[Funland] Xin kinh nghiệm chuẩn bi và xin học bổng cho con du học

Mytv

Xe điện
Cháu em trc đây học SMU và đc học bổng toàn phần, mỗi tháng còn đc phát đâu 600$ Sing tiêu vặt. Nhưng học ở Sing vất vả hơn các nc khác, cháu bảo thế.
Cháu mợ giỏi quá. E đang mơ ước 4 năm nữa con dc hbtp vào SMU hay NUS đây:D.

Smile1102

Xe container
Mợ đi làm mà lương cao thì xin hỗ trợ tài chính rất khó nên cần cân đối vấn đề này để nhắm đến những trường có học bổng tài năng (merit based), hoặc ngó thêm các trường công của Mỹ. Điểm SAT cao cao cũng không giúp gì nhiều để kiếm học bổng các trường top trừ khi là tròn 1600 điểm vì học sinh từ các nước châu Á đều cày SAT rất kinh.

Em nhớ là khi nộp hồ sơ thì phải ghi vào đó mà bản thân/gia đình chi trả được bao nhiêu. Nếu thấp hơn mức nhà trường mong đợi thì có thể họ ko nhận mà cũng không thương lượng thêm, cho nên nếu đã kết trường nào rồi thì phải ghi vào hồ sơ mức tối đa có thể chi trả được kẻo sau lại tiếc là nếu cố tí thì con vào được trường ngon.
Em ko biết như thế nào đc coi là cao ạ. Với cao ở VN thì lại là thấp ở Mỹ ấy chứ ạ? Bên tư vấn đang gợi ý là chỉ khai một ng thôi, còn một ng coi như thất nghiệp đi. Vì tụi em đều làm cty Mỹ nên ko bao giờ xin xâc nhận thấp hơn thực nhận đc.
Em cũng ko phải đi học bằng mọi giá, chi phí hợp lý và trường đủ tốt thôi, ko cần quá tốt mà giá quá đắt cụ ạ.
Nhà em làm công ăn lương nên vẫn hơi tiếc tiền :D
Em trêu con em là vào đc UC Beckeley thì mẹ trả full pay luôn (50k/năm).

Haiau69

Xe buýt
Theo thống kê của CP Mỹ thì 50% hộ gia đình Mỹ có thu nhập dưới 75000 đô/năm mợ nhé. Mợ cứ so ra là biết 😜

Nhà cháu đoán bừa là nhà mợ 2 vc thu nhập cao hơn mức này rồi tức là cao hơn mức trung ở Mỹ.

Em ko biết như thế nào đc coi là cao ạ. Với cao ở VN thì lại là thấp ở Mỹ ấy chứ ạ? Bên tư vấn đang gợi ý là chỉ khai một ng thôi, còn một ng coi như thất nghiệp đi. Vì tụi em đều làm cty Mỹ nên ko bao giờ xin xâc nhận thấp hơn thực nhận đc.
Em cũng ko phải đi học bằng mọi giá, chi phí hợp lý và trường đủ tốt thôi, ko cần quá tốt mà giá quá đắt cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Theo thống kê của CP Mỹ thì 50% hộ gia đình Mỹ có thu nhập dưới 75000 đô/năm mợ nhé. Mợ cứ so ra là biết 😜

Nhà cháu đoán bừa là nhà mợ 2 vc thu nhập cao hơn mức này rồi tức là cao hơn mức trung ở Mỹ.
Mức này là Gross hay Net cụ ơi? và là cả hộ gia đình ạ?
Thế trên trung bình thì phải đóng nhiều ko?
Nhà em đúng là cao hơn ợ hiuhiu

3d4s

Xe tăng
UCB nếu trả full pay thì cũng có cửa, ko phải quá khó như tụi trường tư top 10. Nhưng full pay khoảng 80k-85k cả ăn ở và các chi phí khác, moi đâu ra 50k.

Lương 2 vợ chồng mà hơn 10k usd net tháng thì xác định phải trả tiền học phí cho con. Cũng không được khai một người nếu người kia vẫn đi làm. Gian dối có thể vẫn che đậy được nhưng bung bét ra thì hại đủ đường.

Đi Mỹ để quyết tâm sau này ở lại thì nên cố. Còn không thì không cần thiết. Trừ tụi trường top không nói, còn lại thì ko xứng đáng với số tiền bỏ ra (đầu tư cho con). Tìm đường sang Sin hay châu Âu học rẻ hơn, hiệu quả hơn.

Mấy cái trường LAC ko biết ai bơm vào đầu các cụ mợ, chắc là mấy cái TT Tư vấn du học luyên thuyên. trừ một vài trường (4-5 trường đầu & phải soi cẩn thận) còn đa số là ba lăng nhăng. Đừng có đâm đầu vào đó.

Trên fb có mấy cái group bố mẹ du học sinh Mỹ rất tốt mợ tham gia vào đó hỏi mọi người chỉ cho.

Haiau69

Xe buýt
Vấn đề họ có cấp hỗ trợ tài chính hay không và bao nhiêu thì còn tuỳ từng trường mợ ạ. Nhưng nguyên tắc chung thì hỗ trợ tài chính là dành cho sv nghèo, bố mẹ thu nhập thấp. Các trường top của Mỹ tỷ lệ đậu vào thấp như vậy họ cần gì phải cấp hỗ trợ tài chính nếu phụ huynh thu nhập cao hơn cả dân Mỹ mức trung bình.

Chắc mợ cũng theo dõi chủ đề của cụ Uchihakula thì có vài trường đếm trên đầu ngón tay là tuyển sinh theo kiểu need blind. Loại này thì lại càng khó vì mức độ cạnh tranh cao, nhiều người lao vào.

Còn học bổng merit based thì ít vô cùng.

Vào trường công top đầu của mỹ thì sẽ hầu hết không có hỗ trợ cho sv nước ngoài nhưng chi phí sẽ vào khoảng 50k/ năm bao gồm cả ăn ở (đó là cách đây 3 năm, nhà cháu chưa cập nhập). Hồi đó có duy nhất trường UMass Amherst là trường công hạng khá và có cho học bổng merit based 16k/năm. Trường này thuộc top 100 thôi chứ chưa được top 50.

Nhiều trường rank thấp thấp thì cứ để mức học phí vống lên rồi cấp hỗ trợ tài chính để cho các cháu và phụ huynh thấy như là món hời…

Mức này là Gross hay Net cụ ơi? và là cả hộ gia đình ạ?
Thế trên trung bình thì phải đóng nhiều ko?
Nhà em đúng là cao hơn ợ hiuhiu

Nói thì các cụ lại kêu e bốc phét chứ tư vấn du học là 1 trong những tư vấn dễ nhất. e tư vấn vài câu được tặng hẳn 1 chiếc xe vario 150. :))

Smile1102

Xe container
UCB nếu trả full pay thì cũng có cửa, ko phải quá khó như tụi trường tư top 10. Nhưng full pay khoảng 80k-85k cả ăn ở và các chi phí khác, moi đâu ra 50k.

Lương 2 vợ chồng mà hơn 10k usd net tháng thì xác định phải trả tiền học phí cho con. Cũng không được khai một người nếu người kia vẫn đi làm. Gian dối có thể vẫn che đậy được nhưng bung bét ra thì hại đủ đường.

Đi Mỹ để quyết tâm sau này ở lại thì nên cố. Còn không thì không cần thiết. Trừ tụi trường top không nói, còn lại thì ko xứng đáng với số tiền bỏ ra (đầu tư cho con). Tìm đường sang Sin hay châu Âu học rẻ hơn, hiệu quả hơn.

Mấy cái trường LAC ko biết ai bơm vào đầu các cụ mợ, chắc là mấy cái TT Tư vấn du học luyên thuyên. trừ một vài trường (4-5 trường đầu & phải soi cẩn thận) còn đa số là ba lăng nhăng. Đừng có đâm đầu vào đó.

Trên fb có mấy cái group bố mẹ du học sinh Mỹ rất tốt mợ tham gia vào đó hỏi mọi người chỉ cho.
Cảm ơn cụ.
Việc học trường LAC thì bạn em có con học (Grinell và một trường khác hình như ở Minnesota), sau đều rất thành công. Đều xin việc đc ở các cty lớn của Mỹ. Chị ấy cũng nói là nếu con mới ssng Mỹ học LAC sẽ đc chăm sóc tốt hơn, phù hợp hơn để làm quen với môi trường. Tất nhiên sau khi học xong sẽ phải học thêm master nữa mới kiếm đc việc, và giờ thì ko phải LAC mà cả NU cũng vậy, do tình hình kinh tế kém.
Con em 5 năm nữa mới xong đại học nên hi vọng lúc đó kinh tế tốt hơn rồi.
Em thấy ở VN các bạn học LAC khá nhiều vì chi phí hợp lý hơn học NU, con em bảo đội Ams rất ít học NU chắc do ko có đủ tiền để học.
Nhà em dở cái là giờ lại đang lương cao (Net chắc hơn 10K tháng) nhưng có thể thất nghiệp bất cứ lúc nào nên vẫn rén :(
UC Berkeley em nhìn nhầm 48K là học phí tầm 20K ăn uống, là khoảng 70K. Thế thì thôi phí tiền lắm.
Trong số NU chắc UF chi phí hợp lý nhất, ranking tốt (30).
Em thích văn hóa làm việc của Mỹ nhất. Sing trường tốt nhưng em lại thấy nước bé, học hành trâu bò, làm việc trâu bò quá cũng nản.
Châu Âu thì đẹp đi chơi thích, academics tốt nhưng phải học bằng ngôn ngữ nc đó mới rẻ, hơn nữa làm việc ở châu Âu cũng chán mà lương ko cao.

Smile1102

Xe container
Nói thì các cụ lại kêu e bốc phét chứ tư vấn du học là 1 trong những tư vấn dễ nhất. e tư vấn vài câu được tặng hẳn 1 chiếc xe vario 150. :))
Em cũng thấy dễ, nên sau này có khi xin vào trung tâm tư vấn làm vì nhiều nhà có nhu cầu cho con du học chứ đi tư vấn chuyển đổi số nhọc quá :D
Trung tâm tư vấn như các loại tư vấn khác là có dữ liệu và network hơn so với gia đình tự làm, còn tìm hiểu thông tin thì mình tự google còn nhanh hơn.

Demchinhhang.net

Xe container
Con em năm nay mới vào học lớp 10. Gia đình có mong muốn cho con đi du học nếu được, tại các nước có chương trình dạy bằng tiếng Anh như Mỹ, Úc hay châu Âu. Xin kinh nghiệm chia sẻ của các cụ mợ đã đang và chuẩn bị có con đi du học hoặc có kinh nghiệm tư vấn hay giáo dục ạ. Con em tiếng Anh cũng tạm (thi chuyên Ams, CNN và Sư phạm điểm Anh chuyên tầm 7-8 điểm). Cháu học chuyên Anh Arch cấp 2 và Ams cấp 3. Cháu có khả năng học Toán Lý tạm ổn (đã từng thi đc vào lớp ôn chuyên Toán 2 của trung tâm của thầy Cẩn hồi lớp 7, lớp 8 học thêm Toán thầy ở lớp cũng nhận xét cháu có khả năng học Toán. Em đang định hướng cho cháu theo nghành Computer Science hoặc Data Scientist hoặc AI. Em hiểu con cần thi IELTS/TOELF SAT với hồ sơ đi Mỹ, chuẩn bị các hoạt động ngoại khóa liên quan tới lĩnh vực học (tham gia workshop và giải thưởng), và điểm GPA trên 9.0. Mục tiêu vào trường tốt tầm top 30 Mỹ ạ. Em muốn hỏi:
1. Khi nào nên bắt đầu chuẩn bị hồ sơ mà không quá muộn?
2. Để luyện thi các kỳ thi chuẩn hóa IELTS và SAT thì nên học thầy cô hay trung tâm nào tại Hà nội?
3. Các kỳ thi hay sự kiện nào các cụ biết hay khuyến nghị con tham gia? Khi nào và ở đâu thì càng tốt ạ.
4. Chi phí trung bình gia đình cần chuẩn bị cho các cháu đi học một năm là bao nhiêu? Quan điểm của em là bố mẹ cần chuẩn bị đủ tiền cho con đi học, con ko có áp lực kiếm tiền trang trải cuộc sống, kiếm thêm tiêu vặt và trải nghiệm thì okie.
5. Các trường nào nên apply mà tốt và chi phí hợp lý.
6. Có nên hay cần qua trung tâm du học không? Các cụ mợ có khuyến nghị trung tâm nào cụ thể không ạ? Chi phí hợp lý và hiệu quả.
7. Nên sử dụng dịch vụ tư vấn của trung tâm vào các mục đích gì hay mua tư vấn trọn gói? chi phí ước tính là bao nhiêu?
8. Các cụ có khuyến nghị gì ngoài các câu hỏi trên ko?

Em xin đội ơn các cụ các mợ ạ.
Nếu lớp 10 thì mợ hướng cho cháu học và thi IB sẽ nhiều cơ hội có học bổng của các trường lớn.

