[Funland] Xin kinh nghiệm các cụ xử lý gốc cây cau vua

Huongdiep

Xe hơi
Cụ mua cho em loại này. Mỗi gốc cau cụ cho vào tầm 5 con cho em sau 1 tháng lại có bữa hoành tráng :)

Dzon

Xe điện
Người hay xe ở dưới gốc cây này rất nguy hiểm, ông bạn em bị tàu lá rơi xuống vỡ kính, móp hết nắp capo, đi sửa lại mất cả mớ tiền

phuongmit

Xe cút kít
Cau king này trc phá bẹp mấy cái kính lái với nóc xe của mấy con xe, mà k hiểu trồng làm gì, quả k có, bóng mát thì k. Rơi bẹ vào đầu chắc cười 24/7 luôn

MyMac

Xe điện
Cụ nên thuê người đào hết gốc lên rồi lát lại gạch chứ để thối thì lâu lắm và rất mất vệ sinh ạ.

ldt_tx

Xe tăng
Cây này thân nó tích nước nhiều nên rất nhanh mục. Cụ ko vội thì cứ để vậy cho nó tự mục

luolanvn

Xe tăng
E vừa thuê chặt hàng cây cau vua trước nhà sau 1 lần tàu lá rơi trúng xe và 1 số lần rơi gần trúng...
Rất mệt mỏi vì canh tàu rơi để giật xuống nên em chặt hết. Giờ xin các cụ kinh nghiệm làm thế nào để gốc nó thối nhanh

Xin cảm ơn các cụ nhiều !
Xung quanh nhà em gần chục cây cao vượt tầng 3 và thân gốc cây phải hơn 1 vòng tay ôm của người lớn, bão Yagi vừa rồi cũng gãy mất mấy tàu lá thôi. Hơn năm trước em đã tự xử lý 2 cây rất đơn giản, em mua 3 lọ thuốc diệt cỏ, khoan xung quanh thân cây tầm 3-4 mũi vào chính giữa cây rồi đổ 1,5 lọ/1 cây. Chỉ tầm hơn chục ngày là tàu lá rụng hết xuống. Thân cây sẽ mục dần từ ngọn xuống và tầm đôi năm thì xuống gốc. Còn cụ muốn xử lý nhanh xuống tận gốc thì chỉ có thuê đội chuyên nghiệp làm thôi, họ sẽ cắt từng khúc, dọn dẹp và chuyển hết đi cho cụ, giá tầm chục củ / cây ;;)

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cau king này trc phá bẹp mấy cái kính lái với nóc xe của mấy con xe, mà k hiểu trồng làm gì, quả k có, bóng mát thì k. Rơi bẹ vào đầu chắc cười 24/7 luôn
Chắc phải đổi tên thành "cây vô tích sự" quá 😂

langtoilangtoi

Xe điện
Xung quanh nhà em gần chục cây cao vượt tầng 3 và thân gốc cây phải hơn 1 vòng tay ôm của người lớn, bão Yagi vừa rồi cũng gãy mất mấy tàu lá thôi. Hơn năm trước em đã tự xử lý 2 cây rất đơn giản, em mua 3 lọ thuốc diệt cỏ, khoan xung quanh thân cây tầm 3-4 mũi vào chính giữa cây rồi đổ 1,5 lọ/1 cây. Chỉ tầm hơn chục ngày là tàu lá rụng hết xuống. Thân cây sẽ mục dần từ ngọn xuống và tầm đôi năm thì xuống gốc. Còn cụ muốn xử lý nhanh xuống tận gốc thì chỉ có thuê đội chuyên nghiệp làm thôi, họ sẽ cắt từng khúc, dọn dẹp và chuyển hết đi cho cụ, giá tầm chục củ / cây ;;)
Mấy cây ở nhà em cũng cao vượt tầng 3 rồi, em đã thuê cắt sát gốc. Họ lồng dây vào thân, cắt sát gốc và nhấc lên xe luôn, rất nhẹ nhàng và nhanh chóng - Chắc xe cẩu cỡ lớn nên họ mới làm đc như vậy. Sau đó họ cắt ngọn và cành cho gọn rồi chở đi. Em thuê cắt và chở đi có 1 triệu/1 cây thôi cụ.
Giờ em muốn làm mục cái gốc để trồng cây khác, nhưng chắc lâu...

Chỉnh sửa cuối:

luolanvn

Xe tăng
Mấy cây ở nhà em cũng cao vượt tầng 3 rồi, em đã thuê cắt sát gốc. Họ lồng dây vào thân, cắt sát gốc và nhấc lên xe luôn, rất nhẹ nhàng và nhanh chóng - Chắc xe cẩu cỡ lớn nên họ mới làm đc như vậy. Sau đó họ cắt ngọn và cành cho gọn rồi chở đi. Em thuê cắt và chở đi có 1 triệu/1 cây thôi cụ.
Giờ em muốn làm mục cái gốc để trồng cây khác, nhưng chắc lâu...
Chắc nhà cụ mặt đường to xe cẩu ra vào dễ dàng mới có giá này. Nhà em muốn cắt thì người phải trèo lên ngọn cắt dần xuống và phải dùng tời cho từng khúc cụ ạ.

Dream Hilux

Xe tăng
E vừa thuê chặt hàng cây cau vua trước nhà sau 1 lần tàu lá rơi trúng xe và 1 số lần rơi gần trúng...
Rất mệt mỏi vì canh tàu rơi để giật xuống nên em chặt hết. Giờ xin các cụ kinh nghiệm làm thế nào để gốc nó thối nhanh

Xin cảm ơn các cụ nhiều !
Cụ cho khoét lỗ giữa gốc cây như quả bóng và bơm nước vào, nhanh phân hủy hơn và an toàn

ldt_tx

Xe tăng

Xử lý cây này làm gì đến 10 củ 1 cây cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nhìn đẹp mà. Hoành tráng, cứng cáp mà lại nuột nà như eo thiếu nữ. Không loại cây nào bì được. Thích hợp với không gian rộng.
Tán thì không đủ để mát, quả thì không ăn được. Hà Nội có con đường trồng nguyên hàng này ở giữa dải phân cách. Mỗi lần đi qua em phải vừa nhìn đường, vừa lườm cây xem có tàu lá nào sắp rơi không X_X