Xin kinh nghiệm nhổ răng khôn ở HN

Sarin

Xe hơi
Cháu có 4 răng khôn đều mọc rất chi là ngu, lệch xiên xẹo nên theo lời khuyên của nha sĩ để tránh hậu hoạ sau này cho răng số 7, cháu quyết định cho đi cả cụm 4 chiếc (nhg chắc sẽ nhổ 2c/ lần thôi vì sợ đau và k muốn nằm viện). Cho cháu hỏi kinh nghiệm nên nhổ viện nào ạ, cháu đang cân nhắc 108 và RHM Tw. Cháu thấy 108 có pphap nhổ bằng piezotome, thấy bảo đỡ đau hơn, k biết đã cụ nào nhổ chưa ạ và chi phí thế nào ạ.
ah cho cháu xin thêm ít ttin về chi phí nhổ răng khôn ở các viện hnay nữa ạ.
Cháu xin cảm ơn ạ.

Cuocsongma579

Xe hơi
Trước em nhổ 1 cái ở Hồng Ngọc mất 2tr7 còn viện khác em không rõ lắm.

quanduc

Xe buýt
Cháu có 4 răng khôn đều mọc rất chi là ngu, lệch xiên xẹo nên theo lời khuyên của nha sĩ để tránh hậu hoạ sau này cho răng số 7, cháu quyết định cho đi cả cụm 4 chiếc (nhg chắc sẽ nhổ 2c/ lần thôi vì sợ đau và k muốn nằm viện). Cho cháu hỏi kinh nghiệm nên nhổ viện nào ạ, cháu đang cân nhắc 108 và RHM Tw. Cháu thấy 108 có pphap nhổ bằng piezotome, thấy bảo đỡ đau hơn, k biết đã cụ nào nhổ chưa ạ và chi phí thế nào ạ.
Cháu xin cảm ơn ạ.
Nhổ răng thì tốt nhất cụ lên viện răng hàm mặt mà nhổ cho an toàn.
trươc em cũng bị 1 cái răng trong cùng mọc xiên, ra răng phía ngoài. Ko vấn đề gì nhưng khi đi VS răng miệng định kỳ BS cứ khuyên nhổ, e nghe theo ra răng hàm mặt nhổ. Nhổ xong thấy hàm yếu hẳn, ko biết có phải do chân răng kém chắc đi không

Sarin

Xe hơi
E đang đc bạn e cũng làm nha sĩ khuyên ra BS Bình ở 146 Lạc Trung nhổ bằng pp piezotome, thấy bảo giảm đau kha khá.

Sarin

Xe hơi
E có bảo hiểm yte ở Thanh Nhàn thì qua VN-Cuba có đc BH k nhỉ, thấy bảo bây giờ thông tuyến BH ở tỉnh/ thành phố rồi

Hưngchột

Xe buýt
Em cũng có cái mọc xiên mà chưa dám đi nhổ. Cụ nhổ xem có đau không rồi review cho anh em nhé

TuTanhThien

Xe hơi
Cháu xin cảm ơn ạ.
Cụ nhổ răng chưa ạ ? Và cuối cùng cụ chọn bệnh viện nào thế ạ ?

Nha_Sy

Xe tải
Chỉ nhổ răng khôn khi nó gây biến chứng như gây viêm lợi, viêm nha chu, sâu răng số 7, lưu dắt thức ăn. nếu không phải các trường hợp trên thì có lệch 90 độ cũng ko cần thiết phải nhổ.
Nhổ răng khôn nghe phức tạp, chứ với bs Răng được đào tạo bài bản, có kinh nghiệm thì chỉ vài giây hoặc vào phút là ra thôi, sau khâu chỉ tự tiêu là CỤ về nhà ăn no ngủ kỹ, chưa kể kết hợp thêm công nghệ nhổ siêu âm sẽ ít sang chấn, nhanh liền hơn. Tùy theo sức khoe mà nhổ mỗi lần 1-2 răng cùng bên, sau 2-3 tuần nhổ nốt bên kia. còn nhổ 1 lúc 4 cái thì ko nên.
Cụ post hay inbox e ảnh phim X quang e chẩn đoán và tiên lượng cho.

Sarin

Xe hơi
Cụ nhổ răng chưa ạ ? Và cuối cùng cụ chọn bệnh viện nào thế ạ ?
Cháu nhổ lâu rồi cụ ah, cách đây hơn 2n cơ. Cháu chọn nhổ ngoài ở Nha khoa chỗ Lạc Trung, hơn 7 củ cả chụp chiếu, nhổ và thuốc.

Sarin

Xe hơi
Chỉ nhổ răng khôn khi nó gây biến chứng như gây viêm lợi, viêm nha chu, sâu răng số 7, lưu dắt thức ăn. nếu không phải các trường hợp trên thì có lệch 90 độ cũng ko cần thiết phải nhổ.
Nhổ răng khôn nghe phức tạp, chứ với bs Răng được đào tạo bài bản, có kinh nghiệm thì chỉ vài giây hoặc vào phút là ra thôi, sau khâu chỉ tự tiêu là CỤ về nhà ăn no ngủ kỹ, chưa kể kết hợp thêm công nghệ nhổ siêu âm sẽ ít sang chấn, nhanh liền hơn. Tùy theo sức khoe mà nhổ mỗi lần 1-2 răng cùng bên, sau 2-3 tuần nhổ nốt bên kia. còn nhổ 1 lúc 4 cái thì ko nên.
Cụ post hay inbox e ảnh phim X quang e chẩn đoán và tiên lượng cho.
Chau nghe Bs hót nên nhổ cả 4 cái luôn. Trv cũng k đau lắm cụ ah.

Sarin

Xe hơi
Cụ có đăng ký sử dụng máy Piezotome và màng PRF ko ?
Cháu đăng ký piezotome thôi ạ, còn màng PRF thì cháu k rõ nhg hồi đó cháu nhớ là có bảo cấy cái j tự thân đó để cho nhanh liền thịt thì phải.

Ncl cháu k thấy đau lắm, kể ra cũng chả cần phải uống thuốc giảm đau nhg cháu sợ đêm đau k ngủ đc nên uống 2v thì phải. Chỉ có khó chịu vì chắc gây tê hơi nhiều nên cằm bị cứng khá lâu thôi ạ

TuTanhThien

Xe hơi
Cháu đăng ký piezotome thôi ạ, còn màng PRF thì cháu k rõ nhg hồi đó cháu nhớ là có bảo cấy cái j tự thân đó để cho nhanh liền thịt thì phải.

Ncl cháu k thấy đau lắm, kể ra cũng chả cần phải uống thuốc giảm đau nhg cháu sợ đêm đau k ngủ đc nên uống 2v thì phải. Chỉ có khó chịu vì chắc gây tê hơi nhiều nên cằm bị cứng khá lâu thôi ạ
Cái cấy tự thân để nhanh liền thịt gì đó hình như chính là PRF đấy. PRF còn có công dụng giảm sưng đau sau nhổ răng, nhanh chóng lành vết thương

Cụ bảo mất hơn 7 củ là cho 2 răng, hay cho cả 4 răng thế ?

Sarin

Xe hơi
Cái cấy tự thân để nhanh liền thịt gì đó hình như chính là PRF đấy. PRF còn có công dụng giảm sưng đau sau nhổ răng, nhanh chóng lành vết thương

Cụ bảo mất hơn 7 củ là cho 2 răng, hay cho cả 4 răng thế ?
Cho cả 4 răng cụ ạ

Siêu Rùa

Xe tăng
Cái nhổ răng khôn bây giờ nhẹ nhàng cụ ạ, 2 cái đầu hàm dưới e nhổ bên bưu điện tầm 15 năm trước bác sĩ nhổ với cạy mà em cảm giác hàm sắp rụng ra ngoài. Còn gần đây em nhổ cái hàm trên (nhổ hàm dưới không nhổ trên răng trên sẽ mọc dài ra) bằng công nghệ mới bên medlatech thấy vừa nằm lên họ cho máy vào roẹt roẹt chưa đến 1 phút đã xong. Mất 1.7tr cho 1 răng.

TuTanhThien

Xe hơi
Cái nhổ răng khôn bây giờ nhẹ nhàng cụ ạ, 2 cái đầu hàm dưới e nhổ bên bưu điện tầm 15 năm trước bác sĩ nhổ với cạy mà em cảm giác hàm sắp rụng ra ngoài. Còn gần đây em nhổ cái hàm trên (nhổ hàm dưới không nhổ trên răng trên sẽ mọc dài ra) bằng công nghệ mới bên medlatech thấy vừa nằm lên họ cho máy vào roẹt roẹt chưa đến 1 phút đã xong. Mất 1.7tr cho 1 răng.
Răng 8 mà cụ vừa nhổ đó, chắc là mọc lộ ra ngoài rồi ? Nếu mọc lộ ra ngoài rồi thì dễ. Đặc biệt là răng hàm trên thì lại dễ hơn hàm dưới

Về chuyện hàm trên - dưới, nếu cùng 1 độ nghiêng lệch như nhau, cùng 1 tư thế như nhau, thì răng hàm trên bao giờ cũng dễ nhổ hơn hàm dưới, và do đó giá sẽ rẻ hơn. Lý do là xương ở hàm trên xốp hơn. Nhổ răng ở hàm trên chỉ có 1 nguy cơ : đó là nếu nó mọc ngầm, sát xoang (như trường hợp của em), thì có nguy cơ thủng xoang hàm - và nếu gặp trường hợp này thì phải phẫu thuật gây mê. Còn răng hàm dưới, thì có nhiều nguy cơ hơn : gần ống dây thần kinh, gần huyệt đạo, nhổ ko khéo thì dễ bị đơ cơ mặt, tê bì môi má 1 thời gian dài (thậm chí cả đời)

Về chuyện răng mọc ngầm - lộ, nếu răng mọc lộ thì dễ nhổ. Răng mọc ngầm hoàn toàn ở trong xương hàm thì khó hơn, người ta phải rạch lợi, khoan xương, đào xới để lấy ra. Trường hợp khó cũng sẽ phải phẫu thuật gây mê

Về chuyện nhổ - giữ, thì răng mọc lộ lại có nhiều chỉ định nhổ hơn là răng mọc ngầm. Lý do là răng 8 thường ko mọc thẳng. Nó hay xiên xẹo đâm vào răng 7, dễ giắt thức ăn, dễ sâu răng. Do đó răng 8 mọc lộ thường có chỉ định nhổ. Răng 8 mọc ngầm ít có chỉ định nhổ hơn. Lý do là răng 8 mọc ngầm hoàn toàn trong xương hàm thì nó nằm trong môi trường vô trùng hoàn toàn, ko hề bị giắt thức ăn trong quá trình ăn nhai. Trừ phi nó mọc đến mức độ phá hủy răng số 7 thì mới phải nhổ. Còn nếu nó ko mọc nữa, ko gây đau nữa, ko phá hoại răng bên cạnh, thì ko cần. Việc nhổ răng 8 mọc ngầm sẽ chứa rủi ro hơn là nhổ răng 8 mọc lộ, nên ít có chỉ định nhổ hơn

Website
www.mocconghoa.com
Bác chủ thớt nếu chưa nhổ, có thể tham khảo chỗ bs Trung, đối diện sở công an HN, đường Trần Hưng Đạo, ngã tam với phố Dã Tượng. Bạn này nhổ răng khôn nổi tiếng của bệnh viện Việt Nam - Cu ba gần đó. Cựu học sinh AM, cựu sinh viên Y Hà Nội và làm thạc sỹ ở Nam Hàn.