Xin hỏi các bác về Phí đổi chủ

ptkien72

Xe đạp
Chào các bác.

Các bác cho em hỏi với trong trường hợp mua xe cũ thi mình có phải đi đăng ký đổi chủ không.

Lệ phí là bảo nhiêu %. Họ định giá như thế nào. Có phải là nếu xe ngoại tỉnh thì phí rất cao a các bác.

Cam ơn các bác nhiều:^)

khanhtung12345

Xe hơi
Theo luật thì bác phải sang tên.
Lệ phí ( thuế trước bạ) ở HN là 12% theo loại xe X % giá xe( khấu hao theo năm)
Xe ở tỉnh khác chuyển về cũng như xe ở HN, như nhau về tiền. Khác nhau mỗi đoạn phải rút hồ sơ ở tỉnh cũ, đem về nộp ở HN thôi bác ạ.
Chúc bác sớm được như ý.

vietran

Xe ba gác
Thế tức là giá xe để áp thuế là theo biểu thuế x giá trị còn lại (trừ hấu hao) chứ k theo giá xe thực tế khi mua cụ nhỉ (tất nhiên tương đối thôi vì ai biết mình mua bi nhiêu cụ nhỉ)?
Hình như có một khe nhỏ để lách: đấy là làm biên bản đâm va ngập nước để giảm giá xe khi áp thuế thì phải???

HangB2

Xe điện
Thế tức là giá xe để áp thuế là theo biểu thuế x giá trị còn lại (trừ hấu hao) chứ k theo giá xe thực tế khi mua cụ nhỉ (tất nhiên tương đối thôi vì ai biết mình mua bi nhiêu cụ nhỉ)?
Hình như có một khe nhỏ để lách: đấy là làm biên bản đâm va ngập nước để giảm giá xe khi áp thuế thì phải???
biểu giá áp thuế là cố định bác ạ, tuy nhiên không phải cứ ứng với 1 dòng xe chỉ có 1 biểu (cái này em không hiểu tại sao nhưng nó là như vậy)

nên, xe cụ dòng này, đời này, phân khối này thì cứ thế họ áp thôi, chuyện tình trạng xe ntn không ảnh hưởng đến việc áp thuế

vị chi:
- 12% x giá áp thuế
- 4T tiền biển (cho xe chuyển vùng)
- tí tị tì ti cho cái việc cà số khung số máy
- và thêm tí tị tì ti cho việc rửa cái xe nữa
thế là hoàn chỉnh đó cụ (b)

daika

Xe điện
Em xin hỏi thêm hơi ngờ nghệch một tí: Mua xe cũ về rồi cứ giữ bản công chứng thế chạy có phiền phức gì kô ợ? Sau vài năm hứng lên làm thủ tục đổi chủ có vướng mắc gì không? Hoặc em muốn bán lại xe này khi chưa đổi chính chủ có được không ợ (bác mua xe bắt đòi công chứng HD)?

Thank các bác trước nhé.(b)(b)

Daika

BARCA

Xe tăng
Em xin hỏi thêm hơi ngờ nghệch một tí: Mua xe cũ về rồi cứ giữ bản công chứng thế chạy có phiền phức gì kô ợ? Sau vài năm hứng lên làm thủ tục đổi chủ có vướng mắc gì không? Hoặc em muốn bán lại xe này khi chưa đổi chính chủ có được không ợ (bác mua xe bắt đòi công chứng HD)?

Thank các bác trước nhé.(b)(b)

Daika
Có 2 loại công chứng là :

1)Hợp đồng mua bán: Cụ phải đi sang tên (Nộp 12% giá trị xe đã khấu hao) trong vòng 30 ngày kể từ ngày làm công chứng,nếu không khi cụ đi làm thủ tục sang tên sẽ bị truy thu thuế .

2)Ủy quyền công chứng: Trường hợp này cụ cứ chạy thỏa mái (Cụ có quyền làm hợp đồng mua bán hoặc công chứng uỷ quyền tiếp cho người khác tùy vào nội dung trong bản Công chứng ủy quyền của người bán xe cho cụ)

daika

Xe điện
Có 2 loại công chứng là :

1)Hợp đồng mua bán: Cụ phải đi sang tên (Nộp 12% giá trị xe đã khấu hao) trong vòng 30 ngày kể từ ngày làm công chứng,nếu không khi cụ đi làm thủ tục sang tên sẽ bị truy thu thuế .

2)Ủy quyền công chứng: Trường hợp này cụ cứ chạy thỏa mái (Cụ có quyền làm hợp đồng mua bán hoặc công chứng uỷ quyền tiếp cho người khác tùy vào nội dung trong bản Công chứng ủy quyền của người bán xe cho cụ)
Cám ơn cụ đã trả lời thật nhanh, mời cụ vodka (b)

Vậy theo em hiểu cụ nào muốn mua xe sang tên ngay của mình thì sẽ làm công chứng HD mua bán (ko dc làm công chứng ủy quyền), còn cụ nào muốn cứ thế chạy ko cần sang tên thì làm Ủy quyền công chứng (có quy định được phép làm HD mua bán hoặc công chứng ủy quyền cho người khác) phải không ạ?

