[Funland] Xin hỏi dự án mở đường Đê La Thành.

Aqvamen

Xe tải
E có nguồn tin vỉa vè báo lại việc nhà nước chém những nhà làm sắt , gỗ ở Đê La Thành là nằm trong chính sách nhất quán, di chuyển tất cả xưởng sx ra ngoài ngoại thành
dãy bên chẵn vẫn còn đó cụ, chỉ lùi vào làm vỉa hè chút thôi
Em nghĩ về cơ bản khi đường mở rộng, giá trị cao hơn thì các nhà cũng sẽ tự chuyển dịch từ làm sắt sang kinh doanh các mặt hàng khác có hiệu quả cao hơn thôi
Vở vẩn nhất vẫn là ông phường, nhận bôi trơn để các nhà lần chiếm lòng đường vỉa hè kinh doanh bát nháo như hiện nay

Aqvamen

Xe tải
Đất này các cụ nhà em mua viết tay từ những năm 7x, sau này mới làm sổ đỏ. Quan điểm của em nguồn gốc đất nguyên thủy không có ý nghĩa gì vì hiện tại đất như thế nào thì cũng do ông NN quy định và công nhận. Việc đền bù nhà em nhiều vấn đề thời điểm này em chưa tiện viết và có nhiều góc khuất, nhưng có mấy việc chính em công khai được vì em có bằng chứng hẳn hoi:
1. Đất nn lấy để đền bù gpmb dự án > 79m2 x 2 tầng. Hiện có >= 2 hộ khẩu của 2 gia đình, nhân khẩu nhiều >5, có 5 ngủ, 1 khách, 01 bếp, 4vs. Ngõ nhà em khoảng 2,3m, cách mặt phố nct 15m
- Giờ nn đền bù được mua căn tđc trong khoảng 70-85m2, 2-3 ngủ, 1 khách, 2vs. Riêng khoản phòng ngủ đã bất cập và khó bố trí ăn ở và sinh hoạt giữa những người khác giới với hoàn cảnh gia đình em
2. Giá đền bù nếu quy về hết thành tiền mặt thì dân mất khoảng 30-40% so với giá thị trường
3. Về chấp hành chủ trương thì nhà em là một trong những nhà xin xung phong đi và hợp tác với bên đo vẽ + gpmb, do không bôi trơn cỗ máy nên nó ì ạch mãi mới xong
Thực ra nhà cụ đen dính quy hoạch thì phải chịu thiệt thòi, nhưng cụ bức xúc mà dùng từ cướp thì ko ổn :(
Bộ máy thì trước giờ vẫn vậy, hy vọng tương lại sẽ thay đổi dần theo hướng tốt đẹp hơn

PsychoLL

Xe tải
Sổ đỏ có ghi rất rõ ràng là "Quyền Sử Dụng Đất" chứ không phải là quyền SỞ HỮU mà dùng từ "cướp" ở đây đc, trước h quan điểm nhà nước vẫn vậy, đất là của toàn dân trao cho cá nhân sử dụng, hiện VN đang rất chú trọng hạ tầng, nên sẽ quy hoạch rất nhiều khu, phân khu, tỉnh nào cũng quy hoạch và tp nào cũng quy hoạch vì h là thời điểm rất tốt, nên đen nhà dính thì chịu thôi, nhà cụ nào hên né được quy hoạch thì sống an nhàn vì em nghe nói VĐ1 sẽ là dự án đường lớn cuối cùng trong nội đô 4 quận cổ

dongnat123

Xe container
Sổ đỏ có ghi rất rõ ràng là "Quyền Sử Dụng Đất" chứ không phải là quyền SỞ HỮU mà dùng từ "cướp" ở đây đc, trước h quan điểm nhà nước vẫn vậy, đất là của toàn dân trao cho cá nhân sử dụng, hiện VN đang rất chú trọng hạ tầng, nên sẽ quy hoạch rất nhiều khu, phân khu, tỉnh nào cũng quy hoạch và tp nào cũng quy hoạch vì h là thời điểm rất tốt, nên đen nhà dính thì chịu thôi, nhà cụ nào hên né được quy hoạch thì sống an nhàn vì em nghe nói VĐ1 sẽ là dự án đường lớn cuối cùng trong nội đô 4 quận cổ
Em nhất trí quyền sử dụng đất. Sửa lại luật cho phù hợp và ứng dụng được vào thực tế
Ví dụ: nhà em 80m2 đất, sử dụng 160 160m2 thì khi đền bù gpmb nn trả tiền xây nhà và tài sản trên đất liên quan; bố trí đền bù bằng đất 80m2 hoặc căn hộ tđc 160m2 xây thô (điện, nước, nội thất ... Người nhận sẽ tự hoàn thiện, nói thật là ông nn làm lởm bcm). Vị trí nhà tđc có tính toán phù hợp nếu không bố trí tđc tại chỗ và phải chuyển ra các khu xa hơn; có tính toán hợp lý về các chi phí khác ảnh hưởng đến đời sống công dân: ảnh hưởng đến cuộc sống, tinh thần khi phải chuyển đến vị trí khác sinh sống v.v.

Chỉnh sửa cuối:

buonchungmuaxe

Xe đạp
Em nhất trí quyền sử dụng đất. Sửa lại luật cho phù hợp và ứng dụng được vào thực tế
Ví dụ: nhà em 80m2 đất, sử dụng 160 160m2 thì khi đền bù gpmb nn trả tiền xây nhà và tài sản trên đất liên quan; bố trí đền bù bằng đất 80m2 hoặc căn hộ tđc 160m2 xây thô (điện, nước, nội thất ... Người nhận sẽ tự hoàn thiện, nói thật là ông nn làm lởm bcm). Vị trí nhà tđc có tính toán phù hợp nếu không bố trí tđc tại chỗ và phải chuyển ra các khu xa hơn; có tính toán hợp lý về các chi phí khác ảnh hưởng đến đời sống công dân: ảnh hưởng đến cuộc sống, tinh thần khi phải chuyển đến vị trí khác sinh sống v.v.
Đúng là cơ chế chưa thoả đáng. Thu hồi đất thì phải bồi thường thoả đáng, có thể làm đường 50m thì thu hồi 80-90m rồi chia lô mặt đường bán đấu giá lấy tiền bù lại, thừa luôn ấy.

thosandocu

Xe buýt
Đúng là cơ chế chưa thoả đáng. Thu hồi đất thì phải bồi thường thoả đáng, có thể làm đường 50m thì thu hồi 80-90m rồi chia lô mặt đường bán đấu giá lấy tiền bù lại, thừa luôn ấy.
Ví dụ: Nhà của cụ liền kề phía sau ngôi nhà bị giải tỏa, có nghĩa là cụ sẽ được ra mặt đường, bây giờ nếu làm theo phương án của cụ thì nhà cụ sẽ bị thu hồi nhưng không phải để mở đường mà để bán đấu giá lấy tiền bù đắp cho những nhà mặt đường phải di chuyển thì cụ có đồng ý không? Trả lời thật lòng nhé...

PsychoLL

Xe tải
Ví dụ: Nhà của cụ liền kề phía sau ngôi nhà bị giải tỏa, có nghĩa là cụ sẽ được ra mặt đường, bây giờ nếu làm theo phương án của cụ thì nhà cụ sẽ bị thu hồi nhưng không phải để mở đường mà để bán đấu giá lấy tiền bù đắp cho những nhà mặt đường phải di chuyển thì cụ có đồng ý không? Trả lời thật lòng nhé...
nhiều cụ kêu làm kiểu này lắm, nói qua thì nghe có vẻ văn minh chứ xứ ta mấy ai đồng ý để nhà nước giải toả để bán kiếm tiền, khéo mấy cụ nói kiểu này mà chẳng may dính dự án nào mà cụ ý bị nhà nước lấy đúng thế thật thì lại chả biểu ngữ to hơn dân LA Thành =))))

blackmailer81

Xe tăng
Theo em thì xã hội mà, chả thể nào làm hài lòng được tất cả nhưng vì đại cục, vì cả xã hội thì phải chấp nhận. 1 số tí thiểu số sẽ phải chịu thiệt thòi, ko may rơi vào mình thì cũng phải chấp nhận. Như ngõ nhà em, đầu năm nay 1 số nhà sát mặt đường (nếu mở đường) có tiền họ đã chủ động mua lại phần đất còn lại của nhà bị giải tỏa. Cuộc chơi là vậy, mình chỉ là hạt cát nhỏ bé thôi ạ :)

dongnat123

Xe container
Em nghĩ việc này làm được, nhưng phải theo luật và sửa lại luật để có căn cứ thực hiện
Ví dụ dự án phục vụ làm đường mở rộng:
1. Dọc hai bên đường mới sẽ tổ chức tái định cư tại chỗ cho dân bị thu hồi đất bằng cách xây dựng các tòa nhà hoặc dãy nhà như tập thể Giảng Võ cũ dọc theo đường Giảng Võ (thậm chí vài dãy nhà quy hoạch đường ô bàn cờ). Kiến trúc sẽ được đồng nhất theo quy hoạch.
2. Tiền đền bù gpmb sẽ được cân đối sử dụng từ NSNN phục vụ cho đầu tư csgt như hiện nay + bán các căn mặt tiền tầng trệt (thậm chí cả tầng 2,3) theo hình thức đấu giá qua mạng (em nghĩ riêng đất bán đấu giá cũng được kha khá tiền cho dự án, dĩ nhiên dự án ở các thành phố lớn)
3. Đối với các hộ dân bị thu hồi đất, nhà ở được lấy căn hộ tđc tại chỗ với mức bồi thường với hệ số sử dụng đất bị thu hồi x1,2-1,5 (dĩ nhiên hệ số này phải tính toán được luật pháp công nhận). Cứ rõ ràng, hợp lý và đừng để dân thiệt quá sẽ có sự đồng thuận cao khi thực hiện thu hồi gpmb

soc8668

Xe máy
Em cũng ở khu hào nam , cũng hóng đoạn này lâu rùi , nghe ông cụ đi họp thấy bảo xong đoạn này thì triển khai đoạn vũ thạnh , chỗ ấy giờ cho 2 chiều xe nên tắc triền miên từ sáng đến chiều . Nhà mình có ai hóng đc gì thêm đoạn đg vũ thạnh này ko ạ

AnKha

Xe máy
Em cũng ở khu hào nam , cũng hóng đoạn này lâu rùi , nghe ông cụ đi họp thấy bảo xong đoạn này thì triển khai đoạn vũ thạnh , chỗ ấy giờ cho 2 chiều xe nên tắc triền miên từ sáng đến chiều . Nhà mình có ai hóng đc gì thêm đoạn đg vũ thạnh này ko ạ
Hào Nam, Giang Văn Minh, Kim Mã, Đội Cấn và ngay Cát Linh đang ì ạch thì hãy là một câu hỏi bỏ lửng cả đời người nữa bác ơi. Nhà em bên Núi Trúc đây. Đầu năm hô hào gpmb, giữa năm giải quyết được cái mặt bằng nhảy dù to nhất. Đến giờ chỗ đấy lại cho thuê lại, cạnh chỗ gpmb ấy giờ đang xây nhà mới luôn rồi. Trong khi chính phường vẫn đang đi đánh tiếng thu hồi lại cái đoạn đó. Hoang mang chẳng hiểu nổi bao giờ và khi nào. Chỗ nhà em còn 100% nhảy dù, nhà toàn lán với quây tôn mà mãi còn chưa dẹp nổi. Sắp tới họ lấn lên xây nhà nữa thì không biết đến đời nào xong :)))

HoangHai13

Xe hơi
Trên lý thuyết phải xong hệ thống VĐ thì mới triển khai hệ thống đường nhánh xương cá, mà đường VĐ ở HN chưa cái nào xong thì các cụ tự hiểu :)))

soncsic

Xe đạp
Nhà nước thu hồi đất của dân để phát triển kinh tế vì mục đích quốc gia công cộng, chứ nhà nước không có chức năng kinh doanh (thu hồi đất của dân để đem bán đầu giá). Thiết nghĩ, nhà nước nên bổ sung vào mục thu hồi đất là: Những hộ dân có đất bị thu hồi ở vị trí 1 (nhà mặt đường), nếu phần còn lại vẫn đủ điều kiện ra sổ thì những hộ dân đó vẫn được tiếp tục sinh sống tại căn nhà đó. Nếu những hộ dân có đất bị thu hồi ở vị trí 1 mà phần còn lại không đủ điều kiện ra sổ thì nhà nước sẽ đứng ra làm trung gian để hỗ trợ người dân có đất bị thu hồi và người dân có đất ở phía sau có điều kiện hợp thửa, nếu 2 bên không thoả thuận được thì nhà nước thu hồi hết phần đất còn lại đó để xây kiot cho thuê hoặc để đặt biển quảng cáo... Còn những nhà trong ngõ bỗng nhiên được ra mặt đường, nhà nước nên xây 1 bức tường chặn trước những căn nhà đó để họ không thu được lợi ích gì từ việc phát triển dự án, Nếu họ có nhu cầu ra mặt đường thì họ phải trả 1 khoản thuế phí tương ứng, khi đó bức tường trước nhà mới được phá bỏ để nhà họ chuyển lên vị trí 1. Làm như vậy thì nhà nước có thêm khoản kinh phí để thu ngân sách và đền bù cho người dân bị thu hồi đất đai

