[Funland] Xin hãng du lịch uy tín đi Trung Quốc

LongLH

Xe điện
Các cụ mợ đi TQ, lưu ý creditcard đa số là không sử dụng đc nhé :(
Xem phim TQ thấy họ hay quét mã là chính, cụ có biết có app thanh toán nào tiện dụng bên đó mà khách du lịch người Việt mình có thể cài mà an toàn không nhỉ, thì chỉ giúp em với, 12/10 này em đi du lịch TQ mấy hôm rồi. Không biết ví Apple có dùng được không nhỉ?!

Chuột bạch

Xe container
Xem phim TQ thấy họ hay quét mã là chính, cụ có biết có app thanh toán nào tiện dụng bên đó mà khách du lịch người Việt mình có thể cài mà an toàn không nhỉ, thì chỉ giúp em với, 12/10 này em đi du lịch TQ mấy hôm rồi. Không biết ví Apple có dùng được không nhỉ?!
cài Alipay hoạc Wechat mà dùng thôi cụ, tích hợp được thẻ Ngân hàng VN (credit hoạc debit đc)

MrMilan

Xe điện
Đi Âu Mỹ chắc nhiều người tự đi được, còn TQ thì chưa biết. Em hóng bác nào chỉ biết tiếng Anh mà tự đi TQ và đi rồi về bảo: ok được.

Chứ dân TQ không biết tiếng Anh (rất kém) và không biết tiếng Việt sang mình ầm ầm mà.
Em tiếng Anh chỉ biết cơ bản, tiếng Trung ko biết mà vẫn tự túc đi TQ 4,5 lần rồi, chả sao cả, giờ càng ngày công nghệ càng hiện đại, đi càng dễ

Chuột bạch

Xe container
Đi Âu Mỹ chắc nhiều người tự đi được, còn TQ thì chưa biết. Em hóng bác nào chỉ biết tiếng Anh mà tự đi TQ và đi rồi về bảo: ok được.

Chứ dân TQ không biết tiếng Anh (rất kém) và không biết tiếng Việt sang mình ầm ầm mà.
Đi ầm ầm nhé bác. cài wechat nó dịch Việt - Trung ngon lành

Đám trẻ TQ tiếng anh khá tốt, nhưng chúng nó cũng me tây, ko thích nói tiếng anh vs đầu đen

hanhcu119

Xe hơi
Em hỏi chút là cái Đồng Nhân Đường sao toàn thấy khách du lịch vào, chả thấy dân bản địa, mà em có hỏi tụi TQ nó còn chả biết nhãn hiệu đó luôn (em có vài bạn sống ở Quảng Châu).

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Em tiếng Anh chỉ biết cơ bản, tiếng Trung ko biết mà vẫn tự túc đi TQ 4,5 lần rồi, chả sao cả, giờ càng ngày công nghệ càng hiện đại, đi càng dễ
Chắc quan trọng nhất là khâu chuẩn bị lịch trình cụ nhỉ

MrMilan

Xe điện
Đi ầm ầm nhé bác. cài wechat nó dịch Việt - Trung ngon lành

Đám trẻ TQ tiếng anh khá tốt, nhưng chúng nó cũng me tây, ko thích nói tiếng anh vs đầu đen

Đoạn me tây này khá giống dân VN, cứ mắt xanh tóc vàng là thích rồi

Chắc quan trọng nhất là khâu chuẩn bị lịch trình cụ nhỉ
Vâng cụ, chuẩn nhất là khâu chuẩn bị trước chuyến đi, thường mỗi chuyến đi em chuẩn bị trước vài tháng, đọc tài liệu nghiền ngẫm xem đặt ks ở chỗ nào, hóng các hội nhóm xem ở TP này thì ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu cho hợp lý

Aocom

Xe buýt
Em note phát, chờ có visa rồi vào hóng tiếp

Demchinhhang.net

Xe container
AsiaSun là chuyên gia đưa người xuất ngoại ngắm cảnh, tiêu tiền. Các cụ nhà em toàn đi cty này.

cumoc

Xe tải
Xin chào các cụ, đợt này e muốn đưa mẹ em đi du lịch Trung Quốc các cụ đã từng đi cho em xin các công ty du lịch uy tín và không ép khách mua hàng với ạ.
Nhà cháu vừa đi xong cách đây mấy tháng & có reply trong thớt khác. Công nhận buồn cho du khách Việt, vì chỉ có 2 người nên phải ghép đoàn. Cũng chọn đơn vị rất uy tín chỉ tổ chức mỗi tour Trung Quốc, chứ hok phải hầm bà lằng!

Ủng hộ cụ tự đi, chứ nói thật đi theo tour thì dân Việt mình hok khác gì con gà cho chúng nó thịt luộc.

Lần đầu tiên sau hơn 20 năm tôi đi theo đoàn, thường Là tự đi, vì qua tìm hiểu thấy bên đó chặn đủ loại Google map, Facebook.. thanh toán thì khó khăn, dân thì hok nói được TA. Nên tui quyết định đặt tour Bắc Kinh thượng Hải 24 củ cũng đâu có rẻ!

