[HĐCĐ] Xin hỏi kinh nghiệm du lịch Lào

30H26603

Xe đạp
Dear các bác,
Số là dịp tết này em có ý định đi du lịch Lào với gia đình bằng 4 bánh vào mùng 2 tết trong khoảng 8 ngày, đi ck Nậm Cắn và về Cầu Treo. Theo như đo thời gian bằng google map từ Hà Nội đến ck Nậm Cắn là khoảng 8h30p thì nếu em xuất phát từ nhà tầm 2h hoặc 3h thì khoảng 12h là đến ck. Ngày đầu em dự định là sẽ chỉ đến Muang Kham là vừa tầm. Tuy nhiên search trên map thì thấy đây chỉ là thị trấn nhỏ, ko thấy có nhiều chỗ nghỉ mà tìm phòng trên booking cũng không thấy có mà lạ nước lạ cái ko dám đi đến đấy rồi vào hỏi có ks nào rồi đặt giống bên VN nên e định là phóng thẳng đến Phonsavan luôn. Vậy các bác có kinh nghiệm đi Lào rồi thì cho e hỏi thì đi như vậy có khả thi không? nếu đi thời gian như vậy thì có thể đến Phonsavan trước 6h tối được không? chứ e cũng ko muốn đi đường đèo núi lại ở 1 đất nước chưa quen biết vào trời tối (em cũng tính là đí vào ngày tết thì ở VN đường xác cũng ko đến nỗi quá đông đúc thì thời gian tính trên google map mình cũng căn đúng được)
Cảm ơn các bác

Nếu đủ sức khoẻ thì chạy tốt cụ ạ
Nhưng chạy lúc 2-3h sáng thì em lo cho sức khoẻ của cả đoàn ngày hôm sau. Em chạy cũng trâu mà bảo chạy một mạch thế em cũng ko chắc đã hoàn thành đc.
Phonsavan có khách sạn Favanhmai ở đc, giá tầm 500k cụ book trước cũng đc.

Bố Be

Xe tải
Dear các bác,
Số là dịp tết này em có ý định đi du lịch Lào với gia đình bằng 4 bánh vào mùng 2 tết trong khoảng 8 ngày, đi ck Nậm Cắn và về Cầu Treo. Theo như đo thời gian bằng google map từ Hà Nội đến ck Nậm Cắn là khoảng 8h30p thì nếu em xuất phát từ nhà tầm 2h hoặc 3h thì khoảng 12h là đến ck. Ngày đầu em dự định là sẽ chỉ đến Muang Kham là vừa tầm. Tuy nhiên search trên map thì thấy đây chỉ là thị trấn nhỏ, ko thấy có nhiều chỗ nghỉ mà tìm phòng trên booking cũng không thấy có mà lạ nước lạ cái ko dám đi đến đấy rồi vào hỏi có ks nào rồi đặt giống bên VN nên e định là phóng thẳng đến Phonsavan luôn. Vậy các bác có kinh nghiệm đi Lào rồi thì cho e hỏi thì đi như vậy có khả thi không? nếu đi thời gian như vậy thì có thể đến Phonsavan trước 6h tối được không? chứ e cũng ko muốn đi đường đèo núi lại ở 1 đất nước chưa quen biết vào trời tối (em cũng tính là đí vào ngày tết thì ở VN đường xác cũng ko đến nỗi quá đông đúc thì thời gian tính trên google map mình cũng căn đúng được)
Cảm ơn các bác
Đến cửa khẩu giờ trưa là họ nghỉ . Cụ sẽ phải đi đổ xăng , đổi tiền , mua bảo hiểm Lào thì nhanh tầm 1h40-2h sẽ qua được cửa khẩu . Mường Kham thì đúng là chả có gì để cụ ở lại . Nhưng cụ chạy theo kế hoạch cụ tính thì xe cụ nên có 2 lái chứ không thì oải lắm .

