[Funland] Xin kinh nghiệm cho con thi vào trường Thực nghiệm

ocean08

Xe điện
Cụ nào có con học cấp 2 TN k, cho e xin đánh giá chất lượng ạ. Cu con nhà e sang năm cấp 2, mẹ nó định cho thi vào TN. E đọc thớt từ trang 1 đến hết thấy nhiều Cụ nói vào phải quan hệ và... quá, hic!

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn

Ter

Xe buýt
Cụ nào có con học cấp 2 TN k, cho e xin đánh giá chất lượng ạ. Cu con nhà e sang năm cấp 2, mẹ nó định cho thi vào TN. E đọc thớt từ trang 1 đến hết thấy nhiều Cụ nói vào phải quan hệ và... quá, hic!
Em thì thấy con em ổn, tự tin và nhanh nhẹn, rất thích tham gia các hoạt động của lớp. Về việc học thì cũng tùy đứa, tùy gia đình. Con em thì em hướng con tự học từ bé nên không phải lo. Đặc biệt là trường có chương trình giao lưu học sinh với các nước, em thấy hay. Con em đi Ý, năm 2020 bị Covid không thì cũng đi Nga

ocean08

Xe điện
Em thì thấy con em ổn, tự tin và nhanh nhẹn, rất thích tham gia các hoạt động của lớp. Về việc học thì cũng tùy đứa, tùy gia đình. Con em thì em hướng con tự học từ bé nên không phải lo. Đặc biệt là trường có chương trình giao lưu học sinh với các nước, em thấy hay. Con em đi Ý, năm 2020 bị Covid không thì cũng đi Nga
Cảm ơn Cụ. Đầu tháng 5 e cho cháu thi thử xem ntn ạ.

j23

Xe container
Lớp trưởng cấp 1 lớp em, top3 của tiểu học, năm thi vào lớp 6 Ams thiếu 0,5 điểm, thiếu 1 điểm vào English Chuyên Ngữ -> quay vào TN học cấp 2 có gần nhà. Cấp 3 thì Phạm Hồng Thái (thời đó PHT là trường điểm nhưng tính từ dưới lên trong khối các trường công lập Ba Đình). Rồi trượt ĐH đành học Trung cấp, giờ đã lên TP của viện TW. Rất uy tín trong các group, năng động cực. Đội cấp 2 TN ấy thì rất bình lặng, đa phần vẫn làm thuê và quản chức dạng mini, lâu lên lão làng, ko có cá nhân nổi trộI, dạng trưng lưu, đc cái tập họp vui chơi thì rất ổn và cực vui, văn minh

ca_kiem

Xe container
Theo em hiểu thì trường TN không có kiểu học nhồi nhét mà học nhẹ nhàng, khuyến khích các cháu có chính kiến, tranh luận... (như Tây), do đó những năm đầu khi so sánh với các trường khác sẽ bị thua thiệt về kiến thức (chẳng hạn thi trường chuyên lớp chọn sẽ thua). Về sau thì có thể các cháu sẽ phát triển tốt do phương pháp tư duy ngon (chẳng hạn như cụ Bảo Châu, Lân Hiếu ... là ví dụ).
Các bố mẹ hiện nay đều rất lo cho con, muốn con học và học (ngay như em cũng bị cái đó) => không thích vào TN nữa. Em có thăngf cu em nhà gần TN, con học lớp 1 ở TN nhưng đến lớp 2 nó cũng cho ra ngoài học Achimes.
Nếu cụ nào cho con học TN thì cần kiên nhẫn và không so sánh với các trường khác, về sau chắc thu thành quả tốt và con cũng học nhẹ nhàng.
Bảo châu giỏi trả liên quan gì tới trường thực nghiệm cả. Trường thực nghiệm đúng cái tên của nó chỉ là thực nghiệm của Bộ... kết quả Bộ đóng cửa chướng trình và cái gọi là thực nghiệm mãi mãi không được áp dụng và nhân rộng ( phí bao nhiêu NS cho nó ). Nôm na dễ hiểu là tất cả các trường tiểu học, thcs.. trên địa bàn Hà Nội không trường nào áp dụng tới cái chương trình của trường thực nghiệm.cả.. trả khác nào cái điện thoại được thiết kế ra nhưng không bao giờ được đưa vào sản xuất.
Mà xin nhắc lại Bảo Châu được như ngày nay trả liên quan gì tới trường thực nghiệm cả. Ai đó đưa ra mệnh đề vì Ngô Bảo Châu học tiểu học thực nghiệm nên mới giành đụoc giải thưởng lớn ... là ngớ ngẩn

Chỉnh sửa cuối:

Cao Huy

Đi bộ
Cụ ngô bảo châu cấp 1 học thực nghiệm nhưng từ cấp 2 trở đi thì ko học thực nghiệm nữa