PsychoLL

Xe tải
Còn những nhà trong ngõ bỗng nhiên được ra mặt đường, nhà nước nên xây 1 bức tường chặn trước những căn nhà đó
Cụ đề xuất giang hồ quá cụ :)) tự nhiên xây cái tường chắn thẳng cửa nhà người ta người ta k chửi cho là may =)) muốn xây tường thì phải làm 1 cái ngõ để dân đi lại, h làm thế nào, lại gpmb tiếp 1 ít của nhà họ để làm ngõ cho chính họ à :))) h tự dưng có người tới xây cái tường chặn luôn của nhà cụ thì cụ nghĩ sao, cụ có chấp nhận trả tiền cho nó chỉ để mình được đi lại không ? trong khi đó là cửa nhà mình :))

PsychoLL

Xe tải
nói chung em nghĩ chính quyền trên họ cũng nghĩ nát óc rồi, có thể những cái các cụ đề xuất nó sẽ áp dụng trong tương lai, còn h thì vẫn quy chế cũ thôi, quy chế cũ đã phát sinh bao thứ kiện cáo đủ rách việc, h còn đòi lấy thêm 50m 2 bên để bán thu hồi vốn thì em nói thật, thứ nhất chả biết bán đc hay k ?, thứ 2 chả biết lấy được hay k ? xong lại đang từ 1 vụ kiện lên 4-5 vụ kiện thì tiền chồng tiền, rách việc lại càng rách việc :)))

P/s : Nhất là đường VĐ 1 nó thuộc khu quy hoạch phố cũ, nên việc lấy thêm 50m càng bất khả thi, lấy xong làm gì ? xây thì k đc xây cao, cả dãy đó mà làm shophouse thì mấy ai thuê trong khi khu Triển LÃm GV cũ cũng quy hoạch là Shophouse ? hoàn vốn bđs nhanh nhất là xây chung cư, mà VĐ1 gpmb giãn dân còn k xong đắp thêm 10 cái chung cư như Lê Văn Lương rồi các cụ từng đề xuất lại quay xe chửi chính quyền phân lô bán nền thôi =)))

Chỉnh sửa cuối:

PDlong

Xe điện
Tóm lại là bao giờ làm
Chứ cãi nhau làm gì đâu các cụ

buonchungmuaxe

Xe đạp
Bản chất nhà mình sát nhà bị giải toả thì vẫn chỉ là nhà trong ngõ, nếu giải toả theo PA đó thì sẽ ra mặt đường, tự nhiên được hưởng lộc trên trời rơi xuống giá từ 100tr/m thành 600tr/m. PAGPMB hợp lý là đền cho nhà mình đất tương đương 100tr/m, còn đất 600 kia phải để người khác bỏ tiền để mua lợi thế thương mại, một phần đền bù cho nhà mặt ngoài (có thể thị giá đang là 300tr/m do đang là mặt đường nhỏ) và chênh lệch thu được còn lại thuộc nhà nước, như vậy quyền lợi của nhà nào cũng giữ nguyên mà cụ.

dongnat123

Xe container
Tóm lại là bao giờ làm
Đang tranh luận thôi cụ, làm thì chắc còn lâu. Tuần sau bốc thăm nhà tđc xong em chụp ảnh cho các cụ xe máy cày còm :))

PsychoLL

Xe tải
Tóm lại là bao giờ làm
em cũng nghĩ là cụ nào trong dự án thì mà theo dõi thì tập trung vào con đường đi, bất công hay k bất công thì số họ hưởng thì họ hưởng, nhà nước cũng đang cần gia tăng dân giàu ở đô thị nên là kệ họ, mình trong ngõ cũng có cái việc kiếm đc nhiều tiền thì quan tâm gì mấy chuyện đấy :))