Xin kinh nghiệm đi Nha Trang

riding joy

Xe tải
Chả là nhà cháu định đưa gia đình (3 người lớn, 2 trẻ con) từ Hải Phòng đi Nha Trang chơi bằng xe của nhà tầm 7-10 ngày cả đi và về, cháu tự lái là chính. Cháu xin các cụ trên này kinh nghiệm lái xe đường trường:

1. Nên đi theo đường 1A hay đường Hồ Chí Minh?

2. Nếu tự lái từ đây vào Nha Trang, nên nghỉ tại những điểm nào? Có cụ nào có địa chỉ ăn uống (ăn trưa/ ăn tối) cho cháu xin?? Tiêu chí của nhà cháu là ngon bổ rẻ thôi.

3. Phòng ốc trong Nha Trang, cụ nào hay nghỉ trong đấy, giới thiệu cho cháu 1 điểm với ạ?? Nha Trang mùa này giá phòng tầm 700-800k liệu có ko ạ??

Ở Nha Trang nên đi những điểm nào ạ?

Nhà cháu đã tìm thông tin bên phần thông tin các chuyến đi nhưng không đầy đủ. Xin min/mod cho nhà cháu giữ Thread ở đây ạ

Cám ơn các cụ đã đọc

BINH MINH 07

Xe điện
Đi Nha Trang từ Hải Phòng trong 7 ngày là hành xác cụ nhé ! Tối thiểu phải 10 ngày cũng là rất mệt. HP-NT em ước là khoảng ~ 1.450km, nếu 1 lái là chạy mất 3 ngày mệt lử trừ khi cụ là người không phải lên đây hỏi đường.
Em thử vẽ lộ trình rồi cụ tham khảo nhé !
Ngày 1: HP-Đồng Hới (600-700km tuỳ đường 1A hoặc HCM). Ngày đầu chạy cố vì cung này dễ nhằn hơn đoạn còn lại.
Ngày 2: Đồng Hới-Quảng Ngãi (khoảng 400km đường xấu nếu đi 1A)
Ngày 3: QN-Nha Trang ( khoảng 400km đường vẫn xấu)
Như vậy đi và về cụ mất đứt 6 ngày với đk mọi thứ ok, nếu đi 7 ngày thì cụ lái vào NT và quay về HP là vừa. 10 ngày là tam được.
Em chuẩn bị đi Quy Nhơn từ HN tức gần hơn lộ trình của cụ khoảng 300km/ lượt mà vẫn phải tính mất 4 đêm trên đường vì có 2F1 3-8 tuổi, em đi cũng 10 ngày.
Nếu cụ đi nghỉ thì nên đi >10 ngày và đi thẳng NT không nên ghé bất cứ đâu vì rất mất time. NT đầy chỗ nghỉ và giá nào cũng có, chỉ có điều giá nào thì chất lượng đó!

lai thue

Xe điện
Cụ đi ngày nào thế, nhà cháu cũng HP, đang định đi Đà Nẵng, nhưng đi kiểu lang thang, ko đến thẳng ĐN ngay

riding joy

Xe tải
Đi Nha Trang từ Hải Phòng trong 7 ngày là hành xác cụ nhé ! Tối thiểu phải 10 ngày cũng là rất mệt. HP-NT em ước là khoảng ~ 1.450km, nếu 1 lái là chạy mất 3 ngày mệt lử trừ khi cụ là người không phải lên đây hỏi đường.
Em thử vẽ lộ trình rồi cụ tham khảo nhé !
Ngày 1: HP-Đồng Hới (600-700km tuỳ đường 1A hoặc HCM). Ngày đầu chạy cố vì cung này dễ nhằn hơn đoạn còn lại.
Ngày 2: Đồng Hới-Quảng Ngãi (khoảng 400km đường xấu nếu đi 1A)
Ngày 3: QN-Nha Trang ( khoảng 400km đường vẫn xấu)
Như vậy đi và về cụ mất đứt 6 ngày với đk mọi thứ ok, nếu đi 7 ngày thì cụ lái vào NT và quay về HP là vừa. 10 ngày là tam được.
Em chuẩn bị đi Quy Nhơn từ HN tức gần hơn lộ trình của cụ khoảng 300km/ lượt mà vẫn phải tính mất 4 đêm trên đường vì có 2F1 3-8 tuổi, em đi cũng 10 ngày.
Nếu cụ đi nghỉ thì nên đi >10 ngày và đi thẳng NT không nên ghé bất cứ đâu vì rất mất time. NT đầy chỗ nghỉ và giá nào cũng có, chỉ có điều giá nào thì chất lượng đó!

Cám ơn cụ, em cũng định đi tầm 10 ngày. Theo cụ đoạn nào lên đi đường 1A, đoạn nào lên đi đường Hồ Chí Minh ạ?

BINH MINH 07

Xe điện
Em mới chỉ đi đường HCM đến Quảng Trị thôi nên em khuyên cụ đoạn HN-QT cụ đi HCM cho em. Đoạn này hè em vừa đi về đường vắng và đều ga thì khoảng trung bình 70km/h. Như em đã nói phần trước vì cụ xuất phát ở HP nên nếu đi đến QT thì rất mệt nên chỉ đến Đồng Hới nghỉ là ok, đường HCM cách ĐH gần nhất chỉ 5km là vào đến Tp, hôm sau cụ lại vô đường HCM đi 110km là gặp đường 9 ( đoạn Quảng Bình-Quảng Trị khoảng gần 200km cụ đi rất sướng vì đường thẳng và đẹp vô cùng) đoạn này có đi qua Nghĩa trang Trường Sơn ngay bên trái đường HCM.
Khi gặp đường 9 thì cụ rẽ trái đi khoảng 6-7km gì đó thì có đường tránh Đông Hà, cụ rẽ phải và đi thẳng khi nào gặp 1A thì tính tiếp. Lưu ý với cụ là đường HCM đoạn Hà Tĩnh - Quảng Bình tương đối ít cây xăng, đường vắng nên khi đi đến Hương Sơn thì cụ nên đổ xăng vì đã đi được khoảng 500km từ HP nên chắc không còn nhiều lắm. Khi đi nhớ mang theo bơm và dây câu bình cho an tâm. Nếu cụ đi từ HP thì để vào Đồng hới là rất tối ( cụ mà đến HN trước 7h sáng thì mới đến Đồng Hới khoảng 6h tối) còn không thì cụ phải nghỉ ở Hương Sơn để hôm sau đi tiếp.
Cá nhân em đã chạy cả 1a và HCM thì cá nhân em vẫn khoái đường ông cụ hơn, xa hơn 100km nhưng time same same và rất nhẹ nhàng, rất ít xx và không mất phí (khoảng 400/lượt nếu đi 1a).

lai thue

Xe điện
Nhà cháu đang ở Đồng Hới nè. Chạy từ HP đi lúc 6h sáng, chạy đến Vinh, ăn trưa, thuê nhà nghỉ 1h nghỉ ngơi, lên đường tiếp, 17h đến Đồng Hới, ăn chơi tắm biển, mai lại đi Đà Nẵng. Thấy chạy 1A cũng rộng rãi, đi tốt, ko đông lắm

ATTILA

Xe điện
Chả là nhà cháu định đưa gia đình (3 người lớn, 2 trẻ con) từ Hải Phòng đi Nha Trang chơi bằng xe của nhà tầm 7-10 ngày cả đi và về, cháu tự lái là chính. Cháu xin các cụ trên này kinh nghiệm lái xe đường trường:

2. Nếu tự lái từ đây vào Nha Trang, nên nghỉ tại những điểm nào? Có cụ nào có địa chỉ ăn uống (ăn trưa/ ăn tối) cho cháu xin?? Tiêu chí của nhà cháu là ngon bổ rẻ thôi.

3. Phòng ốc trong Nha Trang, cụ nào hay nghỉ trong đấy, giới thiệu cho cháu 1 điểm với ạ?? Nha Trang mùa này giá phòng tầm 700-800k liệu có ko ạ??

Nhà cháu đã tìm thông tin bên phần thông tin các chuyến đi nhưng không đầy đủ. Xin min/mod cho nhà cháu giữ Thread ở đây ạ

Cám ơn các cụ đã đọc
Cụ xuất phát từ HP thì đường gần nhất tới QL1 là bao xa? Cái nữa giờ đường 1 cũng dễ đi và gần, nhất là đoạn HN - QB thì ngon nên đoạn này cụ nên đi đường 1. Nếu đi dg HCM đoạn HN - QB chạy thì sướng mà buồn nhất là chưa đi bao giờ hoặc ít đi đường đồi núi quanh co nên cảm giác xa ( xa hơn đg 1 đến 100km đấy ạ ) và ko yên tâm vì xe ít, đường quanh co đèo dốc nhất là đoạn Đèo Đá Đẽo. Còn từ QB tới ĐN cụ nên chạy đường Đông Trường Sơn ra Quảng Trị rồi tiếp tục QL1 tới DN, đoạn này ngắn nên cảm giác ko mệt như đoạn trước nếu cụ chạy chặng đầu dg HCM. Còn đoạn DN - Nha Trang cụ đi đường 1 thôi vì cảnh đẹp. Em cũng sắp xuyên việt nên tuyến đg em sẽ chạy giống em tư vấn cụ, chỉ khác là em sẽ vắt từ DN lên Tây Nguyên - Đà Lạt - HCM rồi - Vũng Tàu đi ven biển tới Ninh Thuận. Tiếp tục là mệt đâu nghỉ đó, vui đâu chầu đấy ạ.

lai thue

Xe điện
Hôm nay nhà cháu lại tiếp tục từ Đồng Hới vào Đà Nẵng, đường đẹp cho đến gần cầu Hiền Luơng, sau đó đường quá tệ, đang làm, sửa chữa, đến đèo Phước Tượng còn bị tắc vì đang sửa. Không biết đoạn từ Đà Nẵng đi Nha Trang ra sao, thấy taxi nói chuyện đường đó đang sửa, xấu, đi cũng ngại, ko biết là có nên dừng bước ko nhỉ, cụ nào mới đi tư vấn giúp với

tranquang83

Xe điện
...Có cụ nào có địa chỉ ăn uống (ăn trưa/ ăn tối) cho cháu xin?? Tiêu chí của nhà cháu là ngon bổ rẻ thôi...
Gửi bạn tham khảo ở đây. Lưu ý: ăn hải sản ra phố Bờ Kè, ăn bún cá quán Nguyên Loan, 123 Ngô Gia Tự hoặc Bà Mịn ở 170 Bạch Đằng... Có lẽ thú vị nhất vẫn là thuê tàu ra Làng Chài ăn hải sản tươi sống ngay trên vịnh...
Các điểm chơi có thể tham khảo thêm ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

nha-trang

Xe buýt

Cám ơn các cụ đã đọc
Địa điểm ở Nha Trang thì nhiều lắm bác ơi, ít nhất là có 19 địa điểm mà bác có thể vui chơi ngoài Vinpearl quen thuộc ra - bác có thể xem danh sách ở đây rồi lọc ra những nơi bác thích.

Còn khách sạn để ở thì bác cứ chọn cái nào ngon ở đường Trần Phú cho đẹp, đi lại cho tiện và cũng đúng chất trung tâm du lịch nữa. Không biết khuyên bác nên chọn KS nào vì nhiều quá, bác xem danh sách này.