[HĐCĐ] Xin kinh nghiệm tự lái Hà Nội - Quảng Trị đi đường HCM, vào trải nghiệm đường Trường Sơn (Hồ Chí Minh Tây)

mrbean1102

Xe máy
Em xin chào các cụ, các mợ. Thứ 2 tuần sau 12/08 em có được nghỉ 7-8 ngày nên muốn đưa gia đình: 3NL + 1 trẻ em (16 tháng) đi trải nghiệm đường Trường Sơn. Em dự kiến:
Ngày 1: Xuất phát từ HN đi đường HCM đến Tam Điệp lên cao tốc vào đến Vinh thì nghỉ ăn trưa, chiều ngủ nghỉ tại biển Thiên Cầm, Hà Tĩnh
Ngày 2: Đi theo QL15 đến suối Mọc - Quảng Bình
Ngày 3: Tiếp tục theo QL15 đến Khe Sanh - Quảng Trị
Ngày 4-5: Ra QL1 vào Huế - Đà Nẵng - Hội An
Ngày 6: theo QL1 ra biển Nhật Lệ - Quảng Bình
Ngày 7: theo QL1 ra Diễn Thành - Nghệ An
Ngày 8: Chạy cao tốc ra Hà Nội

Đây là lần đầu em chạy dài thế này, em đi vios. Xin các cụ cho em xin kinh nghiệm tham quan, ăn uống và các điều cần chú ý ở các chặng với ạ. Em cám ơn nhiều. Đây là lịch trình theo ggmaps của em: https://maps.app.goo.gl/oq3rYfyUSx68dpaM7

Chỉnh sửa cuối:

BINH MINH 07

Xe điện
Ngày đầu hơi ngoằn nghoèo, cụ nên đi một đường về 1 đường, có trẻ nhỏ mới hơn 1 tuổi thì nên cân nhắc. Nếu là mình sẽ đi đường HCM về 1A. Đường HCM từ Xuân Mai vào đến Khe Gát sẽ chia làm 2 nhánh Đông-Tây. Nhánh đông đi dễ và khá đẹp đi qua đèo Đá đẽo vào đến Cam Lộ, nhánh tây từ Khe Gát đến Khe Sanh (riêng đoạn này đi hết tầm 8 tiếng) nên nếu cụ đi một mình thì xe phải ngon, đổ đầy bình xăng và đi sớm.
Đoạn từ Cam Lộ thì cứ vào cao tốc vít thẳng đến Hội An để chơi từ đó trở ra chứ đừng đang từ HCM hay cao tốc lại lộn ra 1A hay Huế sẽ không thuận đường.
Suối Mooc thì cũng chỉ vào chơi zipline và làm cái chòi nhắm suối ăn con gà nướng là hết, đi qua Mooc là tới động Thiên đường rồi … đến Khe Sanh.

cn39c2001

Xe tăng
nhánh tây từ Khe Gát đến Khe Sanh (riêng đoạn này đi hết tầm 8 tiếng) nên nếu cụ đi một mình thì xe phải ngon, đổ đầy bình xăng và đi sớm
Khe Gát đến Khe Sanh chạy nhánh Tây tầm 5 tiếng thôi chứ cụ.
Nhưng đúng là xe cộ phải chuẩn bị tốt và đi sớm, vì đường quá vắng. Nói chung, em thấy chạy nhánh Tây đẹp nhưng nên đi từ 2 xe trở lên

Quang53

Xe máy
Ngày 3 cụ đi xong phi luôn về Huế mà nghỉ chứ nghỉ ở Khe Sanh làm chi ạ? Lịch 8 ngày của cụ tgian là rất thoải mái nên chọn ăn ngủ nghỉ ở những nơi có du lịch vì đoàn có trẻ con