30H26603

Xe đạp
Nếu đủ sức khoẻ thì chạy tốt cụ ạ
Nhưng chạy lúc 2-3h sáng thì em lo cho sức khoẻ của cả đoàn ngày hôm sau. Em chạy cũng trâu mà bảo chạy một mạch thế em cũng ko chắc đã hoàn thành đc.
Phonsavan có khách sạn Favanhmai ở đc, giá tầm 500k cụ book trước cũng đc.
Vâng cảm ơn cụ, em cũng không rõ có đến được Phonsavan trước khi trời tối không vì toàn đường đồi núi

30H26603

Xe đạp
Đến cửa khẩu giờ trưa là họ nghỉ . Cụ sẽ phải đi đổ xăng , đổi tiền , mua bảo hiểm Lào thì nhanh tầm 1h40-2h sẽ qua được cửa khẩu . Mường Kham thì đúng là chả có gì để cụ ở lại . Nhưng cụ chạy theo kế hoạch cụ tính thì xe cụ nên có 2 lái chứ không thì oải lắm .
Cảm ơn thông tin của cụ, vợ em thì cũng lái được tuy nhiên đi chơi thì toàn mình em lái thôi. Hy vọng là cố được đến Phonsavan trước khi trời tối mặc dù biết là cả ngày chạy trên đường đúng là cũng oải

tranquang83

Xe điện
Nếu bạn có 8 ngày đi chơi Lào thì nên qua Cánh đồng Chum, cố đô Luang Prabang và Viên Chăn. Mỗi ngày chạy xe chừng 5-6 tiếng đồng hồ cho khỏe. Ngày đầu chạy mệt, mấy ngày sau lại chán, chả muốn chơi. Ngày đầu từ Hà Nội đến Con Cuông nghỉ. Hôm sau, qua cửa khẩu Nậm Cắn và tới Phonsavan...
Cánh đồng Chum, tháng 12/2022

yeuxe365

Xe đạp
Dear các bác,
Cảm ơn các bác
Ồ cụ chung ý tưởng với nhà e rồi. Cụ thử tham khảo và cùng bàn luận cung đường và lịch trình của e ở thớt này nhé

[HĐCĐ] - Lần đầu phượt Lào tự lái Ô tô gia đình dịp Tết AL 2024. Mong các cụ chỉ giáo! | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

AT-CT&TT

Xe hơi
Chào các cụ
Đầu tháng 4/2024 tôi cũng làm chuyến phượt sang Lào. Cung đường: Hà Nội – Cầu treo – Vientian (có sang NongThai – Thái Lan) – Vang viêng – Luông pha băng – Phôn sa vẳn (cánh đồng chum) – Nậm cắn – Hà Nội.
Cảm nhận sau 7 năm quay lại cung đường phượt Lào có nhiều thay đổi,
Cung đường từ cầu Treo đến Paskan đường vẫn khá ổn, chạy được tốc độ cao
Từ Paksan đến Vientian đường đang sửa nên rất bụi và xóc.
Đến Vientian sau khi thăm khu Vườn Phật thì sang Thái chơi: Khá thú vị và thuận tiện.
Cung đường Vientian đi Vang viêng có đường cao tốc vô cùng vắng vẻ và chạy được tốc độ cao
Cung đường Vang viêng đi Luông pha băng thật là nỗi kinh hoàng vì đường xá xuống cấp, ổ trâu và ổ voi khủng khiếp, công thêm xe tải xe công nối đuôi rùa bò vô cùng khó chịu.
Cung đường từ Luông pha băng sang Phôn sa vẳn (cánh đồng chum)...ôi thôi cũng thế - đèo dốc mà xuống cấp hết cả, ổ voi nhiều.
Từ cánh đồng chum về cửa khẩu Nậm cắn đường xá có đỡ hơn nhưng nhiều ổ trâu, ổ voi khá nguy hiểm
Đi qua các thị trấn, thị xã đã đông vui hàng quán, khá thuận tiện dừng nghỉ và trải nghiệm mua sắm an uống.
Cá nhân rút ra sau chuyến đi:
Với tình hình đường xá hiện nay, phượt Lào bằng ô tô cá nhân thì nên chạy xe từ Cầu treo đến Vientian
Sau đó đi tàu cao tốc đến Vang viêng – Luông pha băng rồi về Vientian (vừa nhanh vừa an toàn vừa đảm bảo sức khoẻ cho người và xe)
Từ Vientian quay lại Paksan rẽ trái đi Phôn sa vẳn (cánh đồng chum) rồi về cửa khẩu Nậm cắn

