[Thảo luận] Xin hỏi kinh nghiệm lái xe tại nơi đông đúc

Thai Ha

Xe buýt
Hai bác cũng ở Séc rồi àh??????
Nhà cháu học ở nơi về mặt QG là không tồn tại nữa cụ ợ, tìm DDR thì chả thấy đâu nhưng BRD thì thấy, có điều nó to hơn. Còn CZ thì cháu có qua, ở Prag. Tiếng Séc biết mỗi từ "A HỒI" gặp cũng a hồi, chia tay cũng a hồi; à mờ còn 1 từ nữa Sờ Cô Đa ợh:21:.

lamquangtung

Xe đạp
Nhà cháu học ở nơi về mặt QG là không tồn tại nữa cụ ợ, tìm DDR thì chả thấy đâu nhưng BRD thì thấy, có điều nó to hơn. Còn CZ thì cháu có qua, ở Prag. Tiếng Séc biết mỗi từ "A HỒI" gặp cũng a hồi, chia tay cũng a hồi; à mờ còn 1 từ nữa Sờ Cô Đa ợh:21:.
Em dự là cụ học ở Đức. Vì thấy cụ viết là Prag. Em cũng đang học tiếng Đức ở trường :D

amazoncafe

Xe tăng
Bác cứ mua bảo hiểm, đi xe thắt day an toàn cẩn thận, mua thêm mấy cái túi khí nữa cho chắc OK luôn mà, học thêm mươi buổi nữa có khi bác lại có bài kinh nghiệm chuyền lại cho anh em ý chứ lại

Vova

Xe container
Biết là nói mất lòng các cụ nhưng vẫn phải nói. Mấy thứ về xe cộ nhà mình không bằng được bên kia đâu ạ, có điều bên đó cái gì cũng theo luật nên đi đứng nhàn hơn nhiều so với ở Việt Nam.
Cụ chủ thớt học lái ở Praha còn là tốt, chứ học ở mấy chỗ heo hút kiểu Liberec sau lên Praha không dám lái. Còn lại thì như cụ donguoi có nói, lái bên đấy phải chú ý theo biển báo nhiều, có nhiều bác nhà mình bị tàu điện đâm ngang xe, thiệt hại nặng về sức khỏe mà vẫn cứ chịu phạt một đống tiền.

the tai

Xe tải
trong thành phố tập lái bác nên đi chân côn nhiều, đi chủ yếu là số 3 và số 2 là chính, vi khi mới tập lái trong nội thành xe rất đông, đặc biệt là giờ cao điểm, chịu khó quan sát và đi từ từ, bình tĩnh chạy vài lần la quen thôi bác ạ.

nghich_ngom

Đi bộ
Bác ở tận Praha mà bác lại vào đây hỏi kinh nghiệm đi xe thì khó nhỉ.
Bác lắp 1 cái loa, và 1 cái mic ở trong xe, lúc nào thấy bí quá thì nói vào mic " tyvole, nastranu rychle " :))

vittiep

Xe đạp
Hay bác làm cái còi hú vào đi cho nó nhàn....!!!:21:

