[Funland] Xin kinh nghiệm du lịch Quảng Bình

Knhep2821

Xe đạp
QB có rừng có biển gần nhau nhất VN
Trong 1 ngày có thể vừa ăn hải sản vừa ăn thịt thú rừng
Chui hang động, tắm biển, leo đồi cát, tắm suối... có hết.
Có thổ dân thì ngon rồi.
Em vừa làm chuyến ngon bổ rẻ về.
Cụ mới đi QB về ạ, cụ cho em thứ tự lịch trình đơn giản của cụ được không ạ, cảm ơn cụ

Kurumasuki

Xe container
Cụ mới đi QB về ạ, cụ cho em thứ tự lịch trình đơn giản của cụ được không ạ, cảm ơn cụ
Tuỳ cụ đi mấy ngày
Nhưng cơ bản là tắm biển Nhật Lệ, Bảo Ninh, Hải Ninh, Đá Nhảy
Chui động Phong Nha, Thiên Đường
Chơi suối Mọoc, Sông Chày hang tối, Ozo
Trượt cát đồi Quảng Phú
Ăn thì gần các điểm đó đều ngon bổ rẻ.
Về Đồng Hới thì nhớ ghé quán Mực Nháy bờ sông Nhật Lệ ngắm hoàng hôn.
Lịch trình thì cụ tra bản đồ là ra cung đường hợp lý.

Milanista277

Xe buýt

Nhà em đi cuối tháng 7, em đi QB nhiều lần nhưng toàn được sắp xếp sẵn với lại toàn thanh niên, lần này có cả người già và trẻ em nhiều, mong các cụ cho ý kiến đóng góp với bản kế hoạch trên ạ

just for fun

Xe lăn
QB chỗ nào cũng đẹp, nếu muốn lạ cụ có thể khám phá con đường mới, đi lên từ ba đồn, ngược dòng Linh Giang lên Phong Nha, thuê riêng 1 cano, thích đâu dừng đó.

cmos83

Xe buýt
Cụ nên thử món bí đao hầm cua. Nhà hàng anh vũ bên sông Nhật lệ.

cmos83

Xe buýt
View attachment 7229371
Nhà em đi cuối tháng 7, em đi QB nhiều lần nhưng toàn được sắp xếp sẵn với lại toàn thanh niên, lần này có cả người già và trẻ em nhiều, mong các cụ cho ý kiến đóng góp với bản kế hoạch trên ạ
Cái kế hoạch này đổi lại 1 chút thứ 5 thành thứ 6. Check trước chỗ bác Giáp, em mới đi cách đây 1 tuần thì chỗ bác giáp chưa cho vào. Còn về nguyên tắc cứ xa trước gần sau, nếu dc chọn lại cộng với đoàn toàn giai trẻ thì đi động thiên đường đẹp hơn. Đi phong nha mỗi thuyền vào động hết vị. Đi suối mooc rất đẹp.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cái kế hoạch này đổi lại 1 chút thứ 5 thành thứ 6. Check trước chỗ bác Giáp, em mới đi cách đây 1 tuần thì chỗ bác giáp chưa cho vào. Còn về nguyên tắc cứ xa trước gần sau, nếu dc chọn lại cộng với đoàn toàn giai trẻ thì đi động thiên đường đẹp hơn. Đi phong nha mỗi thuyền vào động hết vị. Đi suối mooc rất đẹp.
Chỗ Bác Giáp vẫn chưa được vào thắp hương đâu cụ nhé.

Milanista277

Xe buýt
Cảm ơn cụ, động Thiên Đường em đi rồi và cảm thấy không phù hợp với các cụ nhà em nên em đổi sang đi mình Phong Nha thôi ạ.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Năm kia em đi suối Mooc vào tháng 7, nước mát lạnh nhưng nông. Nhiều đá tảng trên bờ, chỗ bơi được bé , dễ bị xước chân tay.

Knhep2821

Xe đạp
Tuỳ cụ đi mấy ngày
Nhưng cơ bản là tắm biển Nhật Lệ, Bảo Ninh, Hải Ninh, Đá Nhảy
Chui động Phong Nha, Thiên Đường
Chơi suối Mọoc, Sông Chày hang tối, Ozo
Trượt cát đồi Quảng Phú
Ăn thì gần các điểm đó đều ngon bổ rẻ.
Về Đồng Hới thì nhớ ghé quán Mực Nháy bờ sông Nhật Lệ ngắm hoàng hôn.
Lịch trình thì cụ tra bản đồ là ra cung đường hợp lý.
Vâng cảm ơn cụ, lịch trình tạm tính là đi từ HN- Vũng Áng-QB-Hội An, vì qua QB nhiều mà chưa vào nên lần này định ở 4 5 ngày tùy sức khoẻ, tra google đi khám phá thì nhiều map vẫn chưa hoàn chỉnh, có lần quay đi quay lại mất mấy chục km, nên cũng cẩn thận ạ

LinhNguyễn

Xe tăng
Cụ đừng bỏ qua món Zipline và tắm trên sông Chày nhé. Muốn đi động thì có rất nhiều động cụ cứ cân nhắc (sẽ mất thời gian). Cũng trên cung đường này nếu các cụ muốn thắp hương ở Hang tám cô thì sẽ tiện đường, ở Tân Trạch, Bố Trạch.

Đi tắm biển thì cụ nên đi biển Đá Nhảy, tắm xong ăn cháo cá tại bất cứ quán nào ở trong khu tắm Đá Nhảy. Hoặc nhờ người chỉ quán thịt Dê cách Đá Nhảy vài km về phía Bắc (ko xa lắm tầm 2-3km thì phải). Từ năm lớp 6 cho đến bây h em vẫn cứ giữ thói quen tắm biển Đá Nhảy và ăn cháo cá ở đây. Cháo ở quê em ko giống cháo ngoài Bắc đâu, cháo gạo nở chứ k xay.

Muốn ăn gà ngon, có 1 quán gà ngay ngã ba Hoàn Lão, Bố Trạch tên là Nhà hàng Xuân Lộc. Ông chủ có kinh nghiệm 30 năm về món gà và món lưỡi bò om khế. Khách du lịch thì em ko rành nhưng rất nhiều đoàn đi chơi dạng gia đình hoặc tài xế chở các Sếp đi công tác đều ghé qua quán Xuân Lộc để thưởng thức món gà. Mỗi lần ra HN em cũng đến quán này để múc 3-5 con cho thùng xốp mang ra. Kkkk. Món lưỡi bò om khế thì cần alo trước để người ta chuẩn bị cho. Quán dễ tìm, nằm ngay QL1. Quán không phục vụ xe khách cụ nhé.

Đi vào Đồng Hới, Cụ cũng nên ghé bờ kè Bảo Ninh ngồi quán vỉa hè ăn đồ Hải sản để thưởng thức cảnh chiều tối của QB. Đồng Hới cũng có các món ăn vặt trứ danh như: Bánh lọc Mệ Xuân, bánh bèo, bánh khoái Tứ Quý...

Nếu muốn chụp ảnh cối xay gió thì trên đường vào Quảng Trị cụ có thể ghé để chụp ảnh cùng các Tuabin điện gió.

Nói chung QB ko có gì nhiều nhưng mà đi là ấn tượng.
Chuẩn du lịch Quảng Bình luôn đây. Em người bắc lấy vợ Quảng Bình nên 1 năm ít nhất cũng 1 vòng như thế này :)) Với em thì biển khu Đồng Hới và tắm sông Chày là ko bỏ qua.

LinhNguyễn

Xe tăng
Năm kia em đi suối Mooc vào tháng 7, nước mát lạnh nhưng nông. Nhiều đá tảng trên bờ, chỗ bơi được bé , dễ bị xước chân tay.
Suối mooc nhỏ cụ ạ, chỗ gần đấy là sông Chày - hang tối thì rộng thênh thang để chơi cả ngày.

tuanzs

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

keeponlylove

Xe điện
Mấy anh em đi cùng nhau, lại có dân bản địa thì em khuyên là ko nên vào những nơi chính quy kiểu resort, khách sạn các kiểu. Vì nó không mang lại cảm giác trải nghiệm kiểu dừng xe bên đường đèo một bên là núi 1 bên là bờ biển xanh ngắt, 8 anh em nâng 8 cái lon bia ướp lạnh lên uống rồi chụp quả ảnh làm kỷ niệm.
Quá tuyệt vời!
Thế ai lái xe hả cụ. 8 ae nâng 7 lon thôi

vangchauau

Xe hơi
Website
www.vangchauau.com
Quảng Bình thì cụ nên ngủ trong Phong Nha ít nhất 1 đêm và đi bằng xe tự lái mới cảm nhận được hết vẻ đẹp.

Đi thăm động Phong Nha và Thiên Đường.

Suối Mọc đây cụ

.

Khi ra Đồng Hới cụ nhớ đi thăm đồi cát.

Knhep2821

Xe đạp
Quảng Bình thì cụ nên ngủ trong Phong Nha ít nhất 1 đêm và đi bằng xe tự lái mới cảm nhận được hết vẻ đẹp.

Đi thăm động Phong Nha và Thiên Đường.

Suối Mọc đây cụ

.

Khi ra Đồng Hới cụ nhớ đi thăm đồi cát.

Vâng bọn em ở mấy đêm mà, phải làm một đêm trong rừng xem sao, em đi xe transit limo chắc đi đường rừng ở đây thoải mái ạ

vangchauau

Xe hơi
Website
www.vangchauau.com
Vâng bọn em ở mấy đêm mà, phải làm một đêm trong rừng xem sao, em đi xe transit limo chắc đi đường rừng ở đây thoải mái ạ
Thế thì quá ngon. Đường đi khá tốt, có 1 số đoạn ngắn đường ổ gà nhỏ thôi. Transit đi thoải mái.