Xin hỏi kinh nghiệm đi Tà Xùa

tronveobibo

Xe hơi
Em dự định đi 1 chuyến HN-Tà Xùa-Mù Cang Chải-Sa Pa-HN vào tháng cuối 10/2019
Xin các cụ chỉ giáo giúp đường đi và chỗ ăn ở ạ,em xin chân thành cảm ơn !

KHÔI MẬP

Xe buýt
Cụ đi xe gì đới? Hình như có đoạn đường hơi xâu xấu đấy???

ChryslerFan

Xe tải
Tà xùa thì bạn nên ở nhà sàn Pơ mu homestay - Hà Mạnh Luân sơn trang ngay ngã ba Háng Đồng - Xín Vàng, từ đó chạy lên sống lưng khủng long 12km, Pơ mu house view được mệnh danh là đẹp nhất Tà xùa. Có 1 phòng đơn bí tí tẹo còn lại là phòng cộng đồng. Đồ ăn luôn tại đó, tạm được, có cả cắm trại. Bạn search Fb là ra.

Mù căng chải thì ở Ecolodge cực đẹp, giá phòng riêng tầm 1-1,5 triệu/đêm, đáng đồng tiền, cụ chủ kêu là dân trốn nợ ở hà nội lên đó :) phong cách ổn, trên đó Tây ở nhiều.
Đường đi 2 chỗ trên thì cứ google map là ra. QL32 rồi QL32B và QL37 đến Tà xùa, còn Mù căng chải thì cứ QL32 thẳng tiến từ Hà nội.

Nếu đi sedan hoặc xe nhỏ gầm thấp thì tôi khuyên không nên đi Tà xùa, đường từ Bắc Yên lên Tà xùa (15km) và từ Tà xùa đến sống lưng khủng long (12km) sạt lở nhiều, không phù hợp cho xe gầm thấp.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Cần hỗ trợ đặt phòng tại MCC Ecolodge giá tốt cụ cho em ngày cụ thể nhé! Thks!

zonda82

Xe container
Em dự là xe em chịu rồi.

Krampus

Xe tải
Tà xùa thì bạn nên ở nhà sàn Pơ mu homestay - Hà Mạnh Luân sơn trang ngay ngã ba Háng Đồng - Xín Vàng, từ đó chạy lên sống lưng khủng long 12km, Pơ mu house view được mệnh danh là đẹp nhất Tà xùa. Có 1 phòng đơn bí tí tẹo còn lại là phòng cộng đồng. Đồ ăn luôn tại đó, tạm được, có cả cắm trại. Bạn search Fb là ra.

Mù căng chải thì ở Ecolodge cực đẹp, giá phòng riêng tầm 1-1,5 triệu/đêm, đáng đồng tiền, cụ chủ kêu là dân trốn nợ ở hà nội lên đó :) phong cách ổn, trên đó Tây ở nhiều.
Đường đi 2 chỗ trên thì cứ google map là ra. QL32 rồi QL32B và QL37 đến Tà xùa, còn Mù căng chải thì cứ QL32 thẳng tiến từ Hà nội.

Nếu đi sedan hoặc xe nhỏ gầm thấp thì tôi khuyên không nên đi Tà xùa, đường từ Bắc Yên lên Tà xùa (15km) và từ Tà xùa đến sống lưng khủng long (12km) sạt lở nhiều, không phù hợp cho xe gầm thấp.
Tà Xùa thì sedan vẫn lên được cụ ạ
Tết ngoái e lên, = Civic. Chỉ có đoạn cuối cùng khoảng 10km thì hơi khoai, thỉnh thoảng phải đỗ xuống tự nhặt đá dọn đường, nhưng đi cẩn thận lên ok. Còn từ Tà xùa đi sống lưng thì e ko đi 4b. Bảo A tài cho thuê cái 2b tự phi lên, nhưng có xe số thì tốt.

tronveobibo

Xe hơi
Cám ơn các cụ,em đi về rồi ạ.
Nhìn chung cả chặng đường đều đẹp,chỉ có mỗi đoạn từ Bắc Yên lên Tà Xùa đang làm thì hơi xấu thôi ạ.