K59

Xe tải
Nhưng mà em thấy các cụ ở nhà minh kinh nghiệm vẫn nhiều hơn. Bọn tây chỉ hơn mình ở chỗ là có kinh nghiệm lái xe trên đường trơn trượt thôi chứ về xử lí em nghĩ là thua mấy cụ nhà mình.
Bác này có khiếu hài hước quá !!!! Em không quá khen bọn "đầu vàng" nhưng có ở nước ngoài lâu mới thấy "đầu đen" với "đầu vàng" ai lái xe khéo và xử lý tốt hơn ai. Bọn Tây lúc mới sang Việt Nam do chưa quen với giao thông nên chưa dám lái thôi.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ cứ hiểu là : Ở đâu phải theo đó, mỗi nước luật lại khác nhau nhưng không nhiều, cái chính là ý thức người dân ở mỗi nước khác nhau.
Hôm trước VTV1 có nói : nhiều người ở nước ngoài chấp hành tốt luật giao thông, nhưng về Việt nam thì họ tự cho mình được quyền ý thức chấp hành kém, đối tượng này em nghĩ chắc là các ông lớn hoặc con ông cháu cha chứ em chưa được lái xe ở nước ngoài :77:
Em có đi nước ngoài nhưng chỉ đi bộ và ngồi xe chứ chưa được lái xe! và em biết là đi bộ kô đúng chỗ và đúng lúc thì không những chết phải chịu mà còn bị xử đền cho người khác nên cố giữ gáo mang về cho vợ con!:)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác này có khiếu hài hước quá !!!! Em không quá khen bọn "đầu vàng" nhưng có ở nước ngoài lâu mới thấy "đầu đen" với "đầu vàng" ai lái xe khéo và xử lý tốt hơn ai. Bọn Tây lúc mới sang Việt Nam do chưa quen với giao thông nên chưa dám lái thôi.
Bác nói đúng nhưng thiếu một chút: Tây nó quý mạng sống chứ không như Ta!!!:21:

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cụ cứ hiểu là : Ở đâu phải theo đó, mỗi nước luật lại khác nhau nhưng không nhiều, cái chính là ý thức người dân ở mỗi nước khác nhau.
Hôm trước VTV1 có nói : nhiều người ở nước ngoài chấp hành tốt luật giao thông, nhưng về Việt nam thì họ tự cho mình được quyền ý thức chấp hành kém, đối tượng này em nghĩ chắc là các ông lớn hoặc con ông cháu cha chứ em chưa được lái xe ở nước ngoài :77:
Nhiều khi mình không muốn phạm luật cũng không được bác ạ. Em ví dụ chuyện vượt phải, thình thoảng em chạy đường cao tốc như PV-CG hoặc 1A đi Lạng Sơn mỗi bên 3 làn rộng rãi nhưng nhiều thằng xe tải, xe khách chạy chậm rì không cho vượt mặc dù mình xi nhan, nháy đèn còi các kiểu. Nhiều hôm em phải chạy sau nó hàng cây số thấy mình lì quá nó cũng nháy xi nhan trái mặc dù chẳng có chỗ nào rẽ, phía trước cũng chẳng có xe nào. Cuối cùng đành vượt phải theo mọi người, mặc dù biết là phạm luật và nguy hiểm.

Hoặc ví dụ nữa là em hay đi đường Giải Phóng, đường này mỗi bên cũng 3 làn, 2 cho 4B và 1 cho 2B, đến đoạn rẽ vào Kim Đồng đáng lẽ ai rẽ thì phải đi vào làn sát giải phân cách nhưng rất nhiều 2B và cả 4B vẫn lấn sang các làn khác, nhiều hôm đông em đi vào làn 2B để đi thẳng mà vẫn phải chờ mấy ông rẽ vào KĐ. Mà rẽ vào KĐ thì chờ đèn đỏ rất là lâu, đèn xanh thì ngắn.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
có gì mà cụ phải cuống lên, ở bển toàn 4b với nhau, cứ chạy theo làn, bám đuôi vừa phải, nhường nhịn chứ đừng lý cố là OK roài.
Về VN mới nên chuyện, nhưng thôi, khi đó hẵng hay :P

vlab

Xe hơi
Cháu chưa ở bển nên chưa biết, chỗ cháu có mấy thằng chuyên gia Đức và Áo sang VN gần 2 năm nhưng bố bảo nó không dám lái xe ra đường. Thi thoảng cháu đón nó bằng xe của cháu chúng nó phải đi quanh xe ngó nghiêng chán rồi mới lên xe ( chắc để cảm nhận có an toàn không đấy ). Khi lên xe rồi thì thấy chúng ngồi ghế mà căng thẳng lắm, cứ như ngồi trên ghế điện vậy:21::21::21: