[Công nghệ] Xin kinh nghiệm về mua máy rửa bát

tuntun-hue

Xe hơi
Híc, niềm đau thương của em. Em đòi gấu bố mua máy rửa bát, nhưng mà tính đi tính lại mình vãn phải xếp bát vào ,. Đúng là công xếp bát bằng công rửa vì nhà có 4 ngừoi, ăn mỗi bữa tối. Thế nên em đành ngậm gừng cay cho nó có sức chiến đấu hàng ngày với đống bát đũa. Giờ em đang luyện cho F1 rửa để gấu mẹ có thời gian lướt phây :))

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
1. Mua thì mua loại xịn nhất có thể, em nghe nói là mấy thằng này hỏng thì bó tay (?)
2. Như nhà E thì Gấu bắt ăn bằng cái bát nông choèn như cái đĩa (vì như thế dễ xếp và rửa nó sạch hơn)
3. Xác định là nếu ít đồ cho mỗi lần rửa thì hơi bị phí (viên rửa và điện), và công xếp ra, xếp vào cũng gần bằng ...rửa tay.
4. Rửa rất sạch, kể cả dính nhiều dầu, mỡ; có nhiều cụ từng bảo rửa ko sạch em nghĩ là chém gió.

i.m.u.s.m

Xe tăng
em có kinh nghiệm là cụ đừng mua :))
hồi trước sếp của em mua xong hí hửng đc 2 tháng đầu xong cũng thuê máy chạy bằng cơm vì nó chẳng rửa được mấy mà nuôi nó cũng mệt với mấy viên rửa ạ

vankhoaktvt

Xe máy
Híc, niềm đau thương của em. Em đòi gấu bố mua máy rửa bát, nhưng mà tính đi tính lại mình vãn phải xếp bát vào ,. Đúng là công xếp bát bằng công rửa vì nhà có 4 ngừoi, ăn mỗi bữa tối. Thế nên em đành ngậm gừng cay cho nó có sức chiến đấu hàng ngày với đống bát đũa. Giờ em đang luyện cho F1 rửa để gấu mẹ có thời gian lướt phây :))
đến chịu vs mợ.Chả bù cho em ngày 2 bữa rủa bát =))

Hoàng Lang

Xe hơi
Em vote cho Miele của Đức. Trâu bò nông dân, rửa sạch bong. Máy giặt hay máy rửa bát em thấy bọn này làm rất ngon, chạy ro ro, bền bỉ, sạch sẽ.

traitimbanggo

Xe tải
Nếu không thì nuôi lấy con chó, ăn xong mang cho chó liếm là sạch bong :D
Gớm quá mợ à :-s

Mua máy Fisher & Paykel đi cụ, theo em biết thì là loại duy nhất kiểu ngăn kéo và k cần dùng muối, cực tiện lợi và sạch sẽ.
Vì kiểu ngăn kéo nên xếp và lấy bát đĩa nhanh và tiện, nồi liêu xoong chảo rửa hết trừ cái mâm, máy nhật thường nhỏ k rửavdc nồi to.
Rửa bằng nước nóng và sấy khô nên cực sạch, có cả ngăn nước bóng như mình thay dầu, đổ 1 lần dùng 6 tháng, bát đũa thơm tho bóng loáng khô khắn bỏng tay.

Nhà em dùng lâu rồi và không có gì phải phàn nàn, cái nhỏ úp trc cái to úp sau, nháy mắt là xong chứ k lâu như nhiều người nghĩ hoặc dùng loại khác.
Hàng Made in Mexico, khoảng 1k USD
Em tưởng dùng muối là để cho nước đỡ cứng? Máy này xử lý luôn được nước hả cụ? Thế thì quá tuyệt!

Ductuan1972

Xe đạp
Theo cháu thì mua loại nào không tốn điện, không tốn nước ấy cụ chủ à....

vietran

Xe ba gác
liệu máy này có khe nào chuột có khả năng chui vô như Electrolux đời cũ ko cụ? Sơ suất cửa đôi khi có con chuột vào nhà.
Kín mít không chui vào chỗ nào cụ ạ, tủ bếp em có lần hị con chuột bé tin hin nó chui vào qua đường dây điện bếp (tức là có chuột bé) nhưng chưa bao giờ bị vào máy rửa bát, em cũng k thấy có chỗ nào có thể vào dc.

vietran

Xe ba gác
Em tưởng dùng muối là để cho nước đỡ cứng? Máy này xử lý luôn được nước hả cụ? Thế thì quá tuyệt!
Đúng đấy cụ, muối là để xử lý nước đỡ cứng cho khỏi bám cặn vào vòi phun, nên các máy khác phải cho muối hoặc dùng viên 3 in 1, nhưngbloaij này không cần, mà mâm dưới dùng lâu rồi vẫn sáng bóng. Em đang ol Ipad không post ảnh lên.

vietran

Xe ba gác
Theo cháu thì mua loại nào không tốn điện, không tốn nước ấy cụ chủ à....
Điện nước không đáng kể cụ ạ, chắc chỉ vài chục ngàn thôi. Em nghĩnquan trọng là tiện dụng và sạch khô, nếu cách rách thì thà rửa béng bằng tay cho nhanh. Nên nhiều nhà mua máy mà ít dùng là thế.

hah2005

Xe tăng
Em tưởng phải sắm cái máy đa chức năng vừa giặt gũ, nấu cơm, rửa bát quét nhà ... ngay từ đầu chứ :))

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nhà em dùng con Daiwa được 4 năm rồi, thấy sạch bong và khô kin kít. Mấy hôm rồi bà giúp việc quê mà không có cái MRB thì chắc là em tèo. Em hay mua viên rửa của một em bên Lamchame, thấy em ý nhiệt tình, viên rửa bát Alio cũng sạch. Cho các bác số cầm tay nếu cần: 0974 750 950.

yourdalink

Xe container
Em dùng Bosch, cũng ổn. Nói chung nếu đồ dính hay nước hầm xương bọt bám vào nồi thì rửa ko sạch đâu. Cái này cũng dễ hiểu thôi. Như máy giặt ấy, đồ trắng các cụ cũng phải bỏ riêng ra. Cổ cũng phải vò qua nó mới sạch.

Em ở một mình, sắp lấy vợ. Nhưng em thấy đó là quyết định vô cùng sáng suốt. Giờ có nhiều loại rẻ hơn như Ariston, Daiwa. Em thấy bảo cũng ổn cả. Các cụ mua bột rửa thì tiện hơn là viên rửa vì lúc bát ít bát nhiều, thêm nước làm bóng thì cứ gọi là tuyệt con cú mèo.

yourdalink

Xe container
Sắp xếp:
Chén, bát đĩa xếp nghiêng.
Đũa nên xếp nằm ngang, ko nên cắm vào rổ.
Đồ bẩn để bên dưới.
Xếp xong dùng tay quay cánh quạt để không bị cản

Đổ chất tẩy rửa:
Cho muối làm mềm: đổ ½ lít nước vào hộc chứa, đổ toàn bộ 1 – 1,2kg vào bằng phễu. Thêm nước cho đầy rồi đóng lại.
Đổ nước làm bóng vào (rinse aid) cho tới max.
Cho viên rửa/ bột vào ngăn hoặc thẳng đáy. Nếu dùng viên finish thì cắt đôi vẫn phải có ½ vạch đỏ.

Cài đặt:
Bật Power, ấn giữ nút Start rồi dùng tay kia xoay núm tròn bên ngoài nút Start sẽ ra các chỉ số sau:
r: lượng rinse aid theo tỷ lệ tăng dần đồng nghĩa tốn nước trợ xả hơn, bát đĩa bóng và khô hơn H: theo độ cứng nước, nước càng cứng càng nên tăng H lên cao cũng đồng nghĩa tốn muối hơn h: cài đặt thời gian trễ khởi động máy, với MRB hẹn 2h thì 2h sau máy bắt đầu chu trình rửa
p01: mặc định p01
d: mặc định d00, d01 nóng hơn chú ý đồ chịu nhiệt.
Chu trình rửa:
+ Intensive: rửa đồ rất bẩn
+ Auto: tự động, rửa đồ tương đối bẩn.
+ Eco: tiết kiệm, đồ bình thường.
+ Quick wash: rửa nhanh, chỉ đặt bát một số vị trí.
+ Pre-rinse: dội qua bát đĩa trước khi rửa.
Bát ít thì dùng pre-rinse, chạy khoảng 15 phút đợi đến bữa sau đủ bát thì mới rửa.
Khi máy đang chạy mất điện hay tự tắt thì bật lại, máy vẫn lưu chương trình cũ. Giữ start cho tới khi màn hình hiện 01, đợi 1 phút về 00 rồi đổi chương trình.

Vệ sinh máy:
Kiểm tra đầu phun của tay quay: lấy tăm thông
Đáy lọc bẩn tháo ra làm vệ sinh
Khử mùi; cho 50ml dấm + baking soda, bật intensive chạy không tải.

Vật liệu rửa:
Gọi 0904 135 761 nhờ tư vấn. Dùng bột rẻ hơn (alio được đánh giá cao hơn finnish theo máy).
Em có cóp nhặt trên mạng và viết ngắn gọn lại để sử dụng cho cá nhân. Em chia sẻ cho cụ nào cần (mỗi máy có chút khác biệt các cụ nhé). Em dùng bosch 88EU (mã loằng ngoằng em ko nhớ).

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bẩu là mỗi lần rửa bát xong thì cụ phải tháo ra rửa sạch sẽ cái máy, xấy khô, để nơi thoáng mát ko dễ bị nấm mốc trong máy làm bẩn bát đũa :D

wildcat74

Xe điện
Các cụ mua máy đời sâu thế, máy rửa bát nhà em còn biết quét nhà nữa cơ

yourdalink

Xe container
Em thấy bẩu là mỗi lần rửa bát xong thì cụ phải tháo ra rửa sạch sẽ cái máy, xấy khô, để nơi thoáng mát ko dễ bị nấm mốc trong máy làm bẩn bát đũa :D
Bẩu vớ bẩn vẩn rồi :P. Nói chung giá ngang con iphone. Nhưng được việc hơn ;)

camvolang

Xe buýt
em thì khuyên bác đừng mua bác à
trả tiện gì đâu ạ
mác dù hơi trái yêu càu bác nhưng em vân góp ý vậy

Gà lái xe

Xe tải
Em có vấn đề mới nảy sinh xin ý kiến các bác trên diễn đàn giúp đỡ với ạ.

Tình hình là ô sin nhà em bỏ về, gấu không chịu thuê mới mà bắt cả nhà khắc phục. Sau 2 tháng rửa bát lau nhà tượt hết cả da tay em chịu không thấu nữa rồi, quyết định xin gấu cho phép tự đầu tư 1 quả máy rửa bát cho nó sành điệu. Khổ nỗi em không có tý kinh nghiệm gì. Vậy bác nào có kiến thức về khoản này xin cho em tư vấn với ạ:

- Mua thì phải tính toán, chú ý đến những chi tiết gì?
- Mua nhãn hiệu nào thì tốt? Ở đâu cho yên tâm?

Nhà em 4 người, không có trẻ con. Thi thoảng tăng lên thành 8 khi ông bà nội ngoại đến chơi ạ.
Cụ chiều gấu quá!!