[Funland] Xin kinh nghiệm làm Visa Canada

Arabia

Xe tăng
Vậy là đi du lịch cùng vợ, chồng là khó xin hơn nhỉ
Em nghĩ chưa hẳn. Đi vợ, chồng, con có lẽ dễ hơn, vì nếu trốn thì con ko có chỗ học, chỉ trừ khi nhà nghèo quá chứ ít người đánh đổi cái này. Nói chung mỗi trường hợp cụ thể mỗi khác, nhưng như em đã nói, về gốc là phải dễ, hồ sơ chỉ cần làm sao nổi bật những điểm để bọn xét visa nó thấy khó có khả năng trốn là được. Như em đã nói anh hùng hảo hán như em vợ em còn xin được visa cơ mà.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi khác cụ. Quan điểm của em là nếu chỗ nào bắt em phải bỏ tiền ra mua vé , lên lịch trình rồi đặt phòng khách sạn các thứ ... xong mới xét duyệt visa thì còn lâu em mới đi du lịch nước ấy, nếu công tác thì lại khác . Thế giới có rất nhiều nước , không cần phải cắm đầu vào những nước mà nó hành mình như thế .

Bỏ tiền làm các thứ xong đến lúc phỏng vấn nó chém cho câu " không duyệt " thì mình mất tiền oan còn nó tỉnh bơ, thì quá là khổ dzâm !
Chả ai bắt cụ bỏ tiền ra mua vé thật cả, các lsq còn khuyến cáo đừng mua vé mà chỉ là ĐẶT CHỖ thôi, là cụ tự huyễn hoặc hoặc nghe người khác nói linh tinh thôi.

Việc "hành" thì phải chịu thôi, ai bảo cụ sinh ra ở 1 nước mà số dân cầm visa du lịch sang trốn chui trốn lủi ở lại nước người ta bất hợp pháp nhiều vô số, chưa kể nhiều người rất thích giở trò ma giáo loanh quanh ko trung thực, trách người ta thì cũng phải trách dân mình trước.

Cá nhân e thì thích nước nào sẽ đi bằng dc nước đó, bất kể visa khó hay dễ. Thực tế là e luôn đề cao việc tự khai trung thực, không nhờ vả dịch vụ và cũng chưa từng bị từ chối.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Giờ các cụ đi máy bay còn ngại covid ko nhỉ, có lẽ các cụ giờ nhu cầu đi công việc hoặc thăm thân chứ ko phải đơn thuần đi chơi/ du lịch?
E visa Ca còn hạn mà giờ cũng chưa dám bay (kể cả trong nước hay các nước Asean).

Nguoituhanh126

Xe hơi
Giờ các cụ đi máy bay còn ngại covid ko nhỉ, có lẽ các cụ giờ nhu cầu đi công việc hoặc thăm thân chứ ko phải đơn thuần đi chơi/ du lịch?
E visa Ca còn hạn mà giờ cũng chưa dám bay (kể cả trong nước hay các nước Asean).
Ngại không phải vì sợ nhiễm, mà ngại vì lỡ nhiễm ở nước ngoài thì phải cách ly trong khách sạn, đổi vé bay, thay đổi lịch trình, test PCR, claim bảo hiểm các thứ phiền phức. Còn ở nhà có bị thì ở nhà 1 tuần là hết, thoải mái hơn nhiều chẳng bao nhiêu chi phí.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Ngại không phải vì sợ nhiễm, mà ngại vì lỡ nhiễm ở nước ngoài thì phải cách ly trong khách sạn, đổi vé bay, thay đổi lịch trình, test PCR, claim bảo hiểm các thứ phiền phức. Còn ở nhà có bị thì ở nhà 1 tuần là hết, thoải mái hơn nhiều chẳng bao nhiêu chi phí.
Cụ nói đúng. Nhưng đi máy bay thì xác suất nhiễm cũng cao hơn.
E cuồng chân quá, trước mỗi năm bay nước ngoài vài ba chuyến, giờ 2 năm ko thấy mặt cái mb, đến sân bay cũng ko dám bén mảng lại gần, trong nước e cũng chỉ di chuyển bằng xe tự lái.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Cụ nói đúng. Nhưng đi máy bay thì xác suất nhiễm cũng cao hơn.
E cuồng chân quá, trước mỗi năm bay nước ngoài vài ba chuyến, giờ 2 năm ko thấy mặt cái mb, đến sân bay cũng ko dám bén mảng lại gần, trong nước e cũng chỉ di chuyển bằng xe tự lái.
Em vẫn bay trong nước cụ à. Gồm cả đi chơi lẫn công tác. Nói chung thì mình cứ khẩu trang và xịt khuẩn. Có dính thì mua thuốc uống thôi chứ cũng không thể không đi được.

windy1

Xe điện
Vài hôm nữa em bay đi chơi, sẽ cho cụ biết cảm giác của em, về Covid-19.

maple.leaf

Xe máy
Chính phủ Canada vừa tuyên bố bãi bỏ xét nghiệm khi nhập cảnh từ 1 tháng 4 là em book vé đi liền, ở nhà hơn 2 năm quá cuồng chân. Có điều giá quá mắc, cao gấp đôi lúc trước dịch.

maple.leaf

Xe máy
Chả ai bắt cụ bỏ tiền ra mua vé thật cả, các lsq còn khuyến cáo đừng mua vé mà chỉ là ĐẶT CHỖ thôi, là cụ tự huyễn hoặc hoặc nghe người khác nói linh tinh thôi.

