Thảo luận Xin hỏi bệnh điều hoà w204 không ấm.

dung_taybien

Xe tăng
NGuyên lý sưởi của điều hòa xe mer là dùng chính nước mát động cơ để làm nóng đường sưởi, bác cho kiểm tra lại van đường nước sưởi, theo như bác nói là mở nắp bình nước thấy có váng dầu thì khả năng cao xe bác hỏng két làm mát dầu máy, và đó cũng có thể là nguyên nhân dẫn tới bị kẹp van đường nước sưởi, với đời động cơ CGI thì việc bị dầu sang nước thì có tới 80-90% sẽ làm trương gioăng trong van đg nước sưởi, van này thay mới ko đắt

kfc1981

Xe điện
NGuyên lý sưởi của điều hòa xe mer là dùng chính nước mát động cơ để làm nóng đường sưởi, bác cho kiểm tra lại van đường nước sưởi, theo như bác nói là mở nắp bình nước thấy có váng dầu thì khả năng cao xe bác hỏng két làm mát dầu máy, và đó cũng có thể là nguyên nhân dẫn tới bị kẹp van đường nước sưởi, với đời động cơ CGI thì việc bị dầu sang nước thì có tới 80-90% sẽ làm trương gioăng trong van đg nước sưởi, van này thay mới ko đắt
Cảm ơn cụ xe cháu đúng là bị dầu vào nước, giờ cháu thay cụm két làm mát dầu và sục rửa đường nước. Khá mất tg

dung_taybien

Xe tăng
Cảm ơn cụ xe cháu đúng là bị dầu vào nước, giờ cháu thay cụm két làm mát dầu và sục rửa đường nước. Khá mất tg
Bác nên kt thật kỹ toàn bộ dường ống, vì với trường hợp xe bị dầu sang nước mà nặng như xe bác thì khả năng các ống bị trương- phình là rất cao, và đặc biệt quan trọng là việc xúc rửa hệ thống làm mát, phải vệ sinh càng kỹ càng tốt công đoạn vệ sinh này cũng phải mất từ 1-2 ngày

kfc1981

Xe điện
Bác nên kt thật kỹ toàn bộ dường ống, vì với trường hợp xe bị dầu sang nước mà nặng như xe bác thì khả năng các ống bị trương- phình là rất cao, và đặc biệt quan trọng là việc xúc rửa hệ thống làm mát, phải vệ sinh càng kỹ càng tốt công đoạn vệ sinh này cũng phải mất từ 1-2 ngày
Chuẩn cụ ạ. Bên gara báo em phải 1-2 ngày Vs và test nữa mới OK.

kfc1981

Xe điện
Xưởng mà báo vậy là họ làm kỹ đấy bác
Dạ cụ, ko kỹ sau có vấn đề gì lại mất công băm bổ nhau còn mệt hơn ý ạ. Cái giống ko mắt thấy chọc chạch trực tiếp đc khó nói lắm nên phải cẩn thận.

dung_taybien

Xe tăng
Dạ cụ, ko kỹ sau có vấn đề gì lại mất công băm bổ nhau còn mệt hơn ý ạ. Cái giống ko mắt thấy chọc chạch trực tiếp đc khó nói lắm nên phải cẩn thận.
bác làm xong nên chạy khoang 1000km rồi vào kt thay- xúc lại hệ thống làm mát 1 lần nữa cho yên tâm

hoangduytung

Xe tải
Tiện thể cho em hỏi điều hòa đang để chế độ ấm, mà 2 cửa gió bên phụ ấm, còn 2 cửa bên tài lại mát thì là do cái gì nhỉ?

dung_taybien

Xe tăng
Tiện thể cho em hỏi điều hòa đang để chế độ ấm, mà 2 cửa gió bên phụ ấm, còn 2 cửa bên tài lại mát thì là do cái gì nhỉ?
1- thiếu ga điều hòa
2- hỏng van đường nước sưới
Các xe W205 thêm 1 bệnh hỏng mô tơ đóng mở cửa gió trong hộp lạnh

kfc1981

Xe điện
bác làm xong nên chạy khoang 1000km rồi vào kt thay- xúc lại hệ thống làm mát 1 lần nữa cho yên tâm
Dạ em đội ơn cụ chỉ bảo, bên Gara cũng báo em vậy, tạm thời chạy bằng nc “đểu” đã. Hôm tới đc 5-700km mới đổ nc xịn.

kfc1981

Xe điện
1- thiếu ga điều hòa
Có lẽ như cụ anh đây nói. Xe em cũng kiểu cửa nóng cửa lạnh. Về cái van thì tự tháo ra vệ sinh đc, còn 2 hạng mục kia phải ra gara cho thợ kt rồi tiến hành khắc phục.

hoangduytung

Xe tải
1- thiếu ga điều hòa
cảm ơn cụ. Mấy hôm trước thì 2 bên cửa gió xe em vẫn phả ra hơi nóng đều nhau, giờ tự nhiên 1 bên nóng 1 bên không nóng (cửa gió ở hàng ghế sau thì vẫn nóng), khả năng tắc cái van chia bên tài.

