[Funland] Xin kinh nghiệm đi tour Angko Watt

New car 2023

Xe container
Cảm ơn cụ, em đang lên chương trình, lúc nào xong em inbox nhờ cụ góp ý giúp em nhé
Tôi vừa đi Siem Reap về đây, bác ạ.
Đoàn đông thì thuê hotel thôi, bên đó đầy - và không đắt, vì hiện tại, tây lông bên đấy không nhiều như trước kia.
Hotel từ cỡ 5* (ngay đối diện cung vua cũ) đến Guest house, nhiều.

Thành thật là, ở Siem Reap tôi thấy không có gì để quay lại, kể cả cái Angkor Wat. Tôi đi ở đó 2 ngày (với vé mua 3 ngày).

Đành là nó cực kỳ xuất sắc và xứng đáng, nhưng chỉ đi được 1 lần.
Và, nếu không có mấy cái cây cổ thụ mọc trùm lên tường đá, thì không rõ còn điểm nhấn nào nữa.

Ăn uống rẻ đến rất rẻ, tất nhiên là so với đất du lịch, và tôi thực sự ngạc nhiên.
Nhà tôi đi ăn, trung bình chỉ 6-8 USD/pax, cho 1 bữa.
Có hôm nó đưa bill ra, mình còn tưởng nhầm.

PS: Liên quan đổi tiền: Các bác đừng đổi USD ở nhà, mắc công 2 lần đổi.
Cứ đem VND sang đó, đổi thoải mái.
Tỷ giá thì tôi không rõ, nhưng chắc chắn là tốt hơn kiểu quen thuộc: Mua USD ở Việt Nam rồi sang đó mua Riel Cambodia.

New car 2023

Xe container
Bổ sung cùng các bác vài thông tin khi sang Siem Reap:
+ Sim điện thoại: Có 5USD/cái thôi, dành cho MetFone, là công ty của Viettel.
Có 15GB/7 ngày, có cả cước thoại, xài thoải mái và 4G rất tốt.
+ Siem Reap sân bay vắng tanh, cả 2 chiều đi và đến. Các bác mua đồ Duty free thì lưu ý, chỉ có 1 cửa hàng Rượu và 2 cửa hàng Mỹ phẩm thôi.

FE09

Xe buýt
Tôi vừa đi Siem Reap về đây, bác ạ.
Đoàn đông thì thuê hotel thôi, bên đó đầy - và không đắt, vì hiện tại, tây lông bên đấy không nhiều như trước kia.
Hotel từ cỡ 5* (ngay đối diện cung vua cũ) đến Guest house, nhiều.

Thành thật là, ở Siem Reap tôi thấy không có gì để quay lại, kể cả cái Angkor Wat. Tôi đi ở đó 2 ngày (với vé mua 3 ngày).

Đành là nó cực kỳ xuất sắc và xứng đáng, nhưng chỉ đi được 1 lần.
Và, nếu không có mấy cái cây cổ thụ mọc trùm lên tường đá, thì không rõ còn điểm nhấn nào nữa.

Ăn uống rẻ đến rất rẻ, tất nhiên là so với đất du lịch, và tôi thực sự ngạc nhiên.
Nhà tôi đi ăn, trung bình chỉ 6-8 USD/pax, cho 1 bữa.
Có hôm nó đưa bill ra, mình còn tưởng nhầm.

PS: Liên quan đổi tiền: Các bác đừng đổi USD ở nhà, mắc công 2 lần đổi.
Cứ đem VND sang đó, đổi thoải mái.
Tỷ giá thì tôi không rõ, nhưng chắc chắn là tốt hơn kiểu quen thuộc: Mua USD ở Việt Nam rồi sang đó mua Riel Cambodia.
Ý em là nếu có khách sạn mà các cụ đã trải nghiệm và giới thiệu thì yên tâm hơn. Em chưa đi Cam nên cũng muốn đi cho biết, đi về rồi có thể lại muốn đi nữa mà có khi lại có cảm nhận giống cụ, không muốn quay lại. Đối với em thì con người rất quan trọng, nếu họ thật thà, thân thiện, không ồn ào, xô bồ thì ok, em rất sợ lừa đảo, chặt chém. Em sẽ lưu ý vụ đổi tiền.

37NA

Xe tải
Đầu tháng 7 em cũng sang đây, nhưng em theo tour ạ :)

Haiau69

Xe buýt
Ý em là nếu có khách sạn mà các cụ đã trải nghiệm và giới thiệu thì yên tâm hơn. Em chưa đi Cam nên cũng muốn đi cho biết, đi về rồi có thể lại muốn đi nữa mà có khi lại có cảm nhận giống cụ, không muốn quay lại. Đối với em thì con người rất quan trọng, nếu họ thật thà, thân thiện, không ồn ào, xô bồ thì ok, em rất sợ lừa đảo, chặt chém. Em sẽ lưu ý vụ đổi tiền.
Cụ thử ngó khách sạn Ibis Style Siem Reap xem. Khách sạn giá rẻ của tập đoàn Accor. Em thấy ổn.

New car 2023

Xe container
Tôi đi gia đình, thuê 1 căn hộ của Airbnb, và happy.

Tụi Cam làm dịch vụ tốt, cạnh tranh, có lẽ vì hiện tại vẫn ít khách đặt.
Và đàng hoàng thân thiện, không chặt chém như xứ nào đó gần thổ đu.

Ăn uống thì bác đừng vô Pubstreet hay ngay cạnh đó, nó không rẻ, mặc dù cũng không đắt.

Ra vài phố cách 1 đoạn, đi bộ thôi, rất nhiều quán tử tế.

L.C.D

Xe container
Cụ cho e xin sđt Yang Heng nhé. Em cảm ơn cụ. 17 này e đi đoàn 6ng.
Chuẩn ạ, cậu này đúng là nhiệt tình và thật thà, mặc dù kiến thức lịch sử văn hoá của hắn chưa tốt lắm so với 1 guide.

Anyway, hắn đàng hoàng, không chặt chém như chỗ SS nào đó. Hắn vừa dẫn nhà em đi Angkor Wat về, 2 ngày.

Cảm ơn bác đã giới thiệu cậu này.
.

New car 2023

Xe container

.
Êm gửi inbox dồi nhá.

Dọc đường từ airport về City, cậu này biết 1 chỗ bán Gà quay + Cơm rang kiểu Khmer, rất ngon và rẻ.
Đây là bán cho dân ở đấy.

Tôi mua 3 con gà + 3 hộp xôi + đủ thứ gia vị lăng nhăng: 22.50USD.

FE09

Xe buýt
Nếu mợ cần hướng dẫn viên chuyên nghiệp hiểu biết về Angkor Wat, nói TV tốt thì ới em, đợt vừa rồi em tìm đc 1 bác, giá hơi mắc một chút, nhưng rất ok

L.C.D

Xe container
Nếu mợ cần hướng dẫn viên chuyên nghiệp hiểu biết về Angkor Wat, nói TV tốt thì ới em, đợt vừa rồi em tìm đc 1 bác, giá hơi mắc một chút, nhưng rất ok
Em cảm ơn cụ.
Em đã liên lạc và nhờ bác Yang Heng mà các cụ trên này giới thiệu rồi ạ.

L.C.D

Xe container
Em vừa kết thúc chuyến đi Siem Reap. Lúc đi em xem dự báo thời tiết thì mưa 85-95% cả 4 ngày kể cũng có tí chán. Tuy nhiên, thật may khi đến nơi, trời mưa rất ít, chỉ lắc rắc vài hạt nên e vẫn đi chơi tưng bừng, thăm thú đc quần thể Angkor mà không bị dính mưa. May nữa là vì thỉnh thoảng có mấy hạt mưa nên trời ko nắng, em đi bộ khoảng 8-10km ko bị mệt. Đổi lại thì ảnh ọt ko có nắng hơi kém đẹp tí, nhưng cũng ko sao hết ạ.
Em mua vé Angkor 3 ngày và trong cả 3 ngày ở Siem Reap, em đã thong thả đi thăm các đền lớn, đẹp. Anh Yang Heng và anh lái xe tên Teang đã hỗ trợ đoàn em rất nhiệt tình.
Giờ em đang đợi mái bai để bay về. Sân bay mới của Siem Reap rất to đẹp do Trung Quốc tài trợ xây. Tuy nhiên mới có 1 vài chuyến bay đến sân bay này nên nó khá vắng vẻ.

New car 2023

Xe container
Em vừa kết thúc chuyến đi Siem Reap. Lúc đi em xem dự báo thời tiết thì mưa 85-95% cả 4 ngày kể cũng có tí chán. Tuy nhiên, thật may khi đến nơi, trời mưa rất ít, chỉ lắc rắc vài hạt nên e vẫn đi chơi tưng bừng, thăm thú đc quần thể Angkor mà không bị dính mưa. May nữa là vì thỉnh thoảng có mấy hạt mưa nên trời ko nắng, em đi bộ khoảng 8-10km ko bị mệt. Đổi lại thì ảnh ọt ko có nắng hơi kém đẹp tí, nhưng cũng ko sao hết ạ.
Em mua vé Angkor 3 ngày và trong cả 3 ngày ở Siem Reap, em đã thong thả đi thăm các đền lớn, đẹp. Anh Yang Heng và anh lái xe tên Teang đã hỗ trợ đoàn em rất nhiệt tình.
Giờ em đang đợi mái bai để bay về. Sân bay mới của Siem Reap rất to đẹp do Trung Quốc tài trợ xây. Tuy nhiên mới có 1 vài chuyến bay đến sân bay này nên nó khá vắng vẻ.
Tôi thấy trên đường băng ở sân bay mới, vẽ rất nhiều chữ Tàu khựa.

Angkor Wat thì tôi đi có 2 ngày thôi.
Vì ngày thứ ba thì cậu Yang cũng không nói được là sẽ làm gì - ở đâu.

L.C.D

Xe container
Tôi thấy trên đường băng ở sân bay mới, vẽ rất nhiều chữ Tàu khựa.

Angkor Wat thì tôi đi có 2 ngày thôi.
Vì ngày thứ ba thì cậu Yang cũng không nói được là sẽ làm gì - ở đâu.
Em search trên Trip Advisor những đền đẹp nhiều người đi, sau đó bảo a Yang Heng đưa đi. Em còn bắt anh í dẫn vào 1 ngôi đền nằm sâu trong rừng, chưa được trùng tu. ANh Yang ko phải 1 người tour guide mà đơn thuần chỉ hỗ trợ những lúc cần giao tiếp với người Cam thôi. Tuy nhiên anh í hiền lành, bảo đi đâu là nhiệt tình đưa đi. EM phải chủ động tìm thông tin và đề xuất các điểm đi.
Ăn uống có 2 ngày em ăn trong khu Angkor thì đồ ăn đắt, đắt gấp đôi bên ngoài. Nói là đắt nhưng chỉ khoảng 10$/người với suất cơm đơn giản. Ẩm thực Cambodia có vẻ ko có gì đặc sắc, dễ ăn giống đồ ăn Việt nhưng món đặc sắc kiểu cá Amok gì đó thật sự ko ngon xuất sắc.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Em search trên Trip Advisor những đền đẹp nhiều người đi, sau đó bảo a Yang Heng đưa đi. Em còn bắt anh í dẫn vào 1 ngôi đền nằm sâu trong rừng, chưa được trùng tu. ANh Yang ko phải 1 người tour guide mà đơn thuần chỉ hỗ trợ những lúc cần giao tiếp với người Cam thôi. Tuy nhiên anh í hiền lành, bảo đi đâu là nhiệt tình đưa đi. EM phải chủ động tìm thông tin và đề xuất các điểm đi.
Ăn uống có 2 ngày em ăn trong khu Angkor thì đồ ăn đắt, đắt gấp đôi bên ngoài. Nói là đắt nhưng chỉ khoảng 10$/người với suất cơm đơn giản. Ẩm thực Cambodia có vẻ ko có gì đặc sắc, dễ ăn giống đồ ăn Việt nhưng món đặc sắc kiểu các Amok gì đó thật sự ko ngon xuất sắc.
Mợ chuẩn ạ.
Đồ ăn thực sự lạ lẫm, tôi không nhìn thấy.

Các món Sâu bọ Côn trùng gì đó, tôi có hỏi và thấy đội ấy cũng không đáp ứng được.
Trong phố ở Siem Reap cũng không có; có thể do bán được ít quá, nên họ không triển khai.

Được cái đồ rẻ; có lẽ vì nó cũng chưa đông đúc để chặt chém.

FE09

Xe buýt
Ăn uống có 2 ngày em ăn trong khu Angkor thì đồ ăn đắt, đắt gấp đôi bên ngoài. Nói là đắt nhưng chỉ khoảng 10$/người với suất cơm đơn giản. Ẩm thực Cambodia có vẻ ko có gì đặc sắc, dễ ăn giống đồ ăn Việt nhưng món đặc sắc kiểu các Amok gì đó thật sự ko ngon xuất sắc.
Ăn trong khu Angkor Wat công nhận là đắt, nhưng ngon và hợp khẩu vị. Đoàn em chén đẫy, uống mất 5 - 6 chai bia Angkor đỏ loại chai to, cuối cùng mất 20$/ng

L.C.D

Xe container
Ăn trong khu Angkor Wat công nhận là đắt, nhưng ngon và hợp khẩu vị. Đoàn em chén đẫy, uống mất 5 - 6 chai bia Angkor đỏ loại chai to, cuối cùng mất 20$/ng
Đồ Cam y chang đồ Việt cụ nhỉ, dễ ăn, ko bị ngọt và ko bị cay như Lào Thái. E ăn 2 bữa trong angkor.
Mọi ng đi thì đừng mua cái vé ăn buffet 19$ xem múa apsara ở Amazon restaurant vì mua may chán lắm, ăn thì bình thường. Bia thì e gọi chai toa để 3 thị chia nhau uống mà vẫn thừa cụ ạ

hp40

Xe tăng
Cụ nào thích món chó giả cầy thì nên tham khảo quán này (từ lối ra cổng đền Taprohm khoảng gần 1km, bên tay phải, e lia bằng máy ảnh nên ko có tọa độ) và lưu ý nên thủ lọ cồn, lần đầu ko biết e phải xơi với bia Angkor và rượu Thốt nốt nên nhẹ quá, lần sau qua siêu thị làm lọ Ông già đi bộ da đen, mướt mượt cái mồm luôn ạ :))
CPC (118).JPG
CPC (123).JPG
CPC (124).JPG
CPC (125).JPG
CPC (127).JPG
CPC2010 (68).JPG