30H26603

Xe đạp
Thưa các bác, các bác đi Lào sau nên đi theo phương án bác AT-CT&TT gợi ý là tối ưu nhất
Lúc đầu e định đi Lào đợt tết nên có lên đây để hỏi kn các bác nhưng sau đó thay đổi kế hoạch lùi lại đến đợt 30/4. Nhưng lúc đi a đi theo ck Cầu Treo (một quyết định sáng suốt, chứ nếu đi theo Nậm Cắn như e hỏi thì chắc chắn ko đến nơi được vào ban ngày, mà nếu cung đó đi trời tối thì chắc khóc giữa đường)
1. Từ HN đến Nậm Cắn -> Vientian -> VangVieng đường ngon (chỉ bị 1 đoạn ngắn đang làm đường khi gần đến Vientian)
2. Vì có lịch đột xuất nên e ko đi Luang được mà đi thẳng từ VangVieng về Phonsavan và đó là nỗi ám ảnh kinh hoàng. E xuất phát từ Vangvieng lúc 7h30 và đến Phonsavan lúc 17h, nghĩa là 9h30p (bao gồm 30p ăn trưa) cho quãng đường 230km thì các bác đủ hình dung nó khủng khiếp thế nào. Vấn đề đường là những ổ gà, ổ voi. Mặc dù đường vắng ko có ai, e có thể đi bên trái thoải mái để tránh nhưng cũng như nhau vì nó nằm ngang hết đường ko có cách nào tránh được và mấy chục mét lại có những ổ gà, ổ voi như thế, liên tục mấy trăm km (trừ 30km khi ra khỏi Vangvieng và 30km trước khi đến Phonsavan, nghĩa là khoảng 170km còn lại toàn như vậy) và tốc độ của các bác sẽ là 5km, 10km/h. Có nhiều đoạn e tự hỏi "tránh kiểu j đây" và đành phải 3km/h và bò qua, cứ tăng tốc lên được 40km/h thì lại về 5km/h như vậy. Và có nhiều đoạn e nghĩ nếu là sedan thì ko hiểu đi kiểu gì khi mà e đi gầm cao còn bị cạ gầm.
3. Đoạn từ Phonsavan về Nậm Cắn có khá hơn nhưng cũng ko kém
Vì vậy khuyên chân thành các bác sedan thì đừng có đi cung VangVieng -> Phosavan -> Nậm cắn và kể cả các bác gầm cao thì cũng nên đi theo suggest của bác AT-CT&TT cho lành

Bich Van Thien

Xe tải
Thưa các bác, các bác đi Lào sau nên đi theo phương án bác AT-CT&TT gợi ý là tối ưu nhất
Lúc đầu e định đi Lào đợt tết nên có lên đây để hỏi kn các bác nhưng sau đó thay đổi kế hoạch lùi lại đến đợt 30/4. Nhưng lúc đi a đi theo ck Cầu Treo (một quyết định sáng suốt, chứ nếu đi theo Nậm Cắn như e hỏi thì chắc chắn ko đến nơi được vào ban ngày, mà nếu cung đó đi trời tối thì chắc khóc giữa đường)
1. Từ HN đến Nậm Cắn -> Vientian -> VangVieng đường ngon (chỉ bị 1 đoạn ngắn đang làm đường khi gần đến Vientian)
2. Vì có lịch đột xuất nên e ko đi Luang được mà đi thẳng từ VangVieng về Phonsavan và đó là nỗi ám ảnh kinh hoàng. E xuất phát từ Vangvieng lúc 7h30 và đến Phonsavan lúc 17h, nghĩa là 9h30p (bao gồm 30p ăn trưa) cho quãng đường 230km thì các bác đủ hình dung nó khủng khiếp thế nào. Vấn đề đường là những ổ gà, ổ voi. Mặc dù đường vắng ko có ai, e có thể đi bên trái thoải mái để tránh nhưng cũng như nhau vì nó nằm ngang hết đường ko có cách nào tránh được và mấy chục mét lại có những ổ gà, ổ voi như thế, liên tục mấy trăm km (trừ 30km khi ra khỏi Vangvieng và 30km trước khi đến Phonsavan, nghĩa là khoảng 170km còn lại toàn như vậy) và tốc độ của các bác sẽ là 5km, 10km/h. Có nhiều đoạn e tự hỏi "tránh kiểu j đây" và đành phải 3km/h và bò qua, cứ tăng tốc lên được 40km/h thì lại về 5km/h như vậy. Và có nhiều đoạn e nghĩ nếu là sedan thì ko hiểu đi kiểu gì khi mà e đi gầm cao còn bị cạ gầm.
3. Đoạn từ Phonsavan về Nậm Cắn có khá hơn nhưng cũng ko kém
Vì vậy khuyên chân thành các bác sedan thì đừng có đi cung VangVieng -> Phosavan -> Nậm cắn và kể cả các bác gầm cao thì cũng nên đi theo suggest của bác AT-CT&TT cho lành
Em đi Fadil từ Xam Neua đến Luang Prabang 387 km mà phải đi từ 7h sáng đến 22h đêm mới tới nơi. Luang Prabang đi Phonsavan 306 km thì từ 6h sáng đến 16h chiều. :))