Việc "hành" thì phải chịu thôi, ai bảo cụ sinh ra ở 1 nước mà số dân cầm visa du lịch sang trốn chui trốn lủi ở lại nước người ta bất hợp pháp nhiều vô số, chưa kể nhiều người rất thích giở trò ma giáo loanh quanh ko trung thực, trách người ta thì cũng phải trách dân mình trước.

Cá nhân e thì thích nước nào sẽ đi bằng dc nước đó, bất kể visa khó hay dễ. Thực tế là e luôn đề cao việc tự khai trung thực, không nhờ vả dịch vụ và cũng chưa từng bị từ chối.
Cách đây hơn 20 năm, khi đi du học mọi người hầu hết dùng dịch vụ, em tự làm hết. Em đến mấy hội chợ du học tìm trường, lấy đơn về điền, chờ lấy giấy chấn nhận học xong đó tự làm hồ sơ nộp qua Thái Lan rồi chở ngay phỏng vấn. Có visa rồi, ra Vietcombank đóng tiền học, mua vé máy bay đi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Chính phủ Canada vừa tuyên bố bãi bỏ xét nghiệm khi nhập cảnh từ 1 tháng 4 là em book vé đi liền, ở nhà hơn 2 năm quá cuồng chân. Có điều giá quá mắc, cao gấp đôi lúc trước dịch.
HY vọng sau 1 thời gian nó sẽ hạ.
E có đứa bạn Ý vừa đặt vé qua VN tháng 8, chặng Milan - Sing - Han có 960E, cũng ko đắt lắm. Trước dịch e bay của ThaiAirways khuyến mại cũng tầm 900USD rồi.
E mà đi Ca thì muốn kết hợp vs US, nhưng chắc phải nghe ngóng thêm 1 tgian nữa xem tình hình dịch thế nào, chứ giờ vẫn ngại lên mb lắm.

windy1

Xe điện
Cụ đi sang đó xong, về kể em nghe với nhé. Nếu thuận lợi , và du lịch như trước đây (pre-Covid-19), em sẽ tính việc đi Canada trong mùa hè nầy. Theo em , vé bay không đắt, nhưng giá phòng ks thì quá đắt, so với trước đây.

windy1

Xe điện
Vầng e sẽ hóng bài của cụ :D E vẫn lôi vlog của tụi nước ngoài ra theo dõi cho đỡ nhớ :))
Mấy tháng trước đây, em e ngại Covid-19 trên máy bay, như cụ hiện giờ. Cho nên, em bắt đầu bằng các chuyến bay ngắn, khoảng 1.5-2 hrs, sau đó là bay xa hơn 5 -6 tiếng. Đi xong, về thấy hết sợ, vì cảm giác , mọi việc bình thường.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây hơn 20 năm, khi đi du học mọi người hầu hết dùng dịch vụ, em tự làm hết. Em đến mấy hội chợ du học tìm trường, lấy đơn về điền, chờ lấy giấy chấn nhận học xong đó tự làm hồ sơ nộp qua Thái Lan rồi chở ngay phỏng vấn. Có visa rồi, ra Vietcombank đóng tiền học, mua vé máy bay đi.
Thực ra đối vs e, quá trình tự chuẩn bị xin visa, book phòng, đặt vé, lên lịch trình.... cũng là 1 thú vui :)) , nên trừ TQ, em hầu như ko bao giờ đi kiểu ăn sẵn theo tour....
Ca vs người làm lần đầu thì khai báo cũng đòi hỏi nhiều thứ, nhất là khoản hộ khẩu, khai bmace... nhưng cuối cùng ss với nhiều nước pt khác thì e thấy hóa ra Ca làm văn minh gọn nhẹ, hào phóng nhất.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tháng trước đây, em e ngại Covid-19 trên máy bay, như cụ hiện giờ. Cho nên, em bắt đầu bằng các chuyến bay ngắn, khoảng 1.5-2 hrs, sau đó là bay xa hơn 5 -6 tiếng. Đi xong, về thấy hết sợ, vì cảm giác , mọi việc bình thường.
Trong nước thì trước dịch tới giờ e đã ko bay 7-8 năm rồi vì ko có nhu cầu, giờ cũng vậy.
Kết hợp cv thì cuối năm e muốn bay EU, e ko ngại, mà ngại nhất người nhà lo lắng nói ra nói vào phát mệt.