Chỉnh sửa cuối:

mercedesC240

Xe buýt
em đoán thôi nhé :)
ở trong taplo của xe có dàn sưởi và dàn lành độc lập nhau.
dàn lạnh thì nhận khí lạnh từ hệ thống nén khí gas bằng lốc lạnh.
dàn sưởi nhận nước nóng từ hệ thống nước làm mát động cơ.
khi chuyển qua nóng thì nó mở van nước để nước nóng chảy vào dàn sưởi.
quạt gió điều hòa sẽ thổi khí nóng ra xe :)
(khi chọn nhiệt độ ấm thì trộn khí lạnh và hơi nóng để phun ra hơi ấm trong xe, cách trộn thì cơ bản là mô tơ của mấy cửa gió sẽ điều chỉnh lượng gió lạnh&nóng phù hợp tỉ lệ theo lập trình của nhà sản xuất, nếu chỉ lạnh hoặc chỉ nóng thì cái mô tơ cửa gió có vấn đề
nôm na nó giống như cái vòi hoa sen nóng lạnh ae mình hay tắm chung với ghẹ :D lắc qua trái/phải)
=> chung qui hệ thống nóng&lạnh của xe hay bị bục cái van nóng(lởm nhất của xe Mec là nhựa vào cao su nhanh bục/mủn hơn xe Nhật :D ) hoặc hỏng cái mô tơ cửa gió. 2 hạng mục này tháo lâu chứ sửa không mấy chi phí :D

Chỉnh sửa cuối:

kfc1981

Xe điện
em đoán thôi nhé :)
ở trong taplo của xe có dàn sưởi và dàn lành độc lập nhau.
dàn lạnh thì nhận khí lạnh từ hệ thống nén khí gas bằng lốc lạnh.
dàn sưởi nhận nước nóng từ hệ thống nước làm mát động cơ.
khi chuyển qua nóng thì nó mở van nước để nước nóng chảy vào dàn sưởi.
quạt gió điều hòa sẽ thổi khí nóng ra xe :)
(khi chọn nhiệt độ ấm thì trộn khí lạnh và hơi nóng để phun ra hơi ấm trong xe, cách trộn thì cơ bản là mô tơ của mấy cửa gió sẽ điều chỉnh lượng gió lạnh&nóng phù hợp tỉ lệ theo lập trình của nhà sản xuất, nếu chỉ lạnh hoặc chỉ nóng thì cái mô tơ cửa gió có vấn đề
nôm na nó giống như cái vòi hoa sen nóng lạnh ae mình hay tắm chung với ghẹ :D lắc qua trái/phải)
=> chung qui hệ thống nóng&lạnh của xe hay bị bục cái van nóng(lởm nhất của xe Mec là nhựa vào cao su nhanh bục/mủn hơn xe Nhật :D ) hoặc hỏng cái mô tơ cửa gió. 2 hạng mục này tháo lâu chứ sửa không mấy chi phí :D
ChÁu tự tháo cái van ra vs. Kết quả bẩn quá do bị dầu vào nước, ơn zời phát hiện ra sớm và dùng nước làm mát loại tốt nên ko bị két bám mấy, hệ thống vẫn hđ và kt thì tại két sinh hàn làm mát dầu bị bục zoong phải thay cả cụm.

kfc1981

Xe điện
Xe cụ có cái van sưởi, khả năng hỏng cái van đó cụ nhé.
Đội ơn cụ! Xe cháu đã xác định và sử lý xong lỗi. Bị bục két sinh Hàn dầu máy, dẫn đến bị dầu vào nước. Ơn dời cháu phát hiện sớm nên thay kịp thời và ko ảnh hưởng gì hơn. Kể mà ko biết thì tầm này có khi đang làm lại tương đối nhiều hạng mục cụ à.

kfc1981

Xe điện
Bệnh này đơn giản nguyên nhân là không có nước nóng vào giàn sưởi , cụ gần qua tam trinh hoàng mai Hà Nội em check cho 20p thông mũi nóng bỏng ngay
đội ơn cụ. Cháu sử lý xong rồi ạ. Giờ ấm 2 bên còn 2 cửa ở giữa thì ko thấy hơi ấm. Cháu nghĩ ko sao nên ko sử tiếp.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Cụ để nhiệt độ 2 bên giống nhau chưa, đang ở chế độ mono hay dual?

pao

Xe tải
Bệnh này đơn giản nguyên nhân là không có nước nóng vào giàn sưởi , cụ gần qua tam trinh hoàng mai Hà Nội em check cho 20p thông mũi nóng bỏng ngay
Chào cụ. Gara cụ giờ ở địa chỉ nào ạ. E qua cụ khám e con C230 với ạ.