Ở Bắc Kinh nói thật là dân tàu hok hoan nghênh du khách, có hỏi thì được biết 1,4 tỷ dân người nào cũng mơ ước được 1 lần đến thăm thủ đô! nên chuyện khinh khi k du lịch cũng thường. đi xem cái gì cũng bị cấm, chỉ đứng ngoài nhìn. Leo vạn lý trường thành thì là bức tường thành mới xây, qua thập Tam lăng thì chúng nó cho mình xem phòng trưng bày cổ vật nhái đến 99%. Hầu hết thời gian kéo khách đi mua sắm rồi chăn dắt đủ kiểu. 2 cậu mợ hướng dẫn người tàu thì khinh dân Việt ra mặt, trên xe hướng dẫn thì ít nhưng hở ra là bán đủ thể loại cho khách. Từ bánh kẹo đến dược liệu!

Chúng nó hết chăn đồng nhân đường đểu (phiên âm ra TV thì thiếu dấu Huyền - hàng xịn nằm ngay bên cạnh tử cấm thành chứ hok phải sát tổ chim) quay qua đệm cao su ion, rồi chè cháo, dao thớt, gấm lụa, Ngọc trai.. trên xe chỉ huyên thuyên về mấy cái đó.

Tôi đi mà thấy tội dân Việt thật. Xứ mình làm du lịch mà chăn dắt như vậy chắc các hãng ngừng hết!

Thực ra đi tour mà lồng ghép thêm 1,2 điểm mua sắm cũng hok sao. Chủ yếu cho khách vào nghỉ ngơi, đi WC tiện thể mua sắm. Như quanh lăng bác có mấy điểm mua sắm ở HN, hoặc trên đường xuống Hạ Long cũng có. Kiếm thêm chút đỉnh cho hdv & lxe! Nếu k có nhu cầu.

Đây đi Trung Quốc chúng nó chăn dắt trắng trợn. Lịch trình tour bị cắt để lồng các chương trình vào. Như phủ hòa thân chúng nó nhồi thêm rồi cắt CT khác, sau đó chém 300 tệ, trước khi chăn dắt hót hay lắm. Trong khi mua vé khoảng 50-60 tệ. Nếu hok đi thì cứ lang thang bên ngoài chờ đợi khoảng hơn 2 tiếng. Nên nhiều người đành tặc lưỡi!!
Rồi mang tiếng đi Thập Tam lăng, đi xe rất xa nhưng đến nơi chỉ xem được cái phòng truyền thống trưng bày những cổ vật được phục chế, chứ hok phải đồ cổ!! Chạ thấy lăng tầm mẹ gì…chúng nó cắt bớt để nhét cửa hàng bán cao su ion nằm ngoài lịch trình.

Hầu hết ks đều ở rất xa trung tâm, tui là người thik lang thang nên đến tp nào cũng vào phố chơi. Đơn cử từ Miếu thành hoàng về ks ở TH mất 260 tệ, cả Beijing hay hàng châu, tô châu.. tui đều tự đi lang thang ngắm phố phường cho đã. Công nhận bên đấy văn minh, quy củ và rất sạch sẽ, người tàu chăm chỉ thực sự chứ hok lớt phớt như dân mình. Hoa quả cực tươi ngon hok có chuyện phun thuốc như hàng Lạng Sơn, Lào cai vì bên đấy các tp lớn an toàn thực phẩm làm rất chặt.

Đồ ăn ở Beijing dở tệ đối với tui, hok bít các cụ thì sao? Nên thường ra ngoài nhâm nhi thịt cừu. Cực ngon và cực rẻ. Bởi ks tui ở nằm ngoại ô nên có mấy nhà hàng chế biến ngon thật, mà giá cả rất mềm. Cơm tàu nổi tiếng chắc chỉ ở Quảng đông, Hongkong..

Túm cái váy lại là nên tự đi nếu có thể, nếu có lần sau chắc tự lên kế hoạch chứ hok tour tuyến gì hết. Xác định đi theo đoàn nên phải theo thui. Đấy cũng là bài học.

cumoc

Xe tải
Em hỏi chút là cái Đồng Nhân Đường sao toàn thấy khách du lịch vào, chả thấy dân bản địa, mà em có hỏi tụi TQ nó còn chả biết nhãn hiệu đó luôn (em có vài bạn sống ở Quảng Châu).
Cái đồng nhân đường xịn nó nằm gần tử cấm thành, theo tích ngày xưa vua ra khỏi tử cấm thành đi lang thang trên phố gặp thầy thuốc giỏi rồi mời vào cung chữa bệnh. Chứ hok phải mới xây gần svđ tổ chim năm 2008. Chỗ này để các cty du lịch lùa gà - chủ yếu là các thị trường ĐNA & VN là chính, thỉnh thoảng cũng có k mấy tỉnh miền núi như Quangxi, Vân nam..... Tui vào đấy mấy ông bắt mạch dọa cho vãi lái, tí thì móc hầu bao mua mấy ngàn tệ. May trước khi mua gọi cho cậu e làm hd nên stop.
Bên ngoài biển hiệu đề Đông nhân đường cụ ợ, bạn cụ hok bít là phải!
Giờ đi du lịch bên tàu cũng phải là nhà du lịch thông thái, hok là ...TIÊU.

