Xin hỏi các chuyên gia về RAID ?

gacon

Xe máy
A dua theo bác Lengkeng, em cũng mới dựng 1 em Destop với cấu hình :
+ Main : P5k-Pro
+ Chip : Q6600
+ Ổ quang ASUS DVD-ROM SataII
....
và 2 HDD 250Gb cấu hình Raid 0.Máy cái Win Vista Ultimate, chạy bình thường
Có 1 vấn đề là khi em khởi động máy từ đĩa CD Hiren boot, máy ko khởi đông được. Cứ vào đến phần load driver cho ổ quang là báo lỗi ko thấy ổ mặc dù nếu chạy trong Win thì ổ quang hoạt động tốt.
Vậy các bác cho em hỏi có chương trình nào để khởi động được từ Dos mà truy cập được 2 ổ HDD chạy Raid của em được ko? Chứ nếu khi lỗi Win mà ko lấy được dữ liệu ra thì em tèo !:'(

Ducnamnd

Xe buýt
Em không rõ lắm, nhưng em đã gặp tình huống này và em chọn cách là tháo bớt một ổ ra, cái xong win rồi lại lắp vào

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Vấn đề của bác là cái DVD nó cổng SATA mà boot lên trong Dos nó không nhận được SATA. Bác vào Bios xem có chỗ chuyển SATA sang IDE không. Còn không thì bác phải dùng ổ quang ATA hoặc làm cái USB Hiren's boot

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Bác mô tả thế này ko rõ.

Em có kn RAID với máy server IBM, HP ... các loại (cho em khoe tý) chứ desktop thì em chưa bao giờ, em nghĩ bác nên call dịch vụ của bên nào cung cấp main cho bác.

gacon

Xe máy
Vấn đề của bác là cái DVD nó cổng SATA mà boot lên trong Dos nó không nhận được SATA. Bác vào Bios xem có chỗ chuyển SATA sang IDE không. Còn không thì bác phải dùng ổ quang ATA hoặc làm cái USB Hiren's boot
Ko phải đâu bác ơi. Trước khi cài RAID, đĩa Hiren's boot của em boot bình thường. Khi cài xong RAID 2 ổ HDD thì nó mới ko nhận ổ quang thôi.:102:

Tran Thanh Hai

Xe buýt
- bác thể nói rõ hơn : bác chạy RAID bằng Windows có phải không ???? tức là không dùng Raid Card.

- Nói chung : chạy raid, luôn cần nạp driver khi OS khởi động, vì vậy OS không có driver thì sẽ không làm việc được bác ạ.

gacon

Xe máy
- bác thể nói rõ hơn : bác chạy RAID bằng Windows có phải không ???? tức là không dùng Raid Card.

- Nói chung : chạy raid, luôn cần nạp driver khi OS khởi động, vì vậy OS không có driver thì sẽ không làm việc được bác ạ.
Vâng, em cũng láng máng như vậy nhưng liệu có thể load driver luôn khi khởi động dos được ko ạ ? Main của em hỗ trợ Raid on bo mà.

37H

Xe đạp
Chia sẻ với bác gacon. PC của em cũng cài RAID 0 đây. Theo em với PC gia đình không cần đến raid. Tốn kém, phức tạp và nhất là cải thiện tốc độ là ko đáng kể. Em đo trong teracopy thấy trước khi raid khoảng 20-22MB/s còn sau khi cài đặt Raid 0 đạt khoảng 30MB/s. Và nguy hiểm nhất là độ an toàn ko cao.
Nếu bác có xèng cài raid 0+1 thì OK. Em thì :77::77::77:

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chia sẻ với bác gacon. PC của em cũng cài RAID 0 đây. Theo em với PC gia đình không cần đến raid. Tốn kém, phức tạp và nhất là cải thiện tốc độ là ko đáng kể. Em đo trong teracopy thấy trước khi raid khoảng 20-22MB/s còn sau khi cài đặt Raid 0 đạt khoảng 30MB/s. Và nguy hiểm nhất là độ an toàn ko cao.
Từ 20MB/s lên đến 30MB/s thì là cải thiện đến 50% rồi còn gì?

37H

Xe đạp
Em tưởng với nguyên lý read, write của raid 0 thì tốc độ phải tăng gần gấp đôi chứ ! Và chỉ số Windows Index score thì với HDD, trước và sau raid tăng từ 5,4 lên 5,9. Quá thiếu ấn tượng phải ko các bác ???

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
HDD thì bác có 2 cái đọc/ghi song song, nhưng hệ thống còn lại cũng chỉ có 1 thôi, ví dụ như là CPU, RAM, BUS, Chipset,... Vậy nên tốc độ không thể nhân đôi được

gacon

Xe máy
Các bác quay lại chủ đề chính hộ em đi. Em cũng đang hoang mang lắm. Nếu ko có cái phần mềm nào để truy xuất HDD khi lỗi Win thì chắc em cũng phải chuyển thành RAID1/2 thôi :)):)):))

lengkeng

Xe tăng
Raid onboard thi cũng phải có driver cho OS nó nhận ra chứ :21:

Gacon chui vào trang chủ của Main download driver cho DOS và Windows về thì mới cài được *-)

lengkeng

Xe tăng
Điểm score của Vista chấm cho HDD nó ko chỉ có tốc độ đọc dữ liệu mà còn nhiều tốc độ khác nữa như tốc độ truy cập dữ liệu ngẫu nhiên hay tốc độ đọc ghi trung bình cho toàn bộ đĩa :21:
Em tưởng với nguyên lý read, write của raid 0 thì tốc độ phải tăng gần gấp đôi chứ ! Và chỉ số Windows Index score thì với HDD, trước và sau raid tăng từ 5,4 lên 5,9. Quá thiếu ấn tượng phải ko các bác ???