BINH MINH 07

Xe điện
Khe Gát đến Khe Sanh chạy nhánh Tây tầm 5 tiếng thôi chứ cụ.
Nhưng đúng là xe cộ phải chuẩn bị tốt và đi sớm, vì đường quá vắng. Nói chung, em thấy chạy nhánh Tây đẹp nhưng nên đi từ 2 xe trở lên
Em chạy gần 8 tiếng đấy mà xe gầm cao, tất nhiên đi thong thả và thi thoảng gặp sông suối đẹp thì xuống thư giãn ngắm cảnh tí.
Xe cụ chủ gầm thấp, đi cháu nhỏ toàn đường bê tông quanh co thì không bao giờ có 5 tiếng đâu.
Đi đường này lưu ý trời tối, mùa mưa thì tuyệt đối ko đi nhé, em đi một lần vì nghĩ nó nhanh như googlemaps nên 12 giờ trưa mới đi và được bữa hú vía, đến cuối đường trời tối lại gặp mưa rừng, xe thì sắp hết xăng cả nhà sợ tè cả ra quần cụ ạ.

mrbean1102

Xe máy
Em chạy gần 8 tiếng đấy mà xe gầm cao, tất nhiên đi thong thả và thi thoảng gặp sông suối đẹp thì xuống thư giãn ngắm cảnh tí.
Xe cụ chủ gầm thấp, đi cháu nhỏ toàn đường bê tông quanh co thì không bao giờ có 5 tiếng đâu.
Đi đường này lưu ý trời tối, mùa mưa thì tuyệt đối ko đi nhé, em đi một lần vì nghĩ nó nhanh như googlemaps nên 12 giờ trưa mới đi và được bữa hú vía, đến cuối đường trời tối lại gặp mưa rừng, xe thì sắp hết xăng cả nhà sợ tè cả ra quần cụ ạ.
Em tính đi từ suối moọc chạy QL15 lên Khe Sanh, thấy ggmaps báo 240km, em đi từ 8-10h sáng thì chiều lên đến Khe Sanh trước khi trời tối được cụ nhỉ?

BINH MINH 07

Xe điện
Em tính đi từ suối moọc chạy QL15 lên Khe Sanh, thấy ggmaps báo 240km, em đi từ 8-10h sáng thì chiều lên đến Khe Sanh trước khi trời tối được cụ nhỉ?
Nếu trời không mưa, đường xá xe cộ bình thường thì cụ cứ xác định tốc độ trung bình không quá 35km/h toàn chặng

mrbean1102

Xe máy
Ngày 3 cụ đi xong phi luôn về Huế mà nghỉ chứ nghỉ ở Khe Sanh làm chi ạ? Lịch 8 ngày của cụ tgian là rất thoải mái nên chọn ăn ngủ nghỉ ở những nơi có du lịch vì đoàn có trẻ con
Thì nhà em có trẻ nhỏ nên em dừng nghỉ ở Khe Sanh luôn cho khỏe, hôm sau túc tắc ra Huế chơi cũng được, đi đường rừng chậm nên chắc hơi oải, nên không đi cố ra Huế

Quang53

Xe máy
Thì nhà em có trẻ nhỏ nên em dừng nghỉ ở Khe Sanh luôn cho khỏe, hôm sau túc tắc ra Huế chơi cũng được, đi đường rừng chậm nên chắc hơi oải, nên không đi cố ra Huế
Ủa cụ chạy nhánh Tây ạ, em ko để ý. Lần đầu đi trải nghiệm em thấy đi nhánh Đông là cũng ok rồi, cảnh đẹp đường dễ đi mà đỡ vắng, đi 1 xe chạy nhánh trong cũng vất đấy cụ nên cân nhắc. Nếu cụ đi nhánh Đông thì đến Cam Lộ ngược ra đường 1 chạy thẳng vào Lăng Cô là khỏe nhất.

mrbean1102

Xe máy
Ủa cụ chạy nhánh Tây ạ, em ko để ý. Lần đầu đi trải nghiệm em thấy đi nhánh Đông là cũng ok rồi, cảnh đẹp đường dễ đi mà đỡ vắng, đi 1 xe chạy nhánh trong cũng vất đấy cụ nên cân nhắc. Nếu cụ đi nhánh Đông thì đến Cam Lộ ngược ra đường 1 chạy thẳng vào Lăng Cô là khỏe nhất.
Cụ cho hỏi, nhánh Đông là chạy đường Hồ Chí Minh đúng không? Thấy các cụ chia sẻ thì em suy nghĩ lại là sẽ chạy đường Hồ Chí Minh 1 nửa đường, nửa còn lại chạy vào nhánh Tây cho khỏe

