Xin hỏi các chuyên gia về RAID ?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Tóm lại với máy của em dùng 2HDDx250GB raid 0, 1 DVD-ROM SATA, Win Vista Ultimated,... em muốn khởi động bằng bootCD và truy xuất được file trong ổ cứng thì phải làm thế nào ạ ? :102::102::102:
Mục đích ban đầu của bác có thay đổi không? nếu vẫn y nguyên thì bác làm như sau:
- Tách rời thành 2 ổ 250GB riêng biệt.
- Cài Win lên cả 2 ổ
- Nếu ổ này có lỗi thì khởi động bằng ổ kia
Kết quả là dữ liệu trên cả 2 ổ vẫn truy xuất được bình thường.

Theo như mấy cái hình mà bác mô tả thì cái Hiren chưa hiểu được cái ổ CDROM, ít nhất là khi bác build RAID

Tin em đi, kinh nghiệm của em với RAID cũng cỡ khoảng gần 15 năm rồi. Build RAID không quá khó. Nhưng khắc phục lỗi với RAID không phải lúc nào cũng dễ. Nhất là bác cài RAID 0, gần như không thể khắc phục được.

Chỉnh sửa cuối:

gacon

Xe máy
@lengkeng : em đã check bằng cái HD tune bác cho rồi. KQ là tốc độ read min = 75MB/s, max = 125MB/s, TB= 98MB/s . Bác xem cho em như thế là bình thường hay chậm để em cân nhắc xem có đáng phải cài RAID ko ? Em là em học đòi theo bác đấy !
(b)(b)(b)

lengkeng

Xe tăng
Tốc độ như thế là chuẩn rồi... Việc cài đặt RAID có 2 mục đích là tăng tốc độ truy cập ổ cứng (cái này là cái cổ chai trên toàn bộ hệ thống máy tính) và mục đích thứ 2 là để backup dữ liệu. Với 2 mục đích đó thì RAID thường chỉ cài trên server hoặc máy trạm chuyên dùng đòi hỏi tộc độ đọc đĩa nhanh như là phim hay ảnh... Máy nhà mình chỉ chơi game và xem phim thì ko cần RAID làm gì... nhưng nếu thích thì nghịch cũng hay :21:

37H

Xe đạp
Chết em rồi, máy của em dùng Tera copy mà chỉ đạt khoảng 30MB/s khi copy từ HDD ngoài vào HDD trong máy qua cổng USB 2.0. Em cũng cài RAID 0. Bác LK xem cho em thế là thế lào ? Nghẽn ở khâu nào ạ ?:'(:'(:'(

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chết em rồi, máy của em dùng Tera copy mà chỉ đạt khoảng 30MB/s khi copy từ HDD ngoài vào HDD trong máy qua cổng USB 2.0. Em cũng cài RAID 0. Bác LK xem cho em thế là thế lào ? Nghẽn ở khâu nào ạ ?:'(:'(:'(
Nghẽn ở cái cổng USB của bác. Em không nhớ giao tiếp USB 2.0 tốc độ thế nào, nhưng chắc chắn là thấp hơn rất nhiều so với SATA/ATA

Nghẽn ở cái cổng USB của bác. Em không nhớ giao tiếp USB 2.0 tốc độ thế nào, nhưng chắc chắn là thấp hơn rất nhiều so với SATA/ATA
SATA: 1.5Gb/s ~ 187.5MB/s
SATA 2 : 3Gb/s ~ 375MB/s
ATA PIO Mode 4: 133.3Mb/s ~ 16.7MB/s
USB 1.1: 12Mb/s ~ 1.5MB/s
USB 2.0: 480Mb/s ~ 60MB/s

@Gacon: Bác có file .iso của Hiren's Boot chưa? Nếu chưa có thì bác lên mạng kiếm file về, nhớ đổi tên file đúng như trong file readme đó viết.

Khi khởi động bằng CD, bác thử dùng các driver CD khác nhau xem sao, thử từng cái XCDROM, GCDROM ... xem thế nào, đừng để Auto.

@Thích là bụp: Bác chuyển thử sang Raid hay AHCI xem, Windows cũng chả vào được chứ đừng nói bootCD :D

gacon

Xe máy
Kính các bác ! Nhờ sự tư vấn nhiệt tình của tất cả các bác, đến hôm qua em đã làm đươc cái USB khởi động có các tiện ích kèm theo. Hóa ra do MB đã tích hợp RAID nên khởi động từ Dos bằng USB nó đã hiểu ngay 1 ổ duy nhất có dung lượng 500GB. Tuy nhiên do định dạng file là NTFS nên em chỉ có thể dùng được chương trình dos for NTFS , có thể copy, rename, del,... các file trong HDD. Như vậy nếu Win Vista có hỏng thì em vẫn có thể lấy dữ liệu ra nhanh được.
Qua đây em thấy có thể yên tâm cài RAID để khai thác tốc độ ( nếu MB hỗ trợ ). Còn chuyện độ tin cậy, an toàn đúng là giảm đi 1 nửa nhưng em nghĩ xác suất từ 1 phần vạn lên 2 phần vạn thì chắc mình cũng không nằm trong số 2 phần vạn đó. Chăm chỉ hương khói, Cô thương thì chắc ... nâu sờ ta ghoe . :))
@UAZ : em vẫn chịu không thể sử dụng DVD-ROM sata trong dos được.
Một lần nữa em cảm ơn các bác nhiều. Định vote cho các bác nhưng với súng còi, đạn dược của mình, nghĩ đến các bác bún chả lại thì chả hóa ra mình đã đi nhờ mà lại "ăn ra" quá. Thôi hôm nào có dịp thì (b)(b)(b) vậy.

Chỉnh sửa cuối: