[Thảo luận] Xin kinh nghiệm Hà Nội đi Thanh Hóa cho lái mới lần đầu tiên đi.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Kính thưa các cụ.
Như tiêu để em viết đó, đây là lần đầu tiên em tự lái xe trên cung đường này, cụ thể là sáng mai thứ 7. Em mượn được xe Getz để cho gấu và F1,F2 về thăm nội, do em mới có bằng và cũng khá ít lái nên trước khi đi em đang có khá nhiều băn khoăn mong rằng các cụ nào đã đi nhiều cho em chút kinh nghiệm để chuyến đi được an toàn.
Lộ trình dự kiến của em là:
Văn Quán --> Trần Phú (Hà Đông) --> Nguyễn Trãi --> Nguyễn Xiển --> Leo lên cầu cạn --> Pháp Vân - Cầu Giẽ --> Cầu Giẽ - Ninh Bình --> TP Ninh Bình --> Bỉm Sơn (Về đến đây thì em không lo nữa vì nhà em gần đó).
Với lộ trình trên các cụ cho em hỏi:
1. Lộ trình đó có OK không?
2. Trên các đoạn đó em phải chú ý những gì, trên những đoạn nào (Em biết là phải tuân thủ biển báo nhưng các cụ biết đó, lái mới nên khả năng quan sát còn hạn chế)?
3. Khi chạy trên cao tốc, thì em nên đi trên làn nào, và tốc độ nên đi bao nhiêu?
4. Các đoạn trên chỗ nào hay bị xxx hỏi thăm và hỏi thăm các lý do gì, làm sao để tránh ạ?
5. Ngoài những yếu tố trên các cụ xem em cần chuẩn bị những gì nữa để cho chuyến đi được suôn sẻ.
Cho em cám ơn trước sự tư vấn của các cụ.

gandat

Xe tải
1. Lộ trình ok
2,3. Cụ cứ nhìn biển đi đúng tốc độ cho e. Đi làn ngoài cùng bên trái cụ ạ.
4. Cụ đi bình thường tuân theo biển thì không có xxx nào hỏi thăm cả
5. Đói với cung đường cụ đi không xa lắm nên công tác chuẩn bị không cần nhiều. Nước non để sẵn trên xe. Cụ để sẵn ra bên ngoài vài trăm k tiền lẻ để trả tiền cầu đường, vì đi đoạn Cầu Giẽ - Ninh Bình nó chém phí 70k cho toàn tuyến cơ.
Cơ bản là e cũng chỉ biết có thế vì e đi theo biển nên chưa gặp xxx đoạn này lần nào. Có thiếu nhờ các cụ khác chỉ bảo thêm cho cụ.
Chúc cụ chuyến đi an toàn, vui vẻ.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
đường NB-TH đang làm nên khó đi lắm vì vậy cụ ko phải lo xxx
cụ cứ đi đúng tốc độ thì chẳng ai tự nhiên hỏi cả
cách đây 2 năm em cũng lần đâu tiên 1 mình về thanh hóa, chẳng hỏi bác nào cả, cứ đi đúng thì ko ai phạt dc mình
em khuyên cụ nên đi đương HCM (tất nhiên ko biết nhà cụ ở đâu, có khi đương 1 tiện hơn)

cop3x3

Xe hơi
Lộ trình của cụ thế là chuẩn rồi. Đoạn cao tốc Pháp vân - Ninh Bình cụ cứ đi đúng tốc độ, làn xe (làn ngoài 100km, trong 80km) gặp ông nào củ chuối chạy làn ngoài chậm thì cũng kiên trì một chút, nháy đèn, còi... Nếu ko đc thì signal vào làn trong giữ tốc độ 80 vuot qua. Đoạn Ninh Bình - Thanh Hóa thì đường đông và ko được đẹp lắm nên cũng ko đi nhanh dc. Cụ chú ý biển hạn chế toc do, cấm oto vượt, vạch liền. Cụ ít lái thì cứ từ từ mà đi. Đi đúng thì chẳng sợ thằng xxx đểu nào hết. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn.

volume

Xe tăng
Cụ đi rồi làm bài hành trình cho ace nhé. Chúc cụ thượng lộ bình an

dò đường

Xe tải
Đoạn Ninh Bình - THanh Hóa đúng là đường rất xấu (đang làm) nên không có xx, Hà Nội - Ninh Bình đi đường cao tốc nên cũng khỏi lo xx, tốc độ max 100.
Nếu nơi cụ cần đến là mấy cái huyện bên phía mạn Suối cá thần (em chả nhớ tên) thì đi đường HCM rất tiện. Chúc cụ LX an toàn.

unknown.king

Xe tăng
cụ vừa đi vừa nhìn biển thôi.đi đến ninh bình xuống đ' 1 cái cho nhẹ người lấy tinh thần lái tiếp. ai cũng có thời gian đầu khó khăn mà cụ