Quang53

Xe máy
Cụ cho hỏi, nhánh Đông là chạy đường Hồ Chí Minh đúng không? Thấy các cụ chia sẻ thì em suy nghĩ lại là sẽ chạy đường Hồ Chí Minh 1 nửa đường, nửa còn lại chạy vào nhánh Tây cho khỏe
Vâng đúng rồi Đường HCM từ Khe Gát (Bố Trạch) nó chia làm 2 nhánh 1 nhánh phía tây 1 nhánh bên đông ,theo bản đồ thì nhánh đông gần như song song với QL1 đó ạ. Nếu cụ nhất thiết muốn qua Khe Sanh thì đi bên Tây cũng đc mà ko thì đi bên Đông vào đến Cam Lộ thì vòng ra QL1A rồi vào thẳng Lăng Cô.
Đi nhánh Đông thì đường dễ đi và gần đường QL1 hơn cụ ra lúc nào cũng tiện, mà cảnh cũng đẹp. Lần trước em đi từ Gio Linh ra HN chạy đường này thì hết khoảng 12 tiếng cả nghỉ cũng ngang với đi QL1A.

BINH MINH 07

Xe điện
Trời ạ, giờ mà cụ còn ko phân biệt được đông tây thì tốt nhất cụ đi thế này cho em.
Ngày 1 cụ đi đường HCM đến Phong Nha ngủ, hôm sau sáng chơi ở mooc và quanh đó, ở phong nha cũng khá hay, gia đình em mới ở đợt 30/4 rồi.
Chiều ngày 2 cụ theo đường HCM nhánh đông 140km đến đường 9 cắt ngang thì rẽ trái 1,5km gặp cao tốc Cam Lộ thì đi vào và đi một mạch đến Hội An 210km, chơi Hội An ngày 3, chơi ĐN ngày 4, ngày 5 cụ ra Huế chơi, ngày 6 chạy Đồng Hới, ngày 7 về HN cho nó thuận đường chứ đang ở HCM lại lộn ra Vinh rồi hôm sau lại lộn vào đường HCM làm gì.
Tại sao em khuyên cụ nên đi vào xa nhất rồi chơi dần ra vì lúc đi còn khoẻ thì cứ đi đến nơi xa nhất rồi chơi dần là về gần nhà nó không oải.
Cụ mà đi HCM nhánh tây với con 16 tháng tuổi em nghĩ không nên đâu, gặp trời mưa hay xe có vấn đề thì rất mệt vì đường rất vắng, nhiều đoạn không có sóng điện thoại đâu, muốn đi thì đi thêm 1 xe nữa.
Nhớ chuẩn bị xe pháo cẩn thận trước khi đi.

tranquang83

Xe điện
Ngày 1: Trải nghiệm đường HCM từ tt Xuân Mai đến Phong Nha - Kẻ Bàng: 500 km - chạy chừng 9 tiếng đồng hồ
Ngày 2: Trải nghiệm đường HCM nhánh tây từ Phong Nha đến cầu Zìn Zìn (km 81+318), theo ĐT 563 ra đường HCM đông tới Tp Đà Nẵng: 370 km (chạy xe 7 tiếng)
Nghỉ chơi Đà Nẵng + Hội An 2 ngày
Ngày 5: Tp Đà Nẵng ra Tp Huế
Ngày 6: Tp Huế đi bãi biển Thiên Cầm: 300 km - chạy xe 6 tiếng
Ngày 7: Thiên Cầm - tt Xuân Mai: 360 km - chạy 6 tiếng...
Minh họa: đoạn đường HCM tây từ cầu Trạ Ang đến cầu Zìn Zìn dài 60 km - cung đẹp nhất trên tuyến đường HCM - ảnh chụp đoạn qua Trạm Kiểm lâm trên đỉnh U Bò

Tony_Le

Xe container
Mục đích cụ chạy đường HCM Tây vào Khe Sanh làm gì nhỉ?

