[HĐCĐ] Xin kinh nghiệm lái xe Nha Trang Huế

ttvnol.com

Xe tăng
Tết này nhà em nghỉ hơn 2 tuần bắt đầu từ 22 âm lịch ( 13 tháng 1) đến mùng 10 tết ( chắc đi đến cỡ 27 tháng 1 thôi ) nên tính tự lái xe đi thong dong vài điểm từ Nha Trang đi Huế rồi vòng ngược lại Nha Trang . Các cụ tư vấn giúp em với thời gian cỡ 12 ngày có thể đi được lịch trình thế nào ? Có những điểm nào nên đi và phù hợp với gia đình trẻ nhỏ . Em ko quá tham đi nhiều mà thích mỗi điểm dừng chân cỡ 2-3 ngày trở lên cho tụi nhỏ trải nghiệm nghỉ ngơi .
À có cái phần mềm Navitel ko biết có cụ nào xài qua chưa cho em ít review so sánh với VietMaps giúp em với .
Cảm ơn các cụ đã cho lời khuyên

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Có bằng ấy thời gian thì đi thế nào chả được thích đâu dừng đấy.

Văn hoá thì tỉnh nào cũng có, Lịch sử thì nguyên tỉnh Bình Định nghiên cứu về Quang Trung. Khảo cổ thì có văn hoá Sa Huỳnh ở Quảng Ngãi. Văn hoá Chăm có Thánh Địa Mỹ Sơn. Đỉnh cao của Văn hoá thì thăm Hội An là nơi giao thoa đủ các thể loại. Đến Huế thì cơ man nào là văn hoá triều đại nhà Nguyễn.

Nhà Trang - Huế cụ đi 7 ngày đã chả còn chỗ nào chơi rồi. Bằng đó thời gian cụ chạy luôn ra Bắc chơi, cứ đi kiểu vui đâu chầu đấy cho nó phiêu :D

ttvnol.com

Xe tăng
Có bằng ấy thời gian thì đi thế nào chả được thích đâu dừng đấy.

Văn hoá thì tỉnh nào cũng có, Lịch sử thì nguyên tỉnh Bình Định nghiên cứu về Quang Trung. Khảo cổ thì có văn hoá Sa Huỳnh ở Quảng Ngãi. Văn hoá Chăm có Thánh Địa Mỹ Sơn. Đỉnh cao của Văn hoá thì thăm Hội An là nơi giao thoa đủ các thể loại. Đến Huế thì cơ man nào là văn hoá triều đại nhà Nguyễn.
Em đang tính chạy ra Huế trước rồi mới vòng vèo đi về thong thả .
Cụ đi nhiều cho em vài điểm tụi nhỏ sẽ thích với ạ .

Tom80

Xe buýt
Không biết trẻ nhỏ nhà cụ nhiêu tuổi rồi, nếu tầm 4 - 5 tuổi đổ lên tha tốt.
Mà cụ nghỉ dài ngày, nghỉ gần hơi phí, phải em là chạy Nha Trang - Mèo Vạc ăn Tết.
Cụ xem 30, mùng 1, mùng 2 nghỉ ở đâu, vì cơ bản mấy ngày này ko có hàng quán dọc đường.
Cụ có thể đi đường biển, về đường núi.

ttvnol.com

Xe tăng
Mà cụ nghỉ dài ngày, nghỉ gần hơi phí, phải em là chạy Nha Trang - Mèo Vạc ăn Tết.
Cụ xem 30, mùng 1, mùng 2 nghỉ ở đâu, vì cơ bản mấy ngày này ko có hàng quán dọc đường.
Dạ f1 nhà em 4 tuổi ạ . Em cũng xác định vừa đi vừa nghỉ ngơi chứ đi xa ra bắc như vậy hơi mệt cụ ạ .