Vo_thuong

Xe điện
Bảo châu giỏi trả liên quan gì tới trường thực nghiệm cả. Trường thực nghiệm đúng cái tên của nó chỉ là thực nghiệm của Bộ... kết quả Bộ đóng cửa chướng trình và cái gọi là thực nghiệm mãi mãi không được áp dụng và nhân rộng ( phí bao nhiêu NS cho nó ). Nôm na dễ hiểu là tất cả các trường tiểu học, thcs.. trên địa bàn Hà Nội không trường nào áp dụng tới cái chương trình của trường thực nghiệm.cả.. trả khác nào cái điện thoại được thiết kế ra nhưng không bao giờ được đưa vào sản xuất.
Mà xin nhắc lại Bảo Châu được như ngày nay trả liên quan gì tới trường thực nghiệm cả. Ai đó đưa ra mệnh đề vì Ngô Bảo Châu học tiểu học thực nghiệm nên mới giành đụoc giải thưởng lớn ... là ngớ ngẩn
Nói là NBC vì học TN mới được như thế là không chuẩn nhưng trường TN "phần nào đó" tạo nên con người NBC về sau cũng có lý cụ nhé.
Chủ trương của TN thời cụ Đại là đào tạo theo kiểu "khai phóng" - và khẩu hiệu của trường là "mỗi ngày đến trường là một ngày vui". Ở đây, các cháu được tự do hơn về suy nghĩ, không quá rập khuôn như các trường khác (giờ thì có khá nhiều trường cũng có tiêu chí này rồi) => phần nào cũng khơi gợi được niềm đam mê học tập nơi NBC, tạo nền móng về sau.
Tất nhiên thời gian tiểu học cũng chỉ như ươm mầm một hạt giống thôi, muốn thành cây lớn, quả ngon thì theo em quan trọng nhất vẫn là nơi chúng ta trồng cây và chăm sóc về sau này. Nếu nghĩ như vậy thì môi trường quan trọng nhất để tạo nên NBC chính là "nước mẹ đại pháp". Theo em thì ở những xứ thiên đường ... vẫn có thể tạo ra nhiều người giỏi, giàu nhưng để có những phát minh đạt giải Nobel hay Field chắc rất khó vì để đạt cái đó thì phải có sự khai phóng và tự do về tư tưởng, học thuật.

ca_kiem

Xe container
Nói là NBC vì học TN mới được như thế là không chuẩn nhưng trường TN "phần nào đó" tạo nên con người NBC về sau cũng có lý cụ nhé.
Chủ trương của TN thời cụ Đại là đào tạo theo kiểu "khai phóng" - và khẩu hiệu của trường là "mỗi ngày đến trường là một ngày vui". Ở đây, các cháu được tự do hơn về suy nghĩ, không quá rập khuôn như các trường khác (giờ thì có khá nhiều trường cũng có tiêu chí này rồi) => phần nào cũng khơi gợi được niềm đam mê học tập nơi NBC, tạo nền móng về sau.
Tất nhiên thời gian tiểu học cũng chỉ như ươm mầm một hạt giống thôi, muốn thành cây lớn, quả ngon thì theo em quan trọng nhất vẫn là nơi chúng ta trồng cây và chăm sóc về sau này. Nếu nghĩ như vậy thì môi trường quan trọng nhất để tạo nên NBC chính là "nước mẹ đại pháp". Theo em thì ở những xứ thiên đường ... vẫn có thể tạo ra nhiều người giỏi, giàu nhưng để có những phát minh đạt giải Nobel hay Field chắc rất khó vì để đạt cái đó thì phải có sự khai phóng và tự do về tư tưởng, học thuật.
Dù giải thích 100.000 nghìn lần thế nào đi nữa chỉ là cảm tính .. thôi. Một câu hỏi rất đơn giản..... nếu chương trình thực nghiệm tốt ( thực nghiệm mất vài chục năm bắt đầu 1978 .. tổng kết gần 40 năm vì 2018 bàn giao về TPHN ) thế sao giờ này cái mô hình này không nhân rộng ra toàn thành phố Hà Nội... ra Hải phòng.. ra TP HCM... ra 63 tỉnh thành. Nếu không trả lời được câu đó thì tất cả là... nhảm nhí hết.. chỉ là cảm xúc thôi giông kiểu đánh giá một nhân viên.. bằng cấp đầy người... nhưng không có khả năng lấy được hợp đông ===> không hiệu quả ===> bắt buộc đào thải, sa thai dù ông có là tiến sỹ giáo sư... hay to hơn nữa.
Còn về Ngô Bảo Châu
cấp 1 học thực nghiệm,
cấp 2, Trường THCS Trưng Vương,
Cấp 3 học tại Khối chuyên Toán thuộc Khoa Toán - Cơ - Tin học, Trường Đại học Tổng hợp Hà Nội
Cái quan trọng nhất thời điểm đó là cấp II lớp chọn và lớp Chuyên Toán nó mới là môi trường quyết định. Nghĩa là dù NBC có họp lớp 1-2-3-4-5 ở đâu thì với gia tộc có chuyền thống, có gen giống tốt, rồi lên cấp II cấp III vào toàn trường Chuyên thì mới đúc ra đc NBC chứ không phải trường Thực Nghiệm.
Nhìn vào gia đình có truyền thống ( Ngô Bảo Châu sinh ra trong một gia đình trí thức truyền thống. Ông là con trai của Tiến sĩ khoa học ngành cơ học chất lỏng Ngô Huy Cẩn, hiện đang làm việc tại Viện Cơ học Việt Nam. Mẹ của ông là Phó Giáo sư, Tiến sĩ dược Trần Lưu Vân Hiền, công tác tại Bệnh viện Y học cổ truyền Trung ương, Việt Nam. Ông là cháu họ của Ngô Thúc Lanh, một Giáo sư toán viết cuốn sách Đại số đầu tiên.)
Gia đình như thế có tiền, có lực, có gen tốt, có truyền thống tốt mới gồng cho đi Pháp... và thành tài. Nếu ở Việt thì cũng như một giảng viên đại học thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

bleo

Xe tăng
Trong vài năm gần đây TN ko còn hot nữa, trên fan page của trường cũng có rất nhiều tus hằn học và có vẻ bất mãn ko biết vì lý do gì :D

xommai

Xe tải
Các cụ mợ cho em hỏi cấp 3 thực nghiệm có ổn không ạ?

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Thời e định tìm hiểu cho F1 học giá vào đâu khoảng 5k usd + phải có quan hệ tốt, vì chỉ tiêu ít. Qua tìm hiểu trường này ca ngợi tốt vì có Ngô Bảo Châu trước học :D. Còn so sánh đấu chọi thi đội tuyển thì ko có tuổi :D

coquay

Xe container
Con em năm nay vào lớp 1 (sn 2014).
Các bác có con học ở trường thực nghiệm Liễu giai xin chia sẻ kinh nghiệm giúp.
Cảm ơn các bác
Bạn e nó có 2 đứa con học ở đấy, nó bảo là cứ có 60 củ khoai trc đã rồi tính tiếp

Lavender168

Xe buýt
Vài năm qua, nhiều phụ huynh đã tháo chạy khỏi Thực Nghiệm ở Liễu Giai. Các cụ mợ nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định ;)
Giống mình thế ;), nhưng mình chả cần tháo chạy, vào văn phòng hỏi vài câu là té luôn

ngominh

Xe điện
Thế mới thấy nhiều cụ thì nói muốn con có tuổi thơ, con được chơi,... nhưng vẫn sợ học kém :)))
Em không áp lực điểm số, ko cần phải bắn tiếng Anh nhoay nhoáy từ cấp 1. Chỉ cần con đi học thấy vui. Được chơi toát mồ hôi, bài vở theo ct bộ GD vẫn nắm vững ko học thêm bên ngoài. Quan trọng là tự thấy được mình kém cái gì và ko dấu dốt
Quan điểm thế thì vào TN là ok
Theo em thấy tụi trẻ khá tự tin vì chúng được tôn trọng

tuongcap

Xe buýt
Lắm ông hằn học viết dài để làm j ko biết. Mỗi Ng có quan điểm riêng trong chọn trường cho trẻ. Thích trọn vẹn như ý mình sang Mẽo mà học. Có 3 sự lựa chọn: Công , tư, quốc tế.
Phù hợp với mình thì chọn thôi.
Muốn trẻ thoải mái ko học thêm. Đóng vừa tiền thì Tiểu học cho học Tn. Cấp 2 tính sau.
Vào đc hay ko do sức của mình và trẻ. :)

tlgod

Xe buýt
Lắm cụ hằn học với thực nghiệm thật :P

F1 nhà em học thực nghiệm,áp lực học tập vừa phải, tương tác giữa phụ huynh và giáo viên dễ chịu, văn minh. F1 cũng tự tin, cởi mở, yêu trường yêu cô, thích đi học <3

Quan điểm nhà em F1 không cày tiếng anh sớm, hết lớp 2 vẫn chỉ học ở trường, thêm hệ cambridge ở trường luôn. Hết lớp 2 e cũng hơi bất ngờ khi con nắm ngữ pháp khá tốt (thi cuối kỳ) và sau đó học 1-1 với GV UK qua zoom được luôn. Bố mẹ không cần kèm.

Về lâu dài nhà em cũng định hướng F1 cày ielts với toán tiếng anh thôi :)