Xin hỏi về việc quyền được lái xe khi đã bị thu bằng lái đang chờ giải quyết???

chinhatm

Xe container
Vậy theo bác thì sau khi bị giữ GPLX thì mình phải để xe đó gọi xe ôm hay taxi mà về à? hay cho lên cứu hộ nhỉ?
mà em cũng chẳng biết ntn, em hóng xem cụ nào hiểu biết xóa mù cho em cái.
Thực ra việc giữ giấy phép lái xe ban đầu chỉ là tạm giữ tang chứng, vật chứng và để đảm bảo cho việc xử phạt được thực hiện. Biên bản khi đó chỉ là "Biên bản xử lý vi phạm hành chính", không phải biên bản xử phạt, nên vẫn có thể tự lái xe về nhà.

Jack i30

Xe tải
Thực ra việc giữ giấy phép lái xe ban đầu chỉ là tạm giữ tang chứng, vật chứng và để đảm bảo cho việc xử phạt được thực hiện. Biên bản khi đó chỉ là "Biên bản xử lý vi phạm hành chính", không phải biên bản xử phạt, nên vẫn có thể tự lái xe về nhà.
Thế theo cụ, giấy của em hẹn đến 25/7 mới có quyết định xử phạt thì vẫn đi vô tư với tư cách đúng luật!!!???? Tình huống này không được nêu rõ chi tiết trong luật, thế thì nan giải nhở!:-?
Thanks các cụ tư vấn!(k)

bes

Xe lăn
[FONT=&quot]Nghị định 34 đây:
Điều 6. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn[/FONT]
[FONT=&quot]
1. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.

[/FONT]
Cái này trả lời quá đầy đủ cho cụ chủ thớt rồi.
Hành vi thu bằng là do lỗi vi phạm nghiêm trọng, cấm lái xe tiếp tục điều khiển phương tiện trong 1 thời gian - cụ lại hỏi luật để đươch lái thì việc thu bằng là vô nghĩa à, làm gì có chuyện đó.
Thông thường đã bị chén thì chú xxx sau nương tay hơn vì thông cảm, nhưng gặp chú hâm thì tội nặng hơn vì cố tình vi phạm.

chinhatm

Xe container
Thế theo cụ, giấy của em hẹn đến 25/7 mới có quyết định xử phạt thì vẫn đi vô tư với tư cách đúng luật!!!???? Tình huống này không được nêu rõ chi tiết trong luật, thế thì nan giải nhở!:-?
Thanks các cụ tư vấn!(k)
Chính vì không ghi rõ trong luật nên mới khó, tùy xxx xử lý thôi. Gặp chú dễ tính thì không sao, nhưng gặp chú khó tính thì cũng rắc rối. Theo tôi, cầm biên bản xử lý vi phạm hành chính mà chưa đến ngày hẹn giải quyết thì vẫn có thể lái xe vô tư, cùng lắm thì bị phạt lỗi "Không mang theo giấy phép lái xe"

rx8nz

Xe buýt
tình hình là vẫn điều khiển được cụ ạ. Về luật thì vẫn được, vì lần trước em bị phạt tốc độ bị giữ bằng 10 ngày. XXX nói vẫn được điều khiển bình thường, nhưng mang theo giấy phạt cụ ạ.

Jack i30

Xe tải
tình hình là vẫn điều khiển được cụ ạ. Về luật thì vẫn được, vì lần trước em bị phạt tốc độ bị giữ bằng 10 ngày. XXX nói vẫn được điều khiển bình thường, nhưng mang theo giấy phạt cụ ạ.
Vâng, cảm ơn cụ! Em chắc là vẫn có thể đi được với kiểu 'Luật' của VN.=))

chinhatm

Xe container
Không phải giữ bằng 10 ngày đâu, mà họ hẹn 10 ngày sau đến giải quyết, lúc ấy mới có quyết định xử phạt, nộp phạt xong thì mới trả lại tang vật. Trong nghị định 34 không có lỗi nào giữ bằng 10 ngày cả.

NotTube

Xe buýt
Thu bằng để không cho bác lái, chứ không thì thu làm gì ạ :P