Xin hỏi cách chốt cửa

thuongtri

Xe tải
Có trường hợp này nữa, hôm trước e về quê, đi rửa xe, cái ông chỗ rửa xe hỏi thế này mà e không trả lời được, các cụ tính xem thế nào nhé:
Xe mer thì các chốt khóa cửa không dùng tay bình thường rút lên được đúng không ạ và muốn mở khóa thì phải bấm vào nút mở khóa và nút đó điều khiển bằng điện.
Ông ấy hỏi em thế này: bình thường thì xe mer rất kín đáo và an toàn nhưng nếu chuột chui được vào cắn dây điện, nếu như nó cẳn được đứt luôn dây và mình không nổ máy được thì không nói làm gì nhưng nếu mình vẫn nổ máy được và khi chạy xe vẫn tự động chốt cửa bình thường. Và tính huống là thế này, mình đang chạy xe và dây điện bị chập, xe bị mất hết hệ thông điện đột ngột dừng lại thì mình có thể mở được cửa xe ra không? nếu không mở được thì có mà chết ngạt :)
Em không hiểu biết gì mong các bác vào ném đá nhé, thanks!

vinhnam0999

Xe tải
Bẩm cụ là trong tất cả các trường hợp đều mở cửa được từ bên trong. Ngay cả khi xe đang chạy và đã lock cửa vẫn mở được, trừ trường hợp cụ đã cài child-lock cho cửa sau

meoluoi

Xe điện
O mở được thì đập vỡ có gì đâu

thuongtri

Xe tải
Bẩm cụ là trong tất cả các trường hợp đều mở cửa được từ bên trong. Ngay cả khi xe đang chạy và đã lock cửa vẫn mở được, trừ trường hợp cụ đã cài child-lock cho cửa sau
vâng cảm ơn cụ, e cứ lo xa thế thôi :) mà cũng nguy hiểm cụ nhỉ, xe đang chạy mà vẫn mở được thì cũng không an toàn

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Bác nói chuẩn , đến với mecedes-benz vấn đề an toàn các Cụ không phải nghĩ !

thuongtri

Xe tải
Bác nói chuẩn , đến với mecedes-benz vấn đề an toàn các Cụ không phải nghĩ !
thường thì mình chỉ child-lock bên trái thôi đúng không ạ nhưng giờ mình đang chạy, khoảng 3-4 đứa trẻ con 4-5 tuổi nó nghịch ở ghế sau, nó mở cửa thì sao ạ? ôi chẳng dám nghĩ nữa :((

dat0988161736

Đi bộ
Bác có chốt an toàn khi có trẻ em ngồi phía sau mà!

thuongtri

Xe tải
Bác có chốt an toàn khi có trẻ em ngồi phía sau mà!
Vâng, có thể do em chưa có thói quen ra phía sau mở cửa cho trẻ con vào rồi gạt chốt child-lock . e sẽ rút kinh nghiệm vậy :) mà hôm trước e bị phát thế này, bà chị bế đứa trẻ ngồi ghế sau thế là đứa trẻ loay hoay thế nào mở cửa ra, may mà chưa bung cửa ra nhiều :(

sieuga

Xe tải
Cửa sau bao giờ cũng có chốt an toàn, trừ khi bác cho trẻ ngồi ghế phụ thì chịu roài. Kiểu j ở trong vẫn mở dc cửa như cụ vinhnam nói trong mọi trường hợp ợ.

MERCK

Xe hơi
cụ nói rất chuẩn rồi đó. Em nghĩ điều đơn giản thế này mà cụ chủ đi xe không biết hay tính hỏi chơi cho vui đây

thuongtri

Xe tải
Các cụ không hiểu ý của e, ngày trước e chạy Camry thì cái chốt cửa của nó là ở ngay chỗ thanh kéo để mở cửa, khi mình dừng xe mà chưa về số P thì ngồi sau cũng không mở được (trừ khi mình bấm nút mở khóa cho toàn bộ xe hoặc người ngối sau làm thủ công bằng cách gạt vào chốt mở khóa đó) như vậy e thấy rất an toàn. Còn ở Mer thì kể cả xe đang chạy vù vù vẫn mở được cửa sau. Các cụ cho em hỏi thêm là mọi khi các cụ đi xe toàn xuống ghế sau gạt child-lock rồi khi nào người ngồi sau xuống xe thì cụ xuống mở cửa cho người ta ạ?
@MERCK: cái vấn đề lúc nào cũng mở được cửa thì nghe cụ Vinhnam nói e đã hiểu nhưng chính vì hiểu được như thế em lại thấy có vấn đề bất tiện là khi chạy xe mà vẫn mở được cửa cụ ạ
Cảm ơn các cụ đã vào ném đá. Năm hết Tết đến rồi, các cụ làm ly nào :)

vinhnam0999

Xe tải
Em cũng gặp nhiều khách hàng hỏi về trường hợp xe khóa cửa nhưng trẻ em vẫn mở được cửa khi xe đang chạy. Tuy nhiên, hãng đã khuyến cáo không cho trẻ em ngồi ghế bên phụ phía trước, ngồi sau thì phải cài child-lock. Giải thích cho tình trạng cửa mở được là khi gặp tai nạn thì có thể mở được cửa để thoát ra ngoài dễ dàng, ngay cả khi xe đang chạy nhưng gặp phải đường ổ gà hay tai nạn thì cửa cũng tự động unlock

Lấy ví dụ khi gặp sự cố hay tai nạn mà tài xế bất tỉnh, gặp chiếc xe mà tài xế chỉ được lock hay unlock thì người ngồi phía sau làm sao mở được và người ở ngoài làm thế nào mở được? cách đây mấy tháng có chiếc xe hiệu Fxxx lao thẳng xuống hồ thì làm sao cứu hộ mở được cửa khi cửa đã lock ?

Chỉnh sửa cuối:

thuongtri

Xe tải
ngồi ghế sau vẫn unlock thủ công được mà cụ. Em cũng đi Mer nên e cũng rất muốn tự hào về Mer lắm chứ, đứa nào chế điểm gì em chửi chết :)) Cái gì e cảm thấy bất tiện thì nói ra để các cụ ném đá cho vui mà
@Vinhnam: "xe hiệu Fxxx lao thẳng xuống hồ thì làm sao cứu hộ mở được cửa khi cửa đã lock ?" ý cụ nói là xe Mer nhà mình lao xuống nước là tự động unlock hay lúc nào ở ngoài cũng mở cửa được ạ?
Em không biết, em thắc mắc thì hỏi cho ra nhẽ thôi chứ ko ném đá ai đâu nhé :)

hoangdole

Xe buýt
Đứa trẻ con nào ngồi sau xe nghịch mà tự mở cửa khi xe đang chạy thì bố mẹ ráng chịu vì chưa bảo ban con. An toàn của MEC thì nhất rồi.

NguyenChiVan

Xe tăng
Có trường hợp này nữa, hôm trước e về quê, đi rửa xe, cái ông chỗ rửa xe hỏi thế này mà e không trả lời được, các cụ tính xem thế nào nhé:
Xe mer thì các chốt khóa cửa không dùng tay bình thường rút lên được đúng không ạ và muốn mở khóa thì phải bấm vào nút mở khóa và nút đó điều khiển bằng điện.
Ông ấy hỏi em thế này: bình thường thì xe mer rất kín đáo và an toàn nhưng nếu chuột chui được vào cắn dây điện, nếu như nó cẳn được đứt luôn dây và mình không nổ máy được thì không nói làm gì nhưng nếu mình vẫn nổ máy được và khi chạy xe vẫn tự động chốt cửa bình thường. Và tính huống là thế này, mình đang chạy xe và dây điện bị chập, xe bị mất hết hệ thông điện đột ngột dừng lại thì mình có thể mở được cửa xe ra không? nếu không mở được thì có mà chết ngạt :)
Em không hiểu biết gì mong các bác vào ném đá nhé, thanks!
Theo tiêu chuẩn an toàn của Châu Âu thì chong mọi điều kiện cửa xe đều mở được từ bên trong , trừ xe nhật và hàn. chước đây em quen dùng xe nhật thì đã khóa thì cả trong và ngoài đều không mở được nếu không mở khóa đến khi dùng xe châu âu hoặc Ford theo tiêu chuẩn châu âu thì thấy khác.

thuongtri

Xe tải
aaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

Chỉnh sửa cuối:

SPL

Xe container
Xem Ỉn còn mở được nữa là Mẹc, có cái chốt cạnh cái lẫy mở cửa, chỉ việc gạt lẫy đó là mở được cửa mà, còn cửa lái thì chả cần, cứ mở ra vô tư chả cần quan tâm đến lẫy đó luôn :D

musiclife

Xe tăng
Các cụ không hiểu ý của e, ngày trước e chạy Camry thì cái chốt cửa của nó là ở ngay chỗ thanh kéo để mở cửa, khi mình dừng xe mà chưa về số P thì ngồi sau cũng không mở được (trừ khi mình bấm nút mở khóa cho toàn bộ xe hoặc người ngối sau làm thủ công bằng cách gạt vào chốt mở khóa đó) như vậy e thấy rất an toàn. Còn ở Mer thì kể cả xe đang chạy vù vù vẫn mở được cửa sau. Các cụ cho em hỏi thêm là mọi khi các cụ đi xe toàn xuống ghế sau gạt child-lock rồi khi nào người ngồi sau xuống xe thì cụ xuống mở cửa cho người ta ạ?
@MERCK: cái vấn đề lúc nào cũng mở được cửa thì nghe cụ Vinhnam nói e đã hiểu nhưng chính vì hiểu được như thế em lại thấy có vấn đề bất tiện là khi chạy xe mà vẫn mở được cửa cụ ạ
Cảm ơn các cụ đã vào ném đá. Năm hết Tết đến rồi, các cụ làm ly nào :)
xe mec trong mọi trường hợp đều mở được cửa từ trong ra cụ biết là vì sao không? bởi vì trong trường hợp khẩn cấp VD: xe rơi xuống nước, xe đi xuống dốc bị mất phanh thì người ngồi trong xe còn kịp mở cửa thoát ra ngoài. Xe Nhật, xe hàn không có tính năng này, nếu xe Hàn có tính năng này thì đã không có 2 mạng chết trong vụ xe I30 lao xuống hồ ở Hà Nam do không mở được cửa từ bên trong. Xe Mec tiêu chuẩn an toàn là số 1, còn cụ muốn khóa trẻ em ở cửa sau đã có chốt gạt rồi.
Vài lời chia sẻ