[Funland] Xin kinh nghiệm đi tour Angko Watt

Aocom

Xe buýt
Tui noted vụ này.
Có xứng đáng không bác, cái show Apsara ấy?
Cá nhân em thì rất thích.

Chỗ thánh địa Mỹ Sơn, múa chàm có 1 tẹo thôi mà em xem còn mê mẩn.
(Tất nhiên ko so sánh múa chàm vố múa apsara)

Binhyennoiay

Xe điện
Giá như bác Aocom update thêm ảnh thì tốt biết bao. Em háo hức hóng ạ :D

Opel Astra

Xe điện
Show này ở Siem Reap xem cũng được. Về Phnom Penh qua nhà hát Hoàng gia chỗ bờ sông xem sẽ hay hơn. Xem một hai lần đầu sẽ không thấy hay lắm. Điệu múa này phải xem nhiều lần mới thấy hay. Vũ nữ ở Phnom Penh đẹp và múa uyển chuyển hơn.
Khó nhỉ.
Vì dự kiến tôi ở PhnomPenh có 1 ngày chẵn thôi bác ạ.
Ngày đến và Ngày đi không tính.

Anyway, chỗ Nhà hát ấy, họ diễn hàng đêm hả bác?

angkorwat

Xe container
Người OF
Khó nhỉ.
Vì dự kiến tôi ở PhnomPenh có 1 ngày chẵn thôi bác ạ.
Ngày đến và Ngày đi không tính.

Anyway, chỗ Nhà hát ấy, họ diễn hàng đêm hả bác?
Lâu rồi mình không biết. Hồi xưa thì CN hàng tuần và khi có dịp lễ như quốc khánh, tiếp các đoàn cao cấp chính phủ các nước sang thăm. Trước mình chỉ được đi xem ké khi có đoàn các cụ nhà mình sang thăm.
Tiếc là hồi đó không có gì để ghi lại vũ điệu Apsara hồi đó để so sánh với bây giờ. Nhưng chắc chắn là hơn bây giờ. Khi đó vẫn còn cô vũ nữ hoàng cung múa. Đến 1985 thì cô này chuyển sang làm công tác giảng dạy.

Opel Astra

Xe điện
Lâu rồi mình không biết. Hồi xưa thì CN hàng tuần và khi có dịp lễ như quốc khánh, tiếp các đoàn cao cấp chính phủ các nước sang thăm. Trước mình chỉ được đi xem ké khi có đoàn các cụ nhà mình sang thăm.
Tiếc là hồi đó không có gì để ghi lại vũ điệu Apsara hồi đó để so sánh với bây giờ. Nhưng chắc chắn là hơn bây giờ. Khi đó vẫn còn cô vũ nữ hoàng cung múa. Đến 1985 thì cô này chuyển sang làm công tác giảng dạy.
Cảm ơn bác thông tin.
Thế thì ta cứ treo cái show này đã vậy: Nếu đúng ngày thì xem - không thì đến Siem Reap coi sau ạ.

Aocom

Xe buýt
Cụ Angkorwat là ...ấy lắm đấy.
Có cô vũ nữ đang múa chuyển sang giảng dạy mà cũng biết cho được. @-):))

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ Angkorwat là ...ấy lắm đấy.
Có cô vũ nữ đang múa chuyển sang giảng dạy mà cũng biết cho được. @-):))
À, cô đó được bọn em đưa từ trại tị nạn Bến Sỏi - Tây Ninh về Thủ Đức từ 1978 để thành lập Đài phát thanh của Mặt trận đoàn kết cứu quốc Campuchia mà. Khi đó ít người nên quen. Em bập bẹ tiếng K nên hay nói chuyện. Khi đó thỉnh thoảng ngày CN cũng đc xem múa rồi, nhưng không có quần áo, đạo cụ như bây giờ. Sau giải phóng thì cô này về Bộ văn hóa. Múa được vài năm thì làm giảng viên trường múa Campuchia. Em có đưa các cụ nhà mình đến thăm trường vài lần nên mới gặp lại. Cô ta đẹp và là bồ của một ông Bộ trưởng Campuchia.

Aocom

Xe buýt
À, cô đó được bọn em đưa từ trại tị nạn Bến Sỏi - Tây Ninh về Thủ Đức từ 1978 để thành lập Đài phát thanh của Mặt trận đoàn kết cứu quốc Campuchia mà. Khi đó ít người nên quen. Em bập bẹ tiếng K nên hay nói chuyện. Khi đó thỉnh thoảng ngày CN cũng đc xem múa rồi, nhưng không có quần áo, đạo cụ như bây giờ. Sau giải phóng thì cô này về Bộ văn hóa. Múa được vài năm thì làm giảng viên trường múa Campuchia. Em có đưa các cụ nhà mình đến thăm trường vài lần nên mới gặp lại. Cô ta đẹp và là bồ của một ông Bộ trưởng Campuchia.
À, vầng. Hóa ra vậy ạ. Em lại cứ tưởng...:x

Aocom

Xe buýt
Ở SR thì gần như usd hóa mọi hàng hóa dịch vụ.
Người bán nhỏ lẻ soi tiền kỹ, hơi cũ tý là đòi đổi tờ khác, riêng 2 usd không sử dụng, ko biết lý do chính, theo ông YH (Yang Heng) thì khi lộn ngược lại có các hình giống đống đầu lâu :P

Aocom

Xe buýt
Diễn đàn ko cho tải ảnh đuôi .heic

Nhân tiện cụ nào biết chỉ giúp em chỉnh chế độ chụp ảnh trên android về định dạng .jpg với ạ. Giờ cứ chụp nó ra .heic hết

Tuankhoi001

Xe tải
Người bán nhỏ lẻ soi tiền kỹ, hơi cũ tý là đòi đổi tờ khác, riêng 2 usd không sử dụng, ko biết lý do chính, theo ông YH (Yang Heng) thì khi lộn ngược lại có các hình giống đống đầu lâu :P
Em đi sang K kha khá, cũng bị từ chối tờ 2 đô, trừ sân bay thì dùng được. Hỏi thì không ai biết vì sao, đến giờ mới nghe thông tin này.
Lật ngược tờ 2 đô lên thì công nhận...lủ khủ hơn chục cái đầu lâu thật. :(

Opel Astra

Xe điện
Em đi sang K kha khá, cũng bị từ chối tờ 2 đô, trừ sân bay thì dùng được. Hỏi thì không ai biết vì sao, đến giờ mới nghe thông tin này.
Lật ngược tờ 2 đô lên thì công nhận...lủ khủ hơn chục cái đầu lâu thật. :(
Tôi còn 1 mớ 2$, cũ mới đủ cả.
Để tôi xách đi tiêu hết ở sân bay.

Aocom

Xe buýt
YH rất nhiệt tình, thêm 1 ông bạn Khmer làm tài xế tuk tuk kiêm ô tô (đi núi Kulen và hồ Tonle sap phải đi ô tô).
Tuy nhiên cụ nào đòi hỏi sự chuyên nghiệp thì cần cân nhắc khi thuê đội này. Gần như ko có kiến thức về các thắng cảnh, ăn uống với khách rất vô tư. Thích bia bọt ( trưa cũng uống).
Ưu điểm lớn là flexible, hóa ra lại hợp với em. Ví dụ, buổi chiều muộn bảo chạy ra ngoại thành 1 tý, xong vào 1 quán nhỏ ngoài đồng ngồi ăn tôm rang, uống bia, nghe 1 chủ quán dân Hawaii 38 năm hồi hương chém gió, vui.

biển xanh06

Xe điện
Em đã đi một lần vào dịp nghỉ tết, sáng hôm đi Angkor hướng dẫn bảo sáng nay đoàn mình đi đến 11 giò về ks nghỉ, chiều đi bể bơi rồi massa, em bảo từ hôm sang đây chưa có gì đáng xem, hôm nay đi Angkor cả ngày, cả xe đồng ý luôn, vào đấy đúng là một quần thể hoành tráng để tìm hiểu kỹ phải mất mấy ngày.

Người dân khmer phần lớn hiền lành, các điểm buôn bán kinh doanh đa phần của người Hoa, TQ đầu tư vào đấy quá nhiều.

Aocom

Xe buýt
À, em nói lại vụ vé về.
Việc đòi vé về mới làm thủ tục và nói Cam ko cho nhập cảnh nếu anh ko có vé về là chú em ngồi quầy check in của VNairlines nói.
lúc sang SR nhập cảnh chả thấy ai đòi hỏi vé về gì hết (em ko tin là immigrations CPC có thông 1 cửa với airlines).

Seu2579

Xe hơi
Hồi em vào chợ SR mua đồ, đưa tờ $2 họ ko nhận bảo đây là "lucky money"