Cụ cứ đi cao Tốc đến thẳng Thiên Cầm cho nó khỏe thân chứ phi đường HCM đến Tam Điệp làm gì?

Đến Phong Nha, suối Mooc rồi theo HCM Đông đến Quảng Trị và theo cao tốc mới đến Huế, Hội An cho thuận đường.

HCM Tây dành cho Thanh niên khám phá chứ nhà có con bé tý lạc trôi trong đó làm gì?

timeout

Xe điện
Ngày 1: Trải nghiệm đường HCM từ tt Xuân Mai đến Phong Nha - Kẻ Bàng: 500 km - chạy chừng 9 tiếng đồng hồ
Ngày 2: Trải nghiệm đường HCM nhánh tây từ Phong Nha đến cầu Zìn Zìn (km 81+318), theo ĐT 563 ra đường HCM đông tới Tp Đà Nẵng: 370 km (chạy xe 7 tiếng)
Nghỉ chơi Đà Nẵng + Hội An 2 ngày
Ngày 5: Tp Đà Nẵng ra Tp Huế
Ngày 6: Tp Huế đi bãi biển Thiên Cầm: 300 km - chạy xe 6 tiếng
Ngày 7: Thiên Cầm - tt Xuân Mai: 360 km - chạy 6 tiếng...
Minh họa: đoạn đường HCM tây từ cầu Trạ Ang đến cầu Zìn Zìn dài 60 km - cung đẹp nhất trên tuyến đường HCM - ảnh chụp đoạn qua Trạm Kiểm lâm trên đỉnh U Bò

Cụ cho em hỏi chút ạ. Lâu lắm rồi em không đi lại tuyến đường này nên cũng muốn thử dịp 2.9 này ạ, lộ trình đang tạm xây dựng 3 ngày như sau:
Ngày 1: Hà Nội- Phong Nha: Lộ trình cao tốc toàn tuyến tới Bãi Vọt, rẽ phải vòng lên Phố Châu rồi bắt vào đường HCM đi Phong Nha. Đoạn này chủ yếu em muốn đi dọc đường tham quan khu Vũ Quang, Ngàn Trươi, Khe Gát. Dự kiến thời gian chạy 9 tiếng, đoạn đường HCM từ Phố Châu tới Phong Nha đường đi có đông không ạ, không biết đi từ sáng sớm có kịp bắt thuyền vào thăm động Phong Nha lúc cuối giờ chiều đón hoàng hôn không nữa.
Ngày 2: Động Thiên Đường- Tây Trường Sơn- Dt563- Đồng Hới: Lộ trình này em tính đi như của cụ post ở trên, chỉ băn khoăn không biết tình hình đường xá trục này có ổn không vì em đi một xe.
Ngày 3: Đồng Hới- Hà Nội: Lộ trình chạy đường 1A- Cao tốc về cho nhanh.
Cảm ơn cụ.

Tony_Le

Xe container
Cụ cho em hỏi chút ạ. Lâu lắm rồi em không đi lại tuyến đường này nên cũng muốn thử dịp 2.9 này ạ, lộ trình đang tạm xây dựng 3 ngày như sau:
Ngày 1: Hà Nội- Phong Nha: Lộ trình cao tốc toàn tuyến tới Bãi Vọt, rẽ phải vòng lên Phố Châu rồi bắt vào đường HCM đi Phong Nha. Đoạn này chủ yếu em muốn đi dọc đường tham quan khu Vũ Quang, Ngàn Trươi, Khe Gát. Dự kiến thời gian chạy 9 tiếng, đoạn đường HCM từ Phố Châu tới Phong Nha đường đi có đông không ạ, không biết đi từ sáng sớm có kịp bắt thuyền vào thăm động Phong Nha lúc cuối giờ chiều đón hoàng hôn không nữa.
Ngày 2: Động Thiên Đường- Tây Trường Sơn- Dt563- Đồng Hới: Lộ trình này em tính đi như của cụ post ở trên, chỉ băn khoăn không biết tình hình đường xá trục này có ổn không vì em đi một xe.
Ngày 3: Đồng Hới- Hà Nội: Lộ trình chạy đường 1A- Cao tốc về cho nhanh.
Cảm ơn cụ.
Chạy 9 tiếng, ăn sáng trưa 1-2 tiếng, chơi ở Ngàn Trươi, Vũ Quang nữa thì phải 13 tiếng trở ra.

Đường HCM luôn vắng.

Trời ạ, giờ mà cụ còn ko phân biệt được đông tây thì tốt nhất cụ đi thế này cho em.
Ngày 1 cụ đi đường HCM đến Phong Nha ngủ, hôm sau sáng chơi ở mooc và quanh đó, ở phong nha cũng khá hay, gia đình em mới ở đợt 30/4 rồi.
Chiều ngày 2 cụ theo đường HCM nhánh đông 140km đến đường 9 cắt ngang thì rẽ trái 1,5km gặp cao tốc Cam Lộ thì đi vào và đi một mạch đến Hội An 210km, chơi Hội An ngày 3, chơi ĐN ngày 4, ngày 5 cụ ra Huế chơi, ngày 6 chạy Đồng Hới, ngày 7 về HN cho nó thuận đường chứ đang ở HCM lại lộn ra Vinh rồi hôm sau lại lộn vào đường HCM làm gì.
Tại sao em khuyên cụ nên đi vào xa nhất rồi chơi dần ra vì lúc đi còn khoẻ thì cứ đi đến nơi xa nhất rồi chơi dần là về gần nhà nó không oải.
Cụ mà đi HCM nhánh tây với con 16 tháng tuổi em nghĩ không nên đâu, gặp trời mưa hay xe có vấn đề thì rất mệt vì đường rất vắng, nhiều đoạn không có sóng điện thoại đâu, muốn đi thì đi thêm 1 xe nữa.
Nhớ chuẩn bị xe pháo cẩn thận trước khi đi.
Chuẩn bài rồi =D>

tranquang83

Xe điện
Đường vắng nhất là đoạn qua đèo Đá Đẽo, nhưng chạy ban ngày thì yên tâm. Bến tàu Phong Nha đóng cửa lúc 15g30' nên phải đến trước thời điểm này mới kịp

...Ngày 2: Động Thiên Đường- Tây Trường Sơn- Dt563- Đồng Hới: Lộ trình này em tính đi như của cụ post ở trên, chỉ băn khoăn không biết tình hình đường xá trục này có ổn không vì em đi một xe.
...
Không ngại đâu, đoạn 60 km này có rải rác dọc đường các trạm kiểm lâm. Tuy vậy, đường vắng và sóng điện thoại kém nên cần có sự chuẩn bị kỹ thuật xe cẩn thận hơn chút

Đường HCM tây chạy xuyên giữa Vườn Quốc gia Phong Nha - chụp tháng 6/2022

mrbean1102

Xe máy
Chào các cụ, nhà em đã đi chuyến này nguyên 1 tuần, xem góp ý của các cụ thì em có thay đổi lịch trình chút như sau:
- Ngày 1: chạy vào nghỉ tại biển Thiên Cầm
- Ngày 2: em chạy đường ven biển từ Hà Tĩnh vào suối Moọc, ăn trưa nghỉ ngơi tại suối Moọc xong thì thấy vẫn còn sớm nên em chạy đường HCM, vào cao tốc Cam Lộ - La Sơn vào Huế. Hiện tại đang làm đường cao tốc Bắc Nam bên cạnh nên đường nhiều oto công trình + bụi + xấu + chạy chậm nên em không có ấn tượng lắm. Em thấy cao tốc Cam Lộ - La Sơn ngoài việc gặp đoạn lên dốc mấy xe rùa bò cả 1 quãng + chỉ có 1 làn xe, thì cảnh đẹp, đáng để đi, em nghĩ đường HCM nhánh Tây chắc cũng thế này.
- Ngày 3: chơi tại Huế, em có đi Phá tam giang trải nghiệm kéo lưới ở đầm
- Ngày 4: Vào Hội An
- Ngày 5: Ngược ra biển Nhật Lệ, chiều ra thì em chạy QL 1A và cao tốc.
- Ngày 6: Về Vinh
- Ngày 7: Về Hà Nội

