[VHGT & ATGT] Xin kinh nghiệm lái xe đường Hà Nội cho tài mới!

vespalx125ie

Xe máy
Chào các cụ!

Em mới lấy xe được một tuần, bằng em cũng vừa mới lấy hồi tháng 8 năm nay, chưa có tý kinh nghiệm nào ôm vô lăng cả nhưng em cũng bạo dạn lấy xe đi làm luôn sau khi cưới vợ 2. Lộ trình của em là từ khu vực Nam Hồng (Đông Anh), em đi qua cầu Nhật Tân rồi vòng xuống đê đi về phía Nhà hát lớn Hà Nội (VP ở gần khu vực đó). Quả thật là em mới lái nên đi xe giờ tan tầm (nhất là buổi tối), đoạn chiều về từ VP em đến cầu Nhật Tân, đường đông, đèn đỏ nhiều, xe máy đi lộn xộn tạt ngang tạt ngửa khiến em chóng hết cả mặt, căng thẳng đầu óc quá. Lúc nào cũng chỉ sợ xe em va quệt vào xe của họ.
Hôm rồi do căng thẳng quá nên em vô tình nhấn chân phanh nhầm sang ga, thế là hôn nhẹ xe máy phía trước. Gặp đúng ông đầu gấu, xuống xe đập phá gương của em (may mà em không bị đánh). Sau vụ đó em lại có phần run hơn khi đi đường. Vì vậy từ kinh nghiệm lâu năm của các cụ trên OF, nhất là các cụ ở HN thì cho em xin vài lời khuyên sau với ạ.

1. Lộ trình của em đi và về từ Nam Hồng đến Phan Chu Trinh (Hoàn Kiếm) thì nên đi theo lộ trình nào là tốt nhất cho tài mới ạ? (Đường vắng, ít đèn đỏ...).
2. Kinh nghiệm đi đường đông mà có nhiều xe máy lấn làn, đè đầu, tạt ngang tạt ngửa xe mình thì phải xử lý ntn cho chuẩn ạ?

Em cảm ơn các cụ trước nhé.

TOMBM

Xe buýt
Cụ cứ học mấy e vespa, lead ấy. Quây inox quanh xe, loại to chắc chắn vào, rồi tự tin lái :D

vespalx125ie

Xe máy
Đường đông cứ rà phanh đi chậm thôi cụ, khi nào thoáng chút là đệm ga thôi chứ cũng ko có giải pháp nào cho lái mới đâu, trừ khi cụ lái tốt rồi thì có thể cải thiện thêm tốc độ ạh
Chúc cụ lx an toàn nhé!
Cảm ơn cụ nhé!

TOMBM

Xe buýt
Em lo vụ xước xát thì ít (vì em có bảo hiểm), mà lo vụ va quẹt với dân a chị là nhiều ạ.
Đùa cụ thôi. Cụ cứ tự tin cầm lái, bình tĩnh xử lý, nắm rõ và tuân thủ luật, chịu khó tập dượt ngoài đường vắng,...
Khi nào kinh nghiệm lái được khoảng 5000km thì cơ bản là người-xe như 1 đc. Nên cuối tuần cụ cứ tranh thủ chở vợ con đi du lịch, về quê, ... chả mấy chốc ngọt ngay ấy mà.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Trăm hay không bằng tay quen cụ ạ. Cứ giờ bay nhiều mới thành thục được.
Cứ đi thẳng, hạn chế đánh lái, cố giữ khoảng cách vừa phải với xe phía trước để hạn chế xe máy vào giữa.
Chào các cụ!

Em mới lấy xe được một tuần, bằng em cũng vừa mới lấy hồi tháng 8 năm nay, chưa có tý kinh nghiệm nào ôm vô lăng cả nhưng em cũng bạo dạn lấy xe đi làm luôn sau khi cưới vợ 2. Lộ trình của em là từ khu vực Nam Hồng (Đông Anh), em đi qua cầu Nhật Tân rồi vòng xuống đê đi về phía Nhà hát lớn Hà Nội (VP ở gần khu vực đó). Quả thật là em mới lái nên đi xe giờ tan tầm (nhất là buổi tối), đoạn chiều về từ VP em đến cầu Nhật Tân, đường đông, đèn đỏ nhiều, xe máy đi lộn xộn tạt ngang tạt ngửa khiến em chóng hết cả mặt, căng thẳng đầu óc quá. Lúc nào cũng chỉ sợ xe em va quệt vào xe của họ.
Hôm rồi do căng thẳng quá nên em vô tình nhấn chân phanh nhầm sang ga, thế là hôn nhẹ xe máy phía trước. Gặp đúng ông đầu gấu, xuống xe đập phá gương của em (may mà em không bị đánh). Sau vụ đó em lại có phần run hơn khi đi đường. Vì vậy từ kinh nghiệm lâu năm của các cụ trên OF, nhất là các cụ ở HN thì cho em xin vài lời khuyên sau với ạ.

1. Lộ trình của em đi và về từ Nam Hồng đến Phan Chu Trinh (Hoàn Kiếm) thì nên đi theo lộ trình nào là tốt nhất cho tài mới ạ? (Đường vắng, ít đèn đỏ...).
2. Kinh nghiệm đi đường đông mà có nhiều xe máy lấn làn, đè đầu, tạt ngang tạt ngửa xe mình thì phải xử lý ntn cho chuẩn ạ?

vespalx125ie

Xe máy
Đúng đấy bạn ơi, tất cả cứ dần dần là tay lái sẽ ổn thôi, căng thẳng là điều không thể tránh được cho lái mới, khoảng 1 vạn km mới hết. Nếu bạn có người nhà hay người quen lái tốt rồi nhờ họ hướng dẫn chi tiết mọi thao tác, kỹ năng làm sao thuộc lòng như hs tiểu học đọc bản cửu chương là ok.Chúc bạn lái xe an toàn, vui vẻ nhé
mr.TrungAT
Cảm ơn bác đã động viên. Giờ tâm lý em đỡ hơn rồi ạ ^^.

vespalx125ie

Xe máy
Trăm hay không bằng tay quen cụ ạ. Cứ giờ bay nhiều mới thành thục được.
Cứ đi thẳng, hạn chế đánh lái, cố giữ khoảng cách vừa phải với xe phía trước để hạn chế xe máy vào giữa.
Cảm ơn cụ. Em cũng đang cố gắng duy trì như vậy ạ.

minhtienelnino

Xe máy
Nhớ hồi mới lấy bằng cũng cảm giác hệt như cụ, cụ cứ yên tâm, thả lỏng, bình tĩnh, nhường nhịn là dần dần ổn hết cụ ạ

vempham

Xe hơi
Cuối t10 em thi lấy bằng, đầu tháng 11 em lấy xe, chắc cũng sẽ sớm được kinh qua cảm giác của cụ chủ :-s

xecub49

Xe điện
Em đi AT cụ ạ. Eco Titanium ạ.
Cụ đi 1 tháng là ổn ngay mà. Đường đông cứ từ từ đi cụ, căn xe tốt thì xe 2b không dám tạt nhiều đâu. Và quan trọng là không được vội vàng ngay cả sau đít bấm còi, và luôn xác định là mình chờ đợi và đi khi có khoảng cách.

zazago

Xe máy
Cứ bình tĩnh, đừng cuống là đi được :D

Chào các cụ!

Thả chân ga đặt vào ngay chân phanh nhé

Du_don

Xe điện
Thuê lái xe đi ạ

dũng sơn la

Xe máy
giống em ngày đầu lên xe tập chung còn không nói chuyện ji được

Soccon307

Xe hơi
Em lo vụ xước xát thì ít (vì em có bảo hiểm), mà lo vụ va quẹt với dân a chị là nhiều ạ.
Cứ từ từ bình tĩnh cụ ạ. Chẳng may va chạm dân xã hội thì mình nhường nhịn, nói lý lẽ một tí bảo e mới lái a thông cảm chắc không vấn đề gì đâu. Sợ nhất gặp mấy ông choai choai mới lớn ấy.

vespalx125ie

Xe máy
giống em ngày đầu lên xe tập chung còn không nói chuyện ji được
Chuẩn 100% bác ạ. Lên xe mà ngồi bên cạnh gặp phải người hay tám chuyện là em đau hết cả đầu. Tối qua đón đưa em đúng đường HN tan tầm, nó ngồi ghế phụ cứ thao thao bất tuyệt làm em căng thẳng quá.