zacom121

Xe tải
Nói thật em đang trên đây mồng 4 Tết.Dịch vụ như mứt.ở Mando vip nhất phòng VIP Diamond 2 triệu điều hoà nóng chạy mát như mùa hè ,trên này 7 độ.Nước nóng hỏng.Nhân viên thì ngơ.Tổ sư thằng nào nghĩ ra tên Sống lưng khủng long tưởng thế nào.Đường thì mù mây thì ko có.Nói chung đi để cho biết.Toàn đẹp qua ảnh chỉnh app.Khuyên các Bác nên chọn hướng khác
Chắc Tết nhất dịch vụ hơi kém thôi cụ, em lên đó 1 lần rồi, năm 2019 mah có sao đâu, tiếc là mải mê với mái nên ko săn mây và ko ra sống lưng khủng long, đang định lên đấy vào T4 tuần này.
Thinking…!!!

formen

Xe lăn
Nói thật em đang trên đây mồng 4 Tết.Dịch vụ như mứt.ở Mando vip nhất phòng VIP Diamond 2 triệu điều hoà nóng chạy mát như mùa hè ,trên này 7 độ.Nước nóng hỏng.Nhân viên thì ngơ.Tổ sư thằng nào nghĩ ra tên Sống lưng khủng long tưởng thế nào.Đường thì mù mây thì ko có.Nói chung đi để cho biết.Toàn đẹp qua ảnh chỉnh app.Khuyên các Bác nên chọn hướng khác
hí hí, do cụ kỳ vọng quá cao thôi ợ, hoặc do cụ chưa săn đc mây,
em đi hôm 3 săn đc mây quãng từ 2h chiều đến 3 h, quả thật làm cảm xúc của mình thay đổi hẳn khi chứng kiến thiên nhiên đẹp lạ kỳ đến vậy.

còn dịch vụ trên tà xùa hôm đó thì ntn ợ:

2 phòng 1.5 củ, không khép kín, không điều hòa - cái này biết trc rồi ôkê
đến 6 giờ tối: mất nước không biết đến lúc nào có :D không thay rửa, không rửa mặt, đánh răng, không gì hết cho đến lúc có nc hoặc phải lên khu bếp, có nc chỗ bếp ướt.

đến 6 giờ tối: được biết là bếp nhận 10 nồi lẩu, cùng các món loanh quanh và "thằng bếp nhà em nó nghỉ từ trc tết r ạ, nó bảo làm cả năm r, giờ tết k làm nữa" y lời a quản lý ở đó. =)) bếp đúng kiểu vườn không nhà trống luôn :D

nên mình chủ động và thích nghi thôi.

tà xùa giờ như tam đảo thôi cc. xe nào cũng lên đc, đông, chen chúc, mò lên không ưng ý thì cảm xúc cũng vơi đi phần nào.

WHITE TIGER

Xe container
Người ta đi chụp ảnh săn mây 10 lần may ra được 1 lần.Cụ mới đi 1 lần mà cụ làm như lên đó là săn được mây.Em chạy Hà Giang 7 8 năm mới được 1 chuyến mây luồn tại Hà Giang.Còn Tà Xùa 50/50.Muốn có mây đẹp còn phải thông thiên văn địa lý thời tiết chứ không phải cứ chốt ngày đi là trời đẹp.Muốn có được trời đẹp còn phải được báo,mà báo là phải lên đường luôn vì nó chỉ được 1 2 ngày.Còn đường thì mù cụ nói thì cụ được đi trong mây rồi đấy,còn muốn nhìn được mây luồn cụ sắm thêm con fly cam là nhìn được luôn vì chỉ cần bay cao 1-200m là biển mây luôn.Còn đã muốn săn ảnh là phải dùng phần mềm xem thời tiết có trả tiền.Mấy cái loại miễn phí thì bỏ đi thôi
Còn cụ đi ngày tết thì cụ phải hiểu vấn đề,dịch vẫn đang hoành hành,dịch vụ không thể mướn người.Cụ cứ nghĩ đi đâu cũng dễ kiếm người như đăng tin rao vặt là có ngay người làm sao,đồng bào địa phương thích làm thì làm,thích nghỉ thì nghỉ,thêm tiền cũng chả cần.Còn xác định đi chơi xuân thì là đi chơi chứ không phả iđi nghỉ dưỡng nên cũng đừng nặng nề là nó phải theo ý mình