Smile1102

Xe container
Nếu lớp 10 thì mợ hướng cho cháu học và thi IB sẽ nhiều cơ hội có học bổng của các trường lớn.
Em hỏi kinh nghiêm hồi bạn ý lớp 10, còn giờ lớp 12 rùi cụ ơi. Bạn ý học Ams nên ko có học theo hệ qte đc.
Giờ con đang chuẩn bị hồ sơ App Mỹ.
Thấy lớp tầm 20 chục bạn App đi Mỹ trên 33 bạn đó ạ.

starsn

Xe điện

Một hồ sơ local bị UC Berkeley loại đây cụ
GPA 3.97, SAT 1590, found start-up RabbitSign, offered full time position with Google at 18.

Em cũng thấy dễ, nên sau này có khi xin vào trung tâm tư vấn làm vì nhiều nhà có nhu cầu cho con du học chứ đi tư vấn chuyển đổi số nhọc quá :D
Trung tâm tư vấn như các loại tư vấn khác là có dữ liệu và network hơn so với gia đình tự làm, còn tìm hiểu thông tin thì mình tự google còn nhanh hơn.
tư vấn du học 2 sai lầm cố hữu từ ng tư vấn lẫn phụ huynh đó là quá chú trọng hành trang điểm. cái thứ 2 ko tìm hiểu kỹ về gói và xác xuất học bồng.

Smile1102

Xe container
Một hồ sơ local bị UC Berkeley loại đây cụ
GPA 3.97, SAT 1590, found start-up RabbitSign, offered full time position with Google at 18.
Châc hồ sơ mạnh quá 😂

Smile1102

Xe container
tư vấn du học 2 sai lầm cố hữu từ ng tư vấn lẫn phụ huynh đó là quá chú trọng hành trang điểm. cái thứ 2 ko tìm hiểu kỹ về gói và xác xuất học bồng.
Cái vụ xác suất học bổng và chi phí thì phải nghiên cứu kỹ chứ ạ. Em yêu cầu trung tâm cung cấp những thông tin từng trường như sau: Tên, vùng, location (rural, urban, suburban), chi phí, cơ hội hỗ trợ tài chính và học bổng cho sinh viên quốc tế, tổng chi phí dự kiến gia đình phải nộp, yêu cầu và range ielts, sat, gpa của sinh viên, industry network và khả năng tìm thực tập/việc.
Ngoài ra em còn vào đọc review trường của sinh viên trên các trang như Niche, Quora, prescholar... Em đọc kỹ nhất là những review negative xem vde là gì. Đọc positive xem cái tốt là gì.
Tìm hiểu các Major và minors trường cung cấp, xác suất ra trường, range lương sau tốt nghiệp... thậm chí đọc cả yêu cầu tốt nghiệp nữa :D
Em nghĩ so với nhiều phụ huynh thì em cũng khá kỹ đó ạ.
UC Beckeley là em ko nghĩ con em vào đc nên em ko đọc kỹ.

3d4s

Xe tăng
Cảm ơn cụ.
Việc học trường LAC thì bạn em có con học (Grinell và một trường khác hình như ở Minnesota), sau đều rất thành công. Đều xin việc đc ở các cty lớn của Mỹ. Chị ấy cũng nói là nếu con mới ssng Mỹ học LAC sẽ đc chăm sóc tốt hơn, phù hợp hơn để làm quen với môi trường. Tất nhiên sau khi học xong sẽ phải học thêm master nữa mới kiếm đc việc, và giờ thì ko phải LAC mà cả NU cũng vậy, do tình hình kinh tế kém.
Con em 5 năm nữa mới xong đại học nên hi vọng lúc đó kinh tế tốt hơn rồi.
Em thấy ở VN các bạn học LAC khá nhiều vì chi phí hợp lý hơn học NU, con em bảo đội Ams rất ít học NU chắc do ko có đủ tiền để học.
Nhà em dở cái là giờ lại đang lương cao (Net chắc hơn 10K tháng) nhưng có thể thất nghiệp bất cứ lúc nào nên vẫn rén :(
UC Berkeley em nhìn nhầm 48K là học phí tầm 20K ăn uống, là khoảng 70K. Thế thì thôi phí tiền lắm.
Trong số NU chắc UF chi phí hợp lý nhất, ranking tốt (30).
Em thích văn hóa làm việc của Mỹ nhất. Sing trường tốt nhưng em lại thấy nước bé, học hành trâu bò, làm việc trâu bò quá cũng nản.
Châu Âu thì đẹp đi chơi thích, academics tốt nhưng phải học bằng ngôn ngữ nc đó mới rẻ, hơn nữa làm việc ở châu Âu cũng chán mà lương ko cao.
Con lớp 12 trường Ams thì mình đoán bạn cũng ở trong mấy cái group bố mẹ du học sinh Mỹ rồi. Vào đó xem các bố mẹ & các bạn sinh viên đang ở Mỹ chia sẻ là chính xác nhất:

1. Về các trường LAC, nếu bạn nào học mà thành công thì gần như là cá biệt, chứ không phải là cho số đông. Bạn lấy trường hợp đặc biệt để áp cho số đông là không được (và đây cũng là điều mà nhiều TT tư vấn họ hay làm, toàn lôi các "trường hợp điển hình" ra để quảng cáo). Học LAC xong gần như bắt buộc phải học Master mới đi xin việc được :) Không bao giờ so với NU TOP (nhất là kiểu như UBC, UCLA bạn muốn trên kia).

2. Ở VN học LAC nhiều vì ít chi phí cũng đúng. Một lý do nữa là học LAC nó dễ hơn, chậm hơn, đặc biệt là các năm về sau (kiểu năm 3,4 - các môn khó) thì nó nhẹ nhàng hơn vì thầy cô cũng chỉ đến thế thôi, kiểu như cấp 4 ấy. LAC thường ít rất giáo sư, đa số chỉ là giáo viên cấp 3 & hơn một tí - đó cũng là lý do mà học LAC xong hầu hết phải học tiếp Master mới đi làm được.

3. Còn hội sinh viên AMS ở VN đa số chúng nó giỏi rồi nên có học ở VN hay ở đâu cũng giỏi cả. Hội Ams hay học sinh giỏi Việt Nam vào LAC là chúng nó đang khai phóng cho LAC chứ không phải ngược lại :). Chỉ có một vài trường LAC tốt, dưới 5 trường. Với bọn giỏi và chủ động từ bé như hội AMS thì trường nào cũng ok, hợp là dc. Còn chúng nó tự học, tự lo, tự thu xếp.

4. Học sinh Ams xin vào NUS (top 15 thế giới luôn) dễ hơn nhiều, chi phí rẻ hơn (lại được CP Sin cover cho 30-35% học phí - sau khi học ở lại 3 năm là ok), gần nhà gần bố mẹ thích là tếch về được. Học NUS thì sau này đi học Master, Tiến sĩ ở Mỹ miễn phí là dễ như trở bàn tay.

5. Muốn định cư hay làm việc ở Mỹ thì phương án ĐH ở Sin/châu Âu rồi Master ở Mỹ này không hề tồi. Nên nhớ ở Mỹ, học xong ĐH, được 3 năm OPT; học Master xong, cũng được 3 năm OPT, học tiến sỹ xong cũng đc 3 năm OPT; Nên muốn làm việc ở Mỹ, thì chỉ cần cho sang Mỹ làm thạc sĩ, tiến sĩ là ok.

6. Nên chẳng quan trọng việc con bạn phải học ĐH ở Mỹ đâu; nếu học NUS đi thì xin Master/Tiến sỹ vào trường TOP ở Mỹ dễ vì NUS rank nó thuộc top thế giới ngang với bọn kia (và dễ có học bổng nữa, vì HB cao học dễ hơn HB Đại học nhiều); và nếu một profile ĐH ở Sin/Châu Âu, Master ở trường Top bên Mỹ thì xin việc ở Mỹ dễ hơn nhiều lần (và lương cao hơn) so với việc chỉ tốt nghiệp ĐH ở Mỹ.

7. Học hành trâu bò, làm việc trâu bò là rất cần thiết cho giai đoạn tuổi trẻ. Nên đừng có chê việc này. Ở Mỹ cũng vậy thôi, muốn thành công thì cứ phải trâu, phải cày, phải chăm chỉ. Sinh viên năm 1,2 đã phải đi xin thực tập, ko có thực tập thì ra trường tìm việc vào mắt.

8. Học ở châu Âu rất tốt, chi phí hợp lý, văn hóa đa dạng, có chiều sâu. Bọn trẻ mà thích thì ngại gì một năm 'gap year' cho chúng nó học một ngôn ngữ mới rồi xin vào học ĐH bên đó. Còn học xong muốn ở châu Âu hay lại đi đâu đó nữa đâu có khó. Thế giới phẳng rồi.

9. Gap year cũng rất tốt mà bố mẹ và học sinh Việt Nam vẫn "chưa dám". Và nếu trong gap year đó con bạn làm đc một điều gì đó có ích, hay học đc thêm một ngôn ngữ, và đầu óc, tư duy, suy nghĩ cũng trưởng thành hơn --> thu nhận kiến thức tốt hơn.

10. Cái group này rất bổ ích cho các bố mẹ có con muốn đi du học Mỹ: https://www.facebook.com/groups/2782276041865550/search/?q=LAC