Tom80

Xe buýt
Dạ f1 nhà em 4 tuổi ạ . Em cũng xác định vừa đi vừa nghỉ ngơi chứ đi xa ra bắc như vậy hơi mệt cụ ạ .
Nhóc 4 tuổi đi còn khỏe hơn mình, cụ kiếm phụ kiện đỡ cổ cho gấu và F1 ngủ, ghế F1 chèn thêm túi đồ để F1 để chân.
Với thời gian như cụ, e sẽ lên núi trước (ngày 1 đi xa nhất có thể) nghỉ Tết ở Huế rồi đi 1A về, tối cuối ở Quy nhơn. Phú Yên, Đà lạt gần chỗ cụ, nên để dịp ngắn ngày.
Buôn mê thuật ở tầm 2 đêm, cafe, khí hậu, con người, đá voi mẹ. Cá nhân e ko thích bản Đôn, thấy tội mấy con voi, quả nhà mồ thì thôi rồi. Đắc Lắc 2 đêm.
Quy nhơn ở tầm 2 đêm, Tam Kỳ 1 đêm, Hội An - Đà Nẵng 3 đêm, Huế 2 đêm.

ttvnol.com

Xe tăng
Nhóc 4 tuổi đi còn khỏe hơn mình, cụ kiếm phụ kiện đỡ cổ cho gấu và F1 ngủ, ghế F1 chèn thêm túi đồ để F1 để chân.
Với thời gian như cụ, e sẽ lên núi trước (ngày 1 đi xa nhất có thể) nghỉ Tết ở Huế rồi đi 1A về, tối cuối ở Quy nhơn. Phú Yên, Đà lạt gần chỗ cụ, nên để dịp ngắn ngày.
Buôn mê thuật ở tầm 2 đêm, cafe, khí hậu, con người, đá voi mẹ. Cá nhân e ko thích bản Đôn, thấy tội mấy con voi, quả nhà mồ thì thôi rồi. Đắc Lắc 2 đêm.
May quá em cảm ơn cụ đã thông tin giùm em khâu chuẩn bị .
Trong mấy điểm trên cụ cho hỏi cung đường Tây Nguyên ( đak lak và buôn mê thuột ) có khó đi ko cụ ?
Ngoài dùng google maps em nên xài thêm phần mềm nào cảnh báo tốc độ ? Vietmaps có ổn ko cụ ?

Tom80

Xe buýt
Với em, qua tp Vinh vào trong đều dễ đi 😁 (cả đường lẫn tài), đường Tây Nguyên đẹp, thoáng, e chưa gặp cảnh bò nên ko rõ.
Google map đc 95%, trục 1A ổn, cụ xem đường trước khi đi, báo thời gian di chuyển ổn. Google map có hiện tượng dẫn vào đường cấm, nên cụ ngó biển, vạch bằng cơm là chuẩn nhất, để ý 1 chút là đươc.
Vietmap em ko dùng, cụ update trc khi đi, cảnh báo biển của cam vietmap đc 99%

ttvnol.com

Xe tăng
Với em, qua tp Vinh vào trong đều dễ đi 😁 (cả đường lẫn tài), đường Tây Nguyên đẹp, thoáng, e chưa gặp cảnh bò nên ko rõ.
Google map đc 95%, trục 1A ổn, cụ xem đường trước khi đi, báo thời gian di chuyển ổn. Google map có hiện tượng dẫn vào đường cấm, nên cụ ngó biển, vạch bằng cơm là chuẩn nhất, để ý 1 chút là đươc.
Vietmap em ko dùng, cụ update trc khi đi, cảnh báo biển của cam vietmap đc 99%
Bữa trước ngồi đọc topic về Măng Đen mà các cụ còm khó đi lắm nên ngại . Để em tìm hiểu thêm xem sao . À có cái phần mềm Navitel ko biết có cụ nào xài qua chưa cho em ít review so sánh với VietMaps.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ

ttvnol.com

Xe tăng
30 đến mùng 2 nhà em chơi loanh quanh Huế , Đà Nẵng , Hội An thôi cho nó dễ kiếm dịch vụ hàng quán . Chứ mấy điểm ko phát triển du lịch thường họ đóng cửa hết cụ ạ . Tiện cụ nào đi nhiều cho em hỏi về mấy điểm dừng chân ở Lăng Cô có gì hay ko ? Em đang tìm thêm mấy điểm ở Quảng Ngãi nữa .