lengkeng

Xe tăng
Chưa bàn về RAID nhanh hay chậm, nhưng nếu máy bác đặt RAID mà tốc độ chi khoảng 30MB /s giữa 2 ổ cứng thì bác phải xem lại... Bình thườn ko cài RAID tốc độ cắm qua SATA đã lên đến 80 MB/s :)

lengkeng

Xe tăng
Tớ vừa vào tim RAID driver cho DOS của main này thì ko thấy :102:

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
....
Có 1 vấn đề là khi em khởi động máy từ đĩa CD Hiren boot, máy ko khởi đông được. Cứ vào đến phần load driver cho ổ quang là báo lỗi ko thấy ổ mặc dù nếu chạy trong Win thì ổ quang hoạt động tốt.
Vậy các bác cho em hỏi có chương trình nào để khởi động được từ Dos mà truy cập được 2 ổ HDD chạy Raid của em được ko? Chứ nếu khi lỗi Win mà ko lấy được dữ liệu ra thì em tèo !:'(
RAID 0 với máy trạm không có ý nghĩa bác ạ : vì mục tiêu là nó tạo ra 1 cái ổ ảo bằng tổng 2 thằng cộng lại - Cái Vitual này cũng hay vì khoảng trống còn lại linh hoạt hơn, nhưng dở ẹc ở chỗ khi bị sự cố rất khó cứu. RAID 0 còn có tác dụng là nâng cao khả năng đọc ghi truy xuất dữ liệu (tuy 0 được = 2 lần max trans của chuẩn SATA bác đang dùng nhưng cũng tăng đáng kể) nhưng với máy trạm em nghĩ không cần thiết.

Của bác có khả năng Hiren chưa phối hợp được với bộ RAID Controler của Main, bác thử vào trong RAID setup hoặc đổi chế độ của SATA xem...

Vấn đề là nếu bác khởi động Hiren ở chế độ File Manager (có hỗ trợ NTFS nếu bác dùng NTFS) xem có nhận được 2 ổ kia (là 1 ổ) không đã.

Theo em bác nên dùng RAID 1 để đảm bảo an toàn cao hơn, hoặc không cứ nhận 2 ổ như thông thường riêng biệt sau đó dùng 1 phần mềm tự đồng bộ các Folder dữ liệu quan trọng của bác sẽ tốt hơn... Và cứ Ghost hệ điều hành trên cả 2 ổ, khi cần xử lí nhanh cũng dễ

Cách cấu hình của bác @gacon như vậy chưa ổn lắm, theo em, nếu thích dùng Raid thì bác vẫn nên dùng thêm 1 ổ cứng nữa, để bình thường, để cài HĐH, khả năng mất dữ liệu, trục trặc với Raid 0 là rất cao.

Bác thử dùng đĩa Hiren's Boot mới nhất (HÌnh như là v. 9.6), vào một chương trình ứng dụng nào đó, chọn từng cái Driver cho ổ quang (đừng để Auto), em nghĩ là có đấy, còn nếu không thì thửa lấy 1 cái USB boot.

The Beatles

Xe buýt
....
RAID cho PC thì em chưa dùng. Em chỉ nói về lý thuyết nói chung thôi.
Nếu RAID bác dùng từ mức BIOS (em đoán là như thế) thì nó chả cần gì đến driver cả.
Hơn nữa, bác đã nói là khi load đến driver cho ổ quang thì thì báo lỗi, vậy không thể đổ cho RAID được. Bác có thể điều chỉnh lại driver cho ổ quang chứ sao lại tìm driver cho RAID với đĩa cứng? nếu là Hiẻn, bác có thể khởi động máy và chạy từng dòng lệnh xem sao...
Còn lỗi win mà muốn lấy dữ liệu ra thì em hay dùng cách này, cực kỳ hiệu quả, chữa cháy trong rất nhiều trường hợp, bác thử áp dụng xem sao:

Ổ cứng của bác 250G, bác cứ cài bình thường, nhưng để lại khoảng 3-4G cho mục đích dự phòng.
Saukhi cài đặt xong win rồi, bác cho đĩa vào cài lại win 1 lần nữa ...
lần thứ 2 này, bác cài lên cái phần 3-4G còn lại ấy
bác cứ cài bình thường, updat driver đầy đủ và có thể cài thêm 1 vài ứng dụng tối quan trọng đối với bác (ví dụ word/ Acrobat Reader/hoặc Power Piont chẳng hạn)
Sau khi cài đặt xong, bác sửa file boot.ini trong ổ C, chọn ổ khởi động chính là ổ C - thường thì nó là pảttition thứ 1); ổ khởi động dự phòng thì bác sửa cái comment thành "ổ dự phòng" hay "ổ backup" ... tùy...
Nếu win của bác gặp lỗi, bác chỉ đơn giản, chọn lại ổ dự phòng để khởi động và bác có thể tiếp tục làm việc như bình thường, cho đến khi bác có thời gian rảnh để cài đặt lại cái máy.
Thực tế cho thấy, cái máy thường dở quẻ đúng vào lúc chúng ta cần nó nhất! Nếu bác làm theo cách của em thì công việc sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều. win có hỏng khi sếp đang giục 1 cái tài liệu nào đó... vẫn ok.

Ví dụ về cái file boot.ini trên máy của em

[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect /NoExecute=OptIn
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional - Backup OS" /fastdetect /NoExecute=OptIn

Chỉnh sửa cuối: