[Funland] xin kinh nghiệm đi du lịch Trung Quốc

conco1978

Xe điện
vợ chồng em nghỉ hưu cả rồi, thời gian có nhiều nên mong muốn được đi TQ bằng ô tô, tàu hoả không đi máy bay mong các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn: đi lại ở TQ có dễ không? khách sạn có cần đặt trước hay đi đến đâu tìm đến đó, nên đi vùng nào phù hợp với nguòi trên dưới 60.
Em không thích đi theo tour vì chủ yếu họ dẫn đi mua sắm (2011 em đã đi tour 3 nước sinh- mã - trung chán không để đâu hết)
Đoàn em đi 21/10 tour Đại Lý-Côn Minh-Lệ Giang-Shangrila hơn 10 người, bên tour họ làm visa đoàn và thuê xe hộ, coi như là tự đi

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E bay sang đó, xong rồi đi xe khách tới các điểm du lịch, đến đâu thuê khách sạn đó giá rẻ hơn đặt trên mạng cụ ạ. Cần biết tiếng Trung cụ ạ

Lê Bảo Minh

Xe tăng
Website
linhlimoshop.com
rất cảm ơn bác, tháng 4 vừa rồi em dẫn bà lão đi nhật 15 ngày, làm bọn trẻ con en nó sợ mất vía vì lo bố mẹ lạc - may quá mọi thứ đều ok.
Bất kể đi Nhật hay Trung, chuẩn bị 1 lịch trình chi tiết từ ở nhà, sẽ giúp chuyến đi vừa vui vừa trải nghiệm được nhiều. Càng cẩn thận thì càng ít xảy ra những tình huống ngoài ý muốn. Cụ đi Nhật thì sẽ dễ hơn đi Trung, vì Nhật họ mở cửa với thế giới, cụ cứ có mạng và dùng google là có thể tra được mọi thứ, người Nhật sử dụng tiếng Anh ở các điểm du lịch cũng nhiều hơn. Còn Trung nó vẫn ngăn sông cấm chợ đủ thứ đặc biệt những thứ liên quan đến mạng internet, dân thì không dùng tiếng Anh, thẻ không có máy quẹt. Nhưng là nói thế thôi, cụ cứ nghiên cứu lịch trình kĩ và đọc bài em viết ở trên, cứ đi rồi sẽ đến ấy mà. Vì cụ không bị giới hạn thời gian, rảnh rồi nên đi đến bao giờ về cũng được, nên không lo đâu.

antidau

Xe container
E bay sang đó, xong rồi đi xe khách tới các điểm du lịch, đến đâu thuê khách sạn đó giá rẻ hơn đặt trên mạng cụ ạ. Cần biết tiếng Trung cụ ạ
Mợ cứ đi đi và thấy Trung Quốc rổ giá cũng rẻ thôi, không đắt đỏ gì với thu nhập bà chủ cửa hàng của mợ đâu

oto2banh1618

Xe điện
Dân TQ kém ngoại ngữ. Ngay cả tiếp tân khách sạn TQ cũng khôn
Đoàn em đi 21/10 tour Đại Lý-Côn Minh-Lệ Giang-Shangrila hơn 10 người, bên tour họ làm visa đoàn và thuê xe hộ, coi như là tự đi
-----

Vâng, cái đẹp ở TQ nằm ở toàn bộ phía Tây, còn cái phát triển hiện đại náo nhiệt của nó lại nằm hoàn toàn ở phía Đông. Quốc gia này âm dương có vẻ hài hòa phết

Lê Bảo Minh

Xe tăng
Website
linhlimoshop.com
Dân TQ kém ngoại ngữ. Ngay cả tiếp tân khách sạn TQ cũng không dùng tiếng Anh.
Không phải dân TQ kém ngoại ngữ đâu cụ ạ. Mà quan điểm của họ là với hơn 1,4 tỷ người, trải khắp toàn cầu, đến bất cứ nước nào cũng có thể dùng tiếng Trung ở mọi nơi, nên họ không cần học ngoại ngữ. Tỉ lệ người dùng tiếng Anh và tiếng Trung trên thế giới là tương đương nhau. Trung Quốc còn đang thảo luận về việc bỏ môn Tiếng Anh ra khỏi chương trình học bắt buộc, để nó trở thành môn học tự chọn thôi.

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Bất kể đi Nhật hay Trung, chuẩn bị 1 lịch trình chi tiết từ ở nhà, sẽ giúp chuyến đi vừa vui vừa trải nghiệm được nhiều. Càng cẩn thận thì càng ít xảy ra những tình huống ngoài ý muốn. Cụ đi Nhật thì sẽ dễ hơn đi Trung, vì Nhật họ mở cửa với thế giới, cụ cứ có mạng và dùng google là có thể tra được mọi thứ, người Nhật sử dụng tiếng Anh ở các điểm du lịch cũng nhiều hơn. Còn Trung nó vẫn ngăn sông cấm chợ đủ thứ đặc biệt những thứ liên quan đến mạng internet, dân thì không dùng tiếng Anh, thẻ không có máy quẹt. Nhưng là nói thế thôi, cụ cứ nghiên cứu lịch trình kĩ và đọc bài em viết ở trên, cứ đi rồi sẽ đến ấy mà. Vì cụ không bị giới hạn thời gian, rảnh rồi nên đi đến bao giờ về cũng được, nên không lo đâu.
thk bác nh!

cumoc

Xe tải
Ủng hộ cụ tự đi, chứ nói thật đi theo tour thì dân Việt mình hok khác gì con gà cho chúng nó thịt luộc.

Lần đầu tiên sau hơn 20 năm tôi đi theo đoàn, thường Là tự đi, vì qua tìm hiểu thấy bên đó chặn đủ loại Google map, Facebook.. thanh toán thì khó khăn, dân thì hok nói được TA. Nên tui quyết định đặt tour Bắc Kinh thượng Hải 24 củ cũng đâu có rẻ!

Ở Bắc Kinh nói thật là dân tàu hok hoan nghênh du khách, có hỏi thì được biết 1,4 tỷ dân người nào cũng mơ ước được 1 lần đến thăm thủ đô! nên chuyện khinh khi k du lịch cũng thường. đi xem cái gì cũng bị cấm, chỉ đứng ngoài nhìn. Leo vạn lý trường thành thì là bức tường thành mới xây, qua thập Tam lăng thì chúng nó cho mình xem phòng trưng bày cổ vật nhái đến 99%. Hầu hết thời gian kéo khách đi mua sắm rồi chăn dắt đủ kiểu. 2 cậu mợ hướng dẫn người tàu thì khinh dân Việt ra mặt, trên xe hướng dẫn thì ít nhưng hở ra là bán đủ thể loại cho khách. Từ bánh kẹo đến dược liệu!

Chúng nó hết chăn đồng nhân đường đểu quay qua đệm cao su Ion, rồi chè cháo, gấm lụa, Ngọc trai.. trên xe chỉ huyên thuyên về mấy cái đó.

Tôi đi mà thấy tội dân Việt thật. Xứ mình làm du lịch mà chăn dắt như vậy chắc các hãng ngừng hết!

Mũi tên bạc

Xe container
Ủng hộ cụ tự đi, chứ nói thật đi theo tour thì dân Việt mình hok khác gì con gà cho chúng nó thịt luộc.

Lần đầu tiên sau hơn 20 năm tôi đi theo đoàn, thường Là tự đi, vì qua tìm hiểu thấy bên đó chặn đủ loại Google map, Facebook.. thanh toán thì khó khăn, dân thì hok nói được TA. Nên tui quyết định đặt tour Bắc Kinh thượng Hải 24 củ cũng đâu có rẻ!

Ở Bắc Kinh nói thật là dân tàu hok hoan nghênh du khách, có hỏi thì được biết 1,4 tỷ dân người nào cũng mơ ước được 1 lần đến thăm thủ đô! nên chuyện khinh khi k du lịch cũng thường. đi xem cái gì cũng bị cấm, chỉ đứng ngoài nhìn. Leo vạn lý trường thành thì là bức tường thành mới xây, qua thập Tam lăng thì chúng nó cho mình xem phòng trưng bày cổ vật nhái đến 99%. Hầu hết thời gian kéo khách đi mua sắm rồi chăn dắt đủ kiểu. 2 cậu mợ hướng dẫn người tàu thì khinh dân Việt ra mặt, trên xe hướng dẫn thì ít nhưng hở ra là bán đủ thể loại cho khách. Từ bánh kẹo đến dược liệu!

Chúng nó hết chăn đồng nhân đường đểu quay qua đệm cao su Ion, rồi chè cháo, gấm lụa, Ngọc trai.. trên xe chỉ huyên thuyên về mấy cái đó.

Tôi đi mà thấy tội dân Việt thật. Xứ mình làm du lịch mà chăn dắt như vậy chắc các hãng ngừng hết!
Nhìn chung không biết tiếng thì đi tour thôi cụ ạ; chấp nhận chăn dắt và mua hay không tùy mình. Em thấy hay mua nhất là cái chăn tơ tằm chứ đệm cao su thì ít thôi. Đồng Nhân Đường thì em vẫn ổn nên đội đó không kiếm được tiền của em. Em đến TQ em chỉ thích nó quá sạch và đẹp, tiếng Trung có lẽ họ cùng ngữ điệu với tiếng Việt nên nghe họ nói không thể biết, cứ tưởng họ là người Việt!

gnud_ht

Xe buýt
Nếu cụ muốn đi tự túc bằng tàu thì có thể đi Vân Nam. Rất đẹp vào tháng 11 và tháng 3,4.
Nhà cháu nếu rảnh có thể tư vấn tất tần tật từ A đến Z kinh nghiệm, hướng dẫn cách làm mọi thứ. Cụ cần cứ ib nhà cháu ạ