Em cũng muốn tham khảo thường thì các cụ chọn loại nào ...

Tks!

Daika.

cominup

Xe hơi
Ah, theo em cái này cứ ra phòng công chứng các anh các chị ấy làm "giúp" cho, bác không phải lăn tăn đâu ah.

ragnarok

Xe tải
biểu giá áp thuế là cố định bác ạ, tuy nhiên không phải cứ ứng với 1 dòng xe chỉ có 1 biểu (cái này em không hiểu tại sao nhưng nó là như vậy)

nên, xe cụ dòng này, đời này, phân khối này thì cứ thế họ áp thôi, chuyện tình trạng xe ntn không ảnh hưởng đến việc áp thuế

vị chi:
- 12% x giá áp thuế
- 4T tiền biển (cho xe chuyển vùng)
- tí tị tì ti cho cái việc cà số khung số máy
- và thêm tí tị tì ti cho việc rửa cái xe nữa
thế là hoàn chỉnh đó cụ (b)
Nếu em không nhầm thì 12% là cho xe mới, nếu xe cũ thì có khấu hao, càng cũ càng khấu hao nhiều (đến 40% lận), còn giá xe thì có barem theo hãng theo đời xe và theo dung tích động cơ. bac PT_HUT trên diễn đàn có làm và gửi cho em một bản barem đầy đủ như vậy.

anhtrung

Xe đạp
Cho hỏi các bác 1 câu, nghe nói chuyển vùng thì thuế trước bạ khác mà.
Còn họ khấu hao xe ntn nhỉ (ý là cách tính để áp giá đó)?
Em mới thấy cái thông tư số 79/2008 của Bộ Tài chính quy định về mức lệ phí trước bạ, ko biết còn áp dụng không và các địa phương được phép tạo "lệ" riêng cho mình không, các bác ngó thử (em bê nguyên các mức lệ phí):

"....
II. MỨC THU LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ

Theo khoản 2 Điều 1 Nghị định số 80/2008/NĐ-CP thì mức thu lệ phí trước bạ được xác định theo tỷ lệ (%) của giá trị tài sản chịu lệ phí trước bạ và được hướng dẫn cụ thể như sau:

1. Nhà, đất: 0,5% (không phẩy năm phần trăm).

2. Tàu, thuyền: 1% (một phần trăm); riêng tàu đánh cá xa bờ là: 0,5% (không phẩy năm phần trăm). Trong đó tàu đánh cá xa bờ là tàu được lắp máy chính có công suất từ 90 mã lực (CV) trở lên và người kê khai lệ phí trước bạ tàu đánh cá xa bờ phải xuất trình cho cơ quan Thuế giấy xác minh nguồn gốc hợp pháp của tàu, ghi rõ: số máy, công suất máy chính của tàu.

3. Ô tô (kể cả rơ moóc, sơ mi rơ moóc), xe máy, súng săn, súng thể thao: 2% (hai phần trăm). Riêng:

3.1. Tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với xe máy của tổ chức, cá nhân kê khai nộp lệ phí trước bạ tại các thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở như sau:

a) Kê khai nộp lệ phí trước bạ xe máy lần đầu; xe máy đã được chủ tài sản kê khai, nộp lệ phí trước bạ tại các địa bàn khác, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn quy định tại khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ: 5% (năm phần trăm).

b) Kê khai nộp lệ phí trước bạ xe máy từ lần thứ 2 trở đi (là xe máy đã được chủ tài sản kê khai, nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn quy định tại khoản này, nay được kê khai nộp lệ phí trước bạ tiếp theo) nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ: 1% (một phần trăm).

3.2. Tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với xe máy của tổ chức, cá nhân kê khai nộp lệ phí trước bạ tại các địa bàn khác địa bàn quy định tại khoản 3.1:

a) Kê khai nộp lệ phí trước bạ xe máy lần đầu nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ: 2% (hai phần trăm).

b) Kê khai nộp lệ phí trước bạ xe máy từ lần thứ 2 trở đi (là xe máy đã được chủ tài sản kê khai, nộp lệ phí trước bạ tại Việt Nam thì lần kê khai nộp lệ phí trước bạ tiếp theo được xác định là từ lần thứ 2 trở đi) thì nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ: 1% (một phần trăm), trừ những trường hợp quy định tại điểm b khoản 3.1.

Trong đó:

- Xe máy bao gồm xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe tương tự phải thực hiện đăng ký theo quy định của Luật Giao thông đường bộ và các văn bản hướng dẫn thi hành.

- Thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đóng trụ sở được xác định theo địa giới hành chính nhà nước, bao gồm tất cả các quận, huyện trực thuộc thành phố, không phân biệt các quận nội thành hay các huyện ngoại thành, đô thị hay nông thôn. Thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Uỷ ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở bao gồm tất cả các phường, xã thuộc thành phố, thị xã, không phân biệt là nội thành, nội thị hay xã ngoại thành, ngoại thị.

- Đối với xe máy được kê khai nộp lệ phí trước bạ từ lần thứ 2 trở đi, chủ tài sản kê khai lệ phí trước bạ phải xuất trình cho cơ quan Thuế giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc hồ sơ đăng ký xe do Công an cấp đăng ký trả. Địa bàn đã kê khai nộp lệ phí lần trước được xác định theo “Nơi thường trú”, “Nơi ĐKNK thường trú” hoặc “Địa chỉ” ghi trong giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc giấy khai đăng ký xe, giấy khai sang tên, di chuyển trong hồ sơ đăng ký xe.

Thí dụ cụ thể về xác định tỷ lệ nộp lệ phí trước bạ của các trường hợp kê khai nộp lệ phí trước bạ từ lần thứ 2 trở đi (trong đó địa bàn A là địa bàn quy định tại khoản 3.1; địa bàn B là địa bàn quy định tại khoản 3.2) như sau:

+ Trường hợp 1: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

+ Trường hợp 2: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

+ Trường hợp 3: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 5%.

+ Trường hợp 4: Xe máy đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

+ Trường hợp 5: Xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ lần đầu tại địa bàn A hoặc địa bàn B, sau đó đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 5%.

+ Trường hợp 6: Xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ lần đầu tại địa bàn A hoặc địa bàn B, sau đó đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

+ Trường hợp 7: Xe máy kê khai nộp lệ phí trước bạ lần đầu tại địa bàn A hoặc địa bàn B, sau đó đã được kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn A hoặc địa bàn B, lần tiếp theo kê khai nộp lệ phí trước bạ tại địa bàn B nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 1%.

3.3. Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ từ 10% (mười phần trăm) đến 15% (mười lăm phần trăm). Trong đó:

a) Số chỗ ngồi trên xe ô tô được xác định theo thiết kế của nhà sản xuất.

b) Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) (sau đây gọi là xe ô tô dưới 10 chỗ ngồi) không bao gồm: Xe lam; xe ô tô thiết kế vừa chở người, vừa chở hàng hóa.

c) Căn cứ quy định về tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ ngồi tại khoản 2 Điều 1 Nghị định số 80/2008/NĐ-CP và hướng dẫn tại điểm này, Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là cấp tỉnh) giao cho cơ quan chức năng xây dựng tỷ lệ thu lệ phí trước bạ cụ thể để trình Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định cụ thể tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ ngồi cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương.

3.4. Đối với ô tô (kể cả rơ moóc, sơ mi rơ moóc) khác, không phải là ô tô dưới 10 chỗ ngồi theo quy định tại điểm 3.3 khoản này và không phải là xe chuyên dùng thuộc các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 12 mục III Thông tư số 95/2005/TT-BTC ngày 26/10/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện các quy định của pháp luật về lệ phí trước bạ thì nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ: 2% (hai phần trăm)."
Các bác cho ý kiến với. (c)

quanvietdung

Xe máy
2% đối với thuế sang tên đồi chũ cũa ô tô là xưa rồi,hiện tại là 10% giá trị xe ,mà giá trị xe thì có barem rồi,kô tùy thuộc vào giá mua bán,ví dụ xe chạy dưới 3 năm được đinh giá là 85%theo giá xe hiện tại.....
mình nghỉ là sẻ thay đỗi sớm vì như vậy người ta sẻ để như vậy mà đi kô sang tên đổi chũ nửa,nhà nước sẻ thất thu!!!!!
mình củng mới mua xe camry 3.5q mới lên chi cục thuế hõi người ta tính trước bạ hơn 100tr,chịu chết,kô còn tiền,đành chấp nhận để vậy mà đi thôi,định lên làm cái công chứng ủy quyền.

Pet_HUT

Xe container
Các cụ mua xe tư nhân chính chủ thì tốt nhất là làm công chứng ủy quyền mà đi cho nhẹ nhàng, sau này bán lại cũng dễ chỉ cần làm tiếp cái công chứng ủy quyền nữa là xong. Trường hợp sang tên phải nộp lệ phí trước bạ 12% (hình như sắp tăng) chỉ với những trường hợp mua xe của công ty, xuất hóa đơn... Còn mức giá áp dụng cho tính thuế 12% thì tùy thuộc vào đời xe, xuất xứ, dung tích xi lanh mà bọn thuế nó áp giá, nó chỉ quan tâm đến giá bán ghi trong hợp đồng khi nó cao hơn mức áp thuế theo barem thôi các cụ ợ! :69: