[Funland] Xin kinh nghiệm mở cửa hàng dầu nhớt tại Hà Nội

SáttThátt

Xe đạp
E chào các bác!
E đang tính mở cửa hàng dầu nhớt xe máy (Castrol, Caltex, Shell, Petro)
Bác nào trong đây có nguồn hàng ổn và đã làm rồi chia sẻ tôi ít kinh nghiệm mảng này với.
Liệu tầm này mở thì có ổn không nhỉ, cạnh tranh có khốc liệt lắm không ạ?
E ở HàNội.
E cảm ơn các bác!!

cucsat123

Xe tăng
Cụ thay cho khách hay đổ sỉ.cả 2 cách này đều không ổn.cụ mở hẳn cửa hàng sửa chữa đi

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Sát Thát thì kinh dồi.
Bán hàng thì đừng có chém em :(

kfc1981

Xe điện
Cụ muốn triển khai theo hình thức nào ạ?

SáttThátt

Xe đạp
Cụ thay cho khách hay đổ sỉ.cả 2 cách này đều không ổn.cụ mở hẳn cửa hàng sửa chữa đi
E làm cửa hàng chuyên dầu nhớt rồi đi đổ cho các tiệm sửa xe máy.
Trước mắt em mới làm nên đang hướng đến loại phổ thông trước. Khoảng giá < 150k/ hộp.
Bác thấy ổn không nhỉ?

cucsat123

Xe tăng
E làm cửa hàng chuyên dầu nhớt rồi đi đổ cho các tiệm sửa xe máy.
Trước mắt em mới làm nên đang hướng đến loại phổ thông trước. Khoảng giá < 150k/ hộp.
Bác thấy ổn không nhỉ?
E nghĩ ko.hàng phổ thông vn đưa 3 40k cửa hàng thay 6 70k.hàng xin hơn tí đưa 5 60k thay 100 100k như motul v.v.v.e đi sh thay liquid toàn 250k.

BigC

Xe tăng
Xác định mở cửa hàng dầu nhớt để bán cho các tiệm sửa xe thì cụ xác định cụ phải cạnh tranh với các nhà phân phối chính hãng có sự hậu thuẫn đằng sau từ nhà cung cấp mà cụ kg thể làm giống họ được (bảng hiệu, đầu tư...). Cụ phải cạnh tranh với phố Huế, nơi có những nguồn cung cấp hàng giá rẻ nên bán cũng luôn rẻ.
Cụ phải cạnh tranh với những người như cụ và đã kinh doanh tầm 20 năm với đầy đủ quan hệ chồng chéo, biết nguồn mua hàng, biết mua của ai vào lúc nào để có giá hấp dẫn bán cho khách hàng cũng như đôi khi trao đổi hàng hoá với phố Huế...
Mảnh đất luôn có chỗ cày xới nếu cụ chịu khó và đủ năng động, cạnh tranh thì rất rất cao...
Chia sẻ với cụ vài dòng :)

BigC

Xe tăng
Món này e thấy cụ đổ sỉ cho các cửa hàng xe máy oto chứ mua lẻ thì ít lắm ạ
Dân mình chưa có thói quen mua nhớt về nhà tự thay vì mấy lý do sau: kg quen DIY xuất phát từ việc nhà cửa ít ai có sân, có garage để tự làm - nhà to thì giàu nên chả thèm tự làm :D , công thay nhớt ở Việt Nam quá rẻ, thậm chí miễn phí - ở HN có hàng nghìn chỗ thay nhớt dưới giá niêm yết để giữ khách.
Các hãng dầu nhớt triển khai bán kênh MT ở Việt Nam đều chả mang lại hiệu quả và kg mặn mà, tất cả đều tập trung vào kênh GT để phân phối.

BigC

Xe tăng
Cụ đúng! Mở cửa hàng sửa xe máy là 1 nghề thu lợi nhuận rất cao trong 15 năm trở lại đây và sẽ còn tốt trong thời gian dài nữa nếu đi đúng hướng. Cụ nào mà biết lịch sử đi lên của Píaggio Topcom (vợ chồng anh chị Hùng Phương) thì sẽ hiểu lợi nhuận ngành này như thế nào. Bên cạnh Topcom, còn rất nhiều cái tên trong làng xe máy HN đi lên từ tay trắng giờ tiền cũng khá khá.

cucsat123

Xe tăng
Cụ đúng! Mở cửa hàng sửa xe máy là 1 nghề thu lợi nhuận rất cao trong 15 năm trở lại đây và sẽ còn tốt trong thời gian dài nữa nếu đi đúng hướng. Cụ nào mà biết lịch sử đi lên của Píaggio Topcom (vợ chồng anh chị Hùng Phương) thì sẽ hiểu lợi nhuận ngành này như thế nào. Bên cạnh Topcom, còn rất nhiều cái tên trong làng xe máy HN đi lên từ tay trắng giờ tiền cũng khá khá.
Làm ăn tử tế thì đông k cụ ạ.e cũng chứng kiến nhiều hàng thợ rất giỏi nhưng sang chảnh hoặc làm ăn gian dối giờ lay lắt lắm.thời buổi người khôn của khó.haizz

SáttThátt

Xe đạp
Em hướng đến các tiệm ở khu vực nông thôn và ngoại thành để giảm tính cạnh tranh với các mối đã có lâu r.
Các bác thấy thị trường khu vực nông thôn ngoại thành có ổn áp ko nhỉ?

BigC

Xe tăng
Em hướng đến các tiệm ở khu vực nông thôn và ngoại thành để giảm tính cạnh tranh với các mối đã có lâu r.
Các bác thấy thị trường khu vực nông thôn ngoại thành có ổn áp ko nhỉ?
Với kinh nghiệm gần 20 năm làm dầu nhớt và mới bỏ nghề thì em thấy như nhau hết :D

BigC

Xe tăng
Làm ăn tử tế thì đông k cụ ạ.e cũng chứng kiến nhiều hàng thợ rất giỏi nhưng sang chảnh hoặc làm ăn gian dối giờ lay lắt lắm.thời buổi người khôn của khó.haizz
Chết là do "bốc thuốc" quá đà khi khách vào sửa dẫn đến bị tẩy chay cụ ạ. Hàng nào mặt phố cũng "bốc thuốc, kê đơn" thôi nhưng vấn đề là độ tinh vi và ăn dày mỏng khác nhau. Cứ tính mang bảo dưỡng xe hơn trăm bạc mà còn được miễn phí thay dầu hay gì gì đó thì chủ cửa hàng lỗ nếu gặp khách như em: chú tháo ra tra dầu mỡ theo đúng quy trình ghi trên bảng rồi lắp lại y nguyên cho anh, anh kg thay bất cứ đồ gì đâu nhé =))
Ăn là ăn cái phần sau khi tháo xe ra bảo dưỡng thì: anh ơi, của anh cái này cái này nó bị abc....để thay đồ ấy.