhà hàng ăn bữa đầu tiên và nhiều bữa cơm sau nữa (nhà hàng sang nhất xã Nà Trì rồi đấy ạ)
Từ năm 2009 em chưa lên đó lần nào, giờ cái nhà hàng chắc phải được xây mới rồi.

Cô bê này hồi đó làm phục vụ trong hàng cơm này, mấy năm sau xuống HN học CĐ MN

Cái cây lá đỏ, hồi đầu lên đứng từ xa cứ nghĩ là hoa đỏ, lại gần hóa ra lá nó màu đỏ vào mùa Thu.

Đường 178 hồi đó mặt đường khá đẹp (giờ không biết thế nào?), mỗi lần đi về bằng con Range kiểu cũng phải dừng lại nghỉ tí kẻo ra mất :D. Nhưng thích nhất thi thoảng vác quả Win (của ban QL) lượn ra Việt Quang giải "lí bí" rồi trở lại :)).

An Dong

Xe điện
Cụ làm em nhớ lại kỷ niệm năm 2008 - 2009 em làm thủy điện ở trên đó (thủy điện Nậm Ly tại thôn Nậm Choong, xã Quảng Nguyên). Đi từ hướng QL2 vào, qua cây cầu trên (cầu Nà Trì và cũng là bắt đầu địa phận xã Nà Trì) rẽ phải đi khoảng hơn 10 km vào xã Quảng Nguyên (trong đấy là một thung lũng đẹp mê li, nhất là vào mùa Xuân).

Thời gian đầu, em thuê cái nhà đối diện với nhà hàng cơm Dưỡng Thủy để ở tạm - mợ chủ quán trắng trẻo, nuột nà lắm :D Không biết các cụ có vào đó không?

Đường 178 hồi đó mặt đường khá đẹp (giờ không biết thế nào?), mỗi lần đi về bằng con Range kiểu cũng phải dừng lại nghỉ tí kẻo ra mất :D. Nhưng thích nhất thi thoảng vác quả Win (của ban QL) lượn ra Việt Quang giải "lí bí" rồi trở lại :)).
Cụ đi trước hưởng hết cái sướng của anh em rồi. Bọn em sẽ quay lại vào thứ 6 tuần sau, Cụ ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ đi trước hưởng hết cái sướng của anh em rồi. Bọn em sẽ quay lại vào thứ 6 tuần sau, Cụ ạ.
Hóng xem ảnh và tin của cụ. Nếu cụ có qua Nà Trì, ghé hàng cơm Thủy Dưỡng nghía xem mợ chủ thía nào nhóe :))

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu mà qua nhất định em sẽ báo Cụ. Thế có pass gì không cụ? %%-
Chít chít chít, chỉ ngắm thôi cụ ơi. Ở đó tay CS lúc nào cũng lăm lăm con dao chọc tiết lợn đới................. :))

An Dong

Xe điện
Chít chít chít, chỉ ngắm thôi cụ ơi. Ở đó tay CS lúc nào cũng lăm lăm con dao chọc tiết lợn đới................. :))
Vậy em xin thôi. Vì mấy năm trước Cụ ngắm còn thấy thích chứ tới nay chắc hoa đã tàn, nhụy đã phai ạ. [-(.

morning1234

Xe máy
Cụ có phong cách kể chuyện và hình ảnh hấp dân quá