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Nha trang- Huế cách nhau có vài trăm km thôi mà cụ chơi gần 3 tuần thì lãng phí thực sự :))

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
3 tuần chạy Nha Trang - Hà Nội quá thoải mái, kể cả nhà có trẻ sơ sinh cũng chả mệt.

xe may ga tau

Xe buýt
Tết này nhà em nghỉ hơn 2 tuần bắt đầu từ 22 âm lịch ( 13 tháng 1) đến mùng 10 tết ( chắc đi đến cỡ 27 tháng 1 thôi ) nên tính tự lái xe đi thong dong vài điểm từ Nha Trang đi Huế rồi vòng ngược lại Nha Trang . Các cụ tư vấn giúp em với thời gian cỡ 12 ngày có thể đi được lịch trình thế nào ? Có những điểm nào nên đi và phù hợp với gia đình trẻ nhỏ . Em ko quá tham đi nhiều mà thích mỗi điểm dừng chân cỡ 2-3 ngày trở lên cho tụi nhỏ trải nghiệm nghỉ ngơi .
À có cái phần mềm Navitel ko biết có cụ nào xài qua chưa cho em ít review so sánh với VietMaps giúp em với .
Cảm ơn các cụ đã cho lời khuyên
Em đi rồi, 12 ngày, vui đâu vào đấy. Ngày đầu đến Huế chơi tiếp đến chạy từ Huế vào Quy Nhơn hoặc Tuy Hoà , tiếp đến vào Nha Trang
Lượt ra Nha Trang Đà Nẵng tiếp đến Quảng Bình .... tiếp đến Hà Nội
Nhưng em đi đợt hè

Thông XD

Đi bộ
Sắp tới em cũng đi từ SaiGon định ghé ngủ đêm tại Quy Nhơn. Nhờ cụ chỉ điểm các chỗ nào ăn ngon ngủ yên để tiếp tục hành trình cho ngày sau về Huế

Tom80

Xe buýt
Sắp tới em cũng đi từ SaiGon định ghé ngủ đêm tại Quy Nhơn. Nhờ cụ chỉ điểm các chỗ nào ăn ngon ngủ yên để tiếp tục hành trình cho ngày sau về Huế
Nghỉ đêm thì cụ xem ở mạn gần tượng đài Bác Hồ, các quán ăn cũng ở loanh quanh gần đấy: bánh xèo, bún sứa, quán nhậu; cuốn, bánh xèo, bánh hỏi, nem chua e toàn ăn ở Tuy phước chứ trên phố e ko rõ.
Ăn ở Phú yên thì e ấn tượng với món bánh canh, sợi dai, hơi cay, khác với bánh canh Nha trang.

ttvnol.com

Xe tăng
Nha trang- Huế cách nhau có vài trăm km thôi mà cụ chơi gần 3 tuần thì lãng phí thực sự :))
Vài trăm của cụ ý là "620" km 1 chiều chưa tính tạt ngang ngửa điểm này điểm kia ? 2 chiều là 1k2 km có lẻ . Em đi thong dong chứ có đi để check in đâu mà lãng phí cụ ơi .

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Vài trăm của cụ ý là "620" km 1 chiều chưa tính tạt ngang ngửa điểm này điểm kia ? 2 chiều là 1k2 km có lẻ . Em đi thong dong chứ có đi để check in đâu mà lãng phí cụ ơi .
Ngày cụ chạy 200km thì thích tạt ngang chỗ nào chả dc.Ý em là cụ chạy từ Nha Trang - Huế cụ chơi những gì hết được 20 ngày??? Cụ dân biển thì chắc ko thích tắm biển nữa rồi. Mà mùa này biển từ Đà Nẵng đổ vào lạnh sun vòi. Loanh quanh Huế - Hội An tầm 1 tuần thì chán ngấy ra rồi :))