[Funland] Xin kinh nghiệm chữa trị vết bỏng do kiến 3 khoang gây ra

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em chung cư mấy nay nhiều kiến 3 khoang quá.bản thân e bị 2 vết,không nghĩ nó loang khiếp thế,đã dùng thuốc uống + thuốc bôi mua ở nhà thuốc.
Em xin thêm kinh nghiệm phòng tránh,chữa trị của các bác đã từng bị rồi với ạ...mấy hôm không sao mà hôm nay bắt đầu rát quá ạ :((
Khiếp quá. Khổ.

hatinh5760

Xe điện
cho e hỏi là ngày xưa đã có kiến 3 khoang chưa ạ,hay dạo gần ngày nay mới xuất hiện ạ
Cũng ko rõ xưa là từ bao giờ, nhưng khi tôi bị (sáng dọn giường, thấy con kiến ba khoang bò, nên bắt và bóp chết nó. Rồi không để ý mà đưa tay quệt lên mặt, nên bị rộp ở mặt) khoảng sau 2006( nhớ mốc này vì lúc đó được tặng giường mới), và khi đó chưa biết gì về kiến này.
Nhà tôi ở CC tầng 27 cũng có, hồi trước bị là sau 2006 là ơ nhà trong phố. Thấy bảo là kiến này thường có ơ ruộng lúc gặt, và theo gió cuốn của các phương tiện giao thông phát tán khắp nơi.
Câu chuyện kiến này có năm bị rất nhiều, VTV cũng cảnh báo.

Chỉnh sửa cuối:

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em cũng bị một lần, còn ko biết là kiến ba khoang, bôi thuốc mỡ không khỏi, cứ rộp lên và vỡ ra. Cuối cùng em vớ lọ hồ nước bôi dăm hôm thì khỏi.

DavidMinhDuc

Xe hơi
Cũng ko rõ xưa là từ bao giờ, nhưng khi tôi bị (sáng dọn giường, thấy con kiến ba khoang bò, nên bắt và bóp chết nó. Rồi không để ý mà đưa tay quệt lên mặt, nên bị rộp ở mặt) khoảng sau 2006( nhớ mốc này vì lúc đó được tặng giường mới), và khi đó chưa biết gì về kiến này.
Nhà tôi ở CC tầng 27 cũng có, hồi trước bị là sau 2006 là ơ nhà trong phố. Thấy bảo là kiến này thường có ơ ruộng lúc gặt, và theo gió cuốn của các phương tiện giao thông phát tán khắp nơi.
Câu chuyện kiến này có năm bị rất nhiều, VTV cũng cảnh báo.
thời ngày xưa các cụ ta làm ruộng nhiều mà không thấy nói đến loại kiến này cụ nhỉ

conco1978

Xe điện
Đang vào mùa nên nhà e cũng nhiều em pải kín cổng cao tường ý ạ,chứ bọn này nó đốt trẻ con thì nguy ạ
Không phải nó đốt đâu ạ, thường là mình nằm đè lên nó thì chất độc trong người nó dính vào da nên mới bị phồng rộp

DavidMinhDuc

Xe hơi
Không phải nó đốt đâu ạ, thường là mình nằm đè lên nó thì chất độc trong người nó dính vào da nên mới bị phồng rộp
đúng rồi,đa phần vì nó bé quá,mình chạm vào hay đè vào nó,nó tưởng bị tấn công nên tự vệ ý ạ,e nhìn được đúng lúc nó chuẩn bị đốt con bé nhà,cong cái vòi lên như con bọ cạp,may mà e bế cháu lên kịp :(

hatinh5760

Xe điện
thời ngày xưa các cụ ta làm ruộng nhiều mà không thấy nói đến loại kiến này cụ nhỉ
Cô bé người làm nhà tôi nói: ở quê trong đám rạ ơ lại ruộng nhiều lắm. Như là lượng độc khi bị đốt thì ko nhiều, mà bị nhiễm rộp là do tiếp xúc với cả bọng dịch độc ở khoang đuôi. Kiến vào đến Ven đô, ít dần vào sâu nội đô do cuốn theo phương tiện gt.
Hồi phát hiện bị phỏng rộp, theo bài sơ cứu là luôn rửa sạch nhẹ nhàng bằng bông gạc với sữa tắm, nước sạch, và nước muối sinh lý. Hoàn toàn là việc rửa tẩy dịch độc gốc axit, làm lành vết thương và tái tạo da. Không đao to búa lớn viêm nhiễm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Dạ,em lại cứ ngĩ nó đốt,vì mỗi lần giết nó cứ cong mông lên như muốn chích ý cụ

Voi coi HN

Xe tăng
Năm ngoái em ra bè cá ở quê chơi, cởi trần nằm võng ngủ, chắc kiến ba khoang nó bò lên ngực, ngủ ko biết xoa khắp ngực, hôm sau nó rộp hết cả lên, mấy vết bỏng nông còn nhanh liền, chứ vết bỏng sâu lâu khỏi phết đấy, em chả nhớ bôi thuốc gì hình như cũng bôi hồ nước, còn chỗ bỏng sâu phải bôi thêm thuốc đỏ sát trùng vì có nguy cơ viêm loét rất cao.
Lần đầu tiên bị, công nhận nọc độc của con này kinh thật, bị dính nhiều thì thối thịt luôn ấy chứ, nọc độc nghe nói mạnh gấp 15 lần nọc độc rắn hổ mang hix

STARIUS

Xe buýt
Nhà em chung cư mấy nay nhiều kiến 3 khoang quá.bản thân e bị 2 vết,không nghĩ nó loang khiếp thế,đã dùng thuốc uống + thuốc bôi mua ở nhà thuốc.
Em xin thêm kinh nghiệm phòng tránh,chữa trị của các bác đã từng bị rồi với ạ...mấy hôm không sao mà hôm nay bắt đầu rát quá ạ :((
Em vừa điều trị cho con em đây, có ít kinh nghiệm cho bác. 1: không gãi, tắm bằng xà phòng bình thường 2: dùng betadin bôi lên để khô, sau đó bôi hồ nước ( bán ở hiệu thuốc ) để khô, ngày 2 lần. 3: không băng kín. 4: 3 hôm là khỏi.

Chỉnh sửa cuối:

DavidMinhDuc

Xe hơi
Em vừa điều trị cho con em đây, có ít kinh nghiệm cho bác. 1: không gãi, tắm bằng xà phòng bình thường 2: dùng betadin bôi lên để khô, sau đó bôi hồ nước ( bán ở hiệu thuốc ) để khô, ngày 2 lần. 3: không băng kín. 4: 3 hôm là khỏi.
vâng cám ơn bác nhiều

Noname_2015

Xe tăng
Em cũng bị, bôi dung dịch betadin vào vết đó để chống nhiễm trùng, triệt để ko được gãi khi ngứa vì nó sẽ loang. Vài ngày là hết thôi. EM chả uống thuốc gì, tự khỏi.

Đông Khang

Xe tải
ra viện Da Liễu khám bôi thuốc tầm 3 4 ngày là oke thôi bác, đừng nghe mấy e hiệu thuốc, toang đấy, e bị 1 lần nghe mấy e bảo bị zona thần kinh, bôi vào nặng thêm, qua DL thuốc thang tầm củ là ngon
Em giống hệt cụ. Có con kiến ba khoang vào nhà em không giết, để nó bay. Thế quái nào sáng dậy thấy bỏng rát ở gáy, lưng và kheo chân. Khám bác sĩ bảo zona thần kinh, cho thuốc uống, thuốc bôi, xong em kể với mấy anh chị em các bác bảo kiến ba khoang. Đến khổ. Giờ mới khỏi.

Tony_Bui

Xe buýt
Lần đầu bị em cũng đi da liễu. Nhưng sau quen rồi thì để kệ, nó tự se miệng rồi lành.

Cụ mua Fucicort bôi 1-2 lần là khỏi.

chamuchalong

Xe tải
Thi thoảng vẫn vào. May chưa ai dính.

Cụ mua sẵn hồ nước để trong nhà, có hiện tượng rát cái là bôi ngay thì không bị rộp nhiều và sẹo sâu. Nếu bị chạm vào mà biết thì rửa nước càng nhiều càng tốt rồi bôi hồ nước. Bị cái này ghét mỗi cái là sẹo lâu mờ.

Cortana

Xe tải
E bôi mỗi hồ nước, chửa đi khám bao giờ.