timeout

Xe điện
Đường vắng nhất là đoạn qua đèo Đá Đẽo, nhưng chạy ban ngày thì yên tâm. Bến tàu Phong Nha đóng cửa lúc 15g30' nên phải đến trước thời điểm này mới kịp

Không ngại đâu, đoạn 60 km này có rải rác dọc đường các trạm kiểm lâm. Tuy vậy, đường vắng và sóng điện thoại kém nên cần có sự chuẩn bị kỹ thuật xe cẩn thận hơn chút

Đường HCM tây chạy xuyên giữa Vườn Quốc gia Phong Nha - chụp tháng 6/2022

Báo cáo với cụ là em vừa hoàn thành cung đường này về đến Hà Nội. Cảm giác suốt cả chuyến đi là một từ KHOÁI.
Đúng lộ trình, hôm đầu tiên em chạy một mạch Hà Nội- Bãi Vọt rồi vòng lên ăn sáng ở Phố Châu, sau đó chạy dọc đường Hồ Chí Minh Đông đến Vũ Quang, tiếc cái đập Ngàn Trươi đóng cửa bảo dưỡng nên không vào được. Tiếp tục lại hành trình một mạch đến Phong Nha để kịp bắt thuyền đi thăm động, chiều hơn 3h là em đã checkin Hồ Khanh homestay rồi.
Ngày 2 em chạy theo đường 20 xuyên rừng đến ngã 4 cầu Trạ Ang thì rẽ phải đi về động Thiên Đường. Chơi chán ở động xong, bắt đầu chạy tuyến Hồ Chí Minh nhánh Tây, đường vắng đến mức chỉ gặp vài ba xe máy đi ngược chiều và các đội xe công trình đang mở rộng đường. Đoạn cuối trước khi xuống đến Trạm Kiểm lâm thì có một đoạn đường bị hỏng hơn 100m trơ đá, xe sedan đi hơi khó. Tựu chung là đường đi được, cảnh đẹp hoang sơ, lúc qua Trạm KL đỉnh U Bò, định vào xin miếng nước thì bị con Mực nó xồ ra, trẻ con nhà em sợ quá, gấu mẹ cũng bắt đi ngay không cho xuống. Đến ngã ba cầu Zìn zìn thì rẽ ra đường tỉnh DT563 về Đồng Hới. Đoạn này đường cực đẹp, cua nhiều nhưng vắng nên đi khá nhàn, đầu giờ chiều em đã checkin quán ăn ở Đồng Hới rồi.
Ngày 3 là tuyến đường quay về nên mệt mỏi nhất, em chạy đường 1A đến TT Ba Đồn, thấy còn sớm nên vui chân rẽ trái đi theo đường 12A rồi cứ bám theo đường tàu chạy qua Đồng Lê, chạy tới Tân Ấp rồi rẽ phải nhập vào đường HCM Đông đi về.:) Đi vòng lại về đến Vũ Quang rồi lại rẽ phải theo đường tỉnh DT5 về Đức Thọ rồi ra cao tốc. Dt5 đoạn huyện Vũ Quang mới thảm lại nên đi cực ngon, sang đất Đức Thọ hơi rỗ mặt một đoạn vài cây số nhưng chạy tốt. Đường này em khoái đi vì chạy dọc theo kênh dẫn nước rất hoành tráng. Đoạn sau ra cao tốc thì cứ thế mà ôm xe chạy về Hà nội.
Túm lại chạy lòng vòng hơn 1300km, hai vc em vừa đi vừa ngắm cảnh, trong khi hai F1 thì không hào hứng lắm vì toàn rừng xanh núi thẳm.:)