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Cám ơn các cụ đã tư vấn.
Em hỏi thêm chút nữa là về đến Ninh Bình, thì nên đi qua cầu non nước hay đi đường tránh thành phố.
Nhà em ở Nga Sơn giáp biển nên em không đi đường HCM được. Em mà đi thì em đi hình chữ U ngay.
Ngày trước em học lái xe các thày dặn là khi đi trên cao tốc nên chạy ở làn giữa nó sẽ an toàn hơn. Cái này có đúng không các cụ.
Với em nghe nói là trên cầu cạn Nguyễn Xiển và đầu Cầu Giẽ, các cụ hay bảo là xxx hay bắt linh tinh, có đúng thế không ạ.

vt_hoa

Xe tăng
Cao tốc cầu Giẽ - Ninh Bình lái mới đi 100 hơi ghê tay, chậm hơn thì bị xe sau thúc còi. Cụ đi vào làn giữa chạy 80 và không lo bị thúc xin vượt. Cụ cứ điềm đạm mà đi, qua Ninh Bình, Tam Điệp chú ý biển báo, đèn đỏ trong nội thành, chạy đúng tốc độ cho phép là OK. Cụ chạy vài lần quen rôi thì lại phi ầm ầm ấy mà

alecom

[Tịch thu bằng lái]
đầucầu giẽ đúng là có biển 40 đoạn từ Ha nam về HN, em vừa đi về sáng nay 3-8 (7h sáng) em đi đúng tốc độ nhưng nhìn cũng ko thấy xxx nào cả
còn cầu cạn thì em dự là chỉ bắt nếu sai làn chèn vạch thôi

tuanphoto

Xe hơi
Cụ đi Chú ý biển báo, tốc độ, vạch kẻ đường

phamvdinh254

Xe tải
Đường cao tốc Cầu giẽ - Ninh bình, bây giờ XXX đã bắn tốc độ . Cụ đi cẩn thận, đừng vượt quá 100.
Bạn em bị bắn 135 /100 (km/h) đấy.

trongkhanh09

Xe tăng
Kính thưa các cụ.
Như tiêu để em viết đó, đây là lần đầu tiên em tự lái xe trên cung đường này, cụ thể là sáng mai thứ 7. Em mượn được xe Getz để cho gấu và F1,F2 về thăm nội, do em mới có bằng và cũng khá ít lái nên trước khi đi em đang có khá nhiều băn khoăn mong rằng các cụ nào đã đi nhiều cho em chút kinh nghiệm để chuyến đi được an toàn.
Văn Quán --> Trần Phú (Hà Đông) --> Nguyễn Trãi --> Nguyễn Xiển --> Leo lên cầu cạn --> Pháp Vân - Cầu Giẽ --> Cầu Giẽ - Ninh Bình --> TP Ninh Bình --> Bỉm Sơn (Về đến đây thì em không lo nữa vì nhà em gần đó).
2. Trên các đoạn đó em phải chú ý những gì, trên những đoạn nào (Em biết là phải tuân thủ biển báo nhưng các cụ biết đó, lái mới nên khả năng quan sát còn hạn chế)?
3. Khi chạy trên cao tốc, thì em nên đi trên làn nào, và tốc độ nên đi bao nhiêu?
4. Các đoạn trên chỗ nào hay bị xxx hỏi thăm và hỏi thăm các lý do gì, làm sao để tránh ạ?
5. Ngoài những yếu tố trên các cụ xem em cần chuẩn bị những gì nữa để cho chuyến đi được suôn sẻ.

Cứ "sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật" là ok hết cụ ạ ;;)
Mà cụ mới lái chắc cũng cẩn thận, ko chạy ẩu nên cũng ít nguy cơ hơn các anh em tay lái "lụa" ạ

hoathanhque

Xe buýt
Kính thưa các cụ.
Em hay đi về Thanh Hóa nên em có vài chia sẻ với cụ:
1/ Lộ trình cụ đi như thế là OK.
2/ Về biển báo thì cụ chú ý quan sát để còn rút kinh nghiệm lần khác mềnh đi. Chú ý là đoạn lên xuống chỗ Cầu Giẽ- Ninh Bình có biển tốc độ là 40, vì vậy khi gần đến đấy giảm ga để đúng tốc độ cho phép (xxx đã bắt đầu vợt ở đoạn này).
3/ Đường về từ Ninh Bình tới Thanh Hóa đang làm nên chắc không bị bắn tốc độ.
4/ Để chuyến đi suôn sẻ cần đổ đầy bình xăng từ Hà Nội, xem lốp có non không để bơm, chuẩn bị ít nước uống, ít tiền lẻ để nộp phí đường.
Chúc cụ thượng lộ, bình an.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Các cụ cho em hỏi thêm, em đi Getz, chiều đi và về mỗi chiều tầm 140km, đi lung tung ở quê tầm 50km thì đổ tầm bao nhiêu xăng là vừa ạ.
Xe đi thuê nên mình có thừa xăng họ cũng chả tính cho mình nên em muốn đổ vừa phải thôi ạ.

Mr Getz

Xe tải
Em hay chạy tuyến này giống xe của cụ (Getz1.1), xăng thì cứ 5.5L/100Km.

Joomi

Xe máy
Em cũng đã từng trải qua cái cảm giác lo lắng lần đầu đi xa mà thuê xe như bác cách đây cũng 4 năm rồi. Hồi đó thuê được con Matiz em một mình chạy cao tốc PV-CR cũng thử chạy 100kmh. Nghĩ lại dại vì xe đi thuê mình có biết chất lượng ra sao đâu. Lúc chạy 100kmh mới thấy nó đảo kinh khủng. Nguy hiểm!!!

Đoạn đang làm đường từ NB-TH bụi kinh khủng và thi thoảng lại còn tắc nữa nên cần chuẩn bị nước uống đầy đủ và cửa xe đóng kín để tránh bụi. Kiểm tra lốp dự phòng bơm ngon khoảng 2,3kg, và bác cần biết cách thay lốp để khi cần là xử lý được. Phải biết chắc kích ở đâu, đặt vào chỗ nào, làm ntn...
Nhắc mọi người trên xe cẩn thận khi mở cửa xe lúc xuống và nhớ khóa tổng khi xe chạy. Xe có trẻ em thì cẩn thận nên khóa không cho mở từ phía trong đối với cánh sau bên tài.
Chúc nhà bác có chuyến đi về quê vui và an toàn.

Thanhz

Xe tăng
Cụ mới lái và ít lái, iem có mấy chia sẻ thế này:
1. Không phải vội vàng làm gì cả, cứ thong thả mà đi. Mà cụ đi xe Getz, lại là xe thuê thì càng nên thong thả.
2. Trên cao tốc không nên chạy đến tốc độ tối đa, cứ khoảng 80km/h em nghĩ là OK. Chạy làn giữa như các cụ bảo là được. Lưu ý cụ: Cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ: làn trái cùng hạn chế 100km/h, làn giữa 80km/h, làn phải cùng ngày trước cho xe máy hình như chưa có bổ sung biển báo thì phải; Đoạn tiếp theo Cầu Giẽ - Ninh Bình: làn nào cũng tối đa 100km/h cả. Cụ lưu ý mấy biển hạn chế (giảm) tốc độ ở chỗ lối vào gần cầu giẽ và hạn chế tốc độ 40km/h chỗ gần cuối đường sát đường 10 đi Ninh Bình.
3. Chỗ lên/xuống, ra/vào cầu cạn/cao tốc đều có hạn chế 40km/h cả cụ nên lưu ý biển báo
4. Đoạn còn lại về đến tận Bỉm Sơn đường xấu, khó đi: cứ 50 cây chuối mà đi cho lành, như vậy cũng chả phải lo xxx gì nữa.
5. Cụ ít lái nên lưu ý tránh xa, không chạy xong xong, hạn chế vượt và nếu vượt thì phải cẩn thận với các đối tượng sau: xe khách, xe container, xe tải. Trên cao tốc cụ sẽ chỉ gặp xe khách và container. Xe tải cụ sẽ gặp nhiều ở đoạn qua TP Ninh Bình đến Tam Điệp.
6. Đến Ninh Bình cụ đi qua cầu non nước thẳng tiến đến đường 1A rẽ trái rồi đi tiếp. Em khuyến nghị cụ nên rẽ phải ở chỗ này rồi tạt vào khách sạn Hoa Lư giải lao giữa giờ rồi hãy đi tiếp.
7. Về vụ xăng xe thì cụ nên bảo nhà xe đổ đầy bình, sau cụ cũng trả xe đầy bình. Xe Getz thì em không biết, em đi CDX về tận TP Hoa Thanh Quế thì cả đi về hết khoảng 700K, xe cụ chắc hết ít hơn.
8. Vì là ít đi và xe thuê cụ rất nên cẩn thận cụ nhé.

QAZ

Xe container
Các bạn cảnh báo đoạn NB-TH rất xấu, nhưng thực ra chỉ xấu đoạn Bỉm Sơn - Thanh Hóa thôi, còn trước đó thì bình thường, đoạn Ninh Bình - Tam Điệp toàn là đường đôi.

Về Nga Sơn thì bạn đi Bỉm Sơn rồi rẽ lối tắt để tránh đoạn Hà Trung, đường này hơi nhỏ nhưng tốt, tôi vừa đi tuần trước, từ Bỉm Sơn về Hà Nội mất có hơn 2 tiếng. Một cách khác là bạn đến Ninh Bình thì theo đường QL10 đi Phát Diệm rồi rẽ phải đi Nga Sơn.

Hết sức chú ý mấy chỗ lên xuống ở cầu vượt.

Chỉnh sửa cuối:

xhuce

Xe hơi
Năm ngoái em cũng một mình HN-Nghi Sơn (mặc dù chưa đi xa bao giờ, cũng mới lái được 6 tháng), thậm chí đường còn chả biết, nhưng em cũng cứ đi.

Nói chung cứ đi bình thường đúng luật, không vượt ẩu, tập trung chút thì không có gì phải lo. Nếu là xe thuê thì cụ nên chuẩn bị nước uống đồ ăn cho gấu và F1, nói dại nhỡ hỏng xe giữa đường còn có cái mà xài tạm.