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Đoạn me tây này khá giống dân VN, cứ mắt xanh tóc vàng là thích rồi

Vâng cụ, chuẩn nhất là khâu chuẩn bị trước chuyến đi, thường mỗi chuyến đi em chuẩn bị trước vài tháng, đọc tài liệu nghiền ngẫm xem đặt ks ở chỗ nào, hóng các hội nhóm xem ở TP này thì ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu cho hợp lý
cũng giống tây đến VN du lịch cụ nhỉ, cũng ú ớ cả chứ, vẫn đi tốt.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cụ đi cung nào? Theo kinh nghiệm của em đi gần chục tour TQ rồi thì có 2 loại chính:
- Tour qua các cty lữ hành kiểu Vietravel, Saigon tourism tự tổ chức, thì đa phần là các cung đường truyền thống Bắc Kinh - Thượng Hải; Thành Đô - Cửu Trại Câu; Lệ Giang - Shangrila… Ưu điểm là ổn định, có thằng để túm. Nhược điểm là cung đường nhàm, giá cả thường là cao.
- Loại 2 là tour ghép, loại này kiểu như do cty Trung Quốc tổ chức và phía VN bán hàng. Ưu điểm là cung đường đa dạng, giá rẻ. Nhược điểm là chẳng biết thằng nào cầm cái :D
Còn em hiểu thì đi TQ bây giờ giá rẻ do được trợ giá nên các tour sẽ dẫn vào 1 số điểm mua sắm. Nhưng mua hay không là do mình chứ ko ai ép cả. Bọn TQ bán hàng cực khéo nên trang bị kiến thức để ko bị chúng nó dỗ mồi thôi.
Nhóm em sắp tham gia một tour Thượng Hải - Hàng Châu
Chương trình ghi rõ : ngày Abc gì đó vào mua sắm ở đâu đó. Ai bỏ chương trình ko tham gia sẽ bị phạt 2tr

hihi

(Nhóm em đi tour Vietravel)

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
Em xin tư vấn chung ạ, còn cụ chọn công ty nào để mua cũng được nhé.
- Đa số các công ty du lịch, để tiết kiệm chi phí cho khách và giá mỗi tour không bị đẩy lên quá cao, thì sẽ có ghép 1 vài điểm tham quan bắt buộc. Cái này chỉ là tham quan thôi, không ai bắt mua sắm ạ. Mình vào nghe người ta giới thiệu sản phẩm, mua thì mua, không thì uống nước, ăn bánh, đi WC, rồi 1 lúc đi tiếp. Ở bên đó không có chuyện không mua hàng là mặt sưng mày xỉa hay là gây sự như ở mình. Và em xin khuyên thật là không nên mua tại các điểm shopping bắt buộc, tốt hay không thì em chưa biết, nhưng giá sẽ đắt, và nói thật là đầy món cũng bị quảng cáo quá lố so với tính năng thật sự. Trừ cụ đi tuyến tour có điểm đến hiệu thuốc Đồng Nhân Đường, thì đa số khách sẽ mua những loại thuốc phòng tai biến hoặc chữa tai biến về để dành, nhất là nhà có người già. Mua ở đây giá em thấy đắt hơn giá Việt Nam bán lẻ, nhưng chắc chắn không bị giả. Còn thuốc trôi nổi trên thị trường giả vô cùng nhiều.
- Có những tuyến tour sẽ có 2 loại, tour có shopping bắt buộc và không có shopping bắt buộc. Giá 2 loại chênh nhau tương đối, nhưng không phải tuyến nào cũng có loại không shopping. Nếu cụ muốn thì khi mua tour cứ hỏi nhân viên là có loại không shopping không. Nhưng cá nhân em thấy, vào chơi 1 lúc cũng không phiền gì cả. Cũng là xem làng nghề của người ta, mà lại được mua tour với giá rẻ.
- Tour Trung Quốc bây giờ gần như công ty du lịch nào cũng có bán, nhưng không phải công ty nào chất lượng cũng tốt. Và du lịch thì giá nào họ cũng làm được. Ví dụ cái xe đưa đón cụ hàng ngày, họ thuê xe đời mới, sạch sẽ, giá sẽ khác xe chuồng gà, vừa đi vừa đẩy. Khách sạn cùng là 3*, 4*, nhưng vị trí khác nhau, tour tốt sẽ được ở gần điểm đi chơi tối, tiện đi lại. Tour ít tiền sẽ cho ở xa, tối đi chơi xong về đến khách sạn là có khi gà gáy sáng. Bữa ăn cũng vậy, có thể ăn nhà hàng nhiều món, hoặc ăn tạm bợ. Nhưng về cơ bản thì tour Trung Quốc, kể cả tour 5*, không phải ai ăn cũng thấy ngon, vì họ nấu cái gì cũng ngập trong dầu và rất cay. Nhưng xác định trải nghiệm, nên ngon thì ăn nhiều, không ngon thì ra ngoài ăn các món đặc sản của họ, cũng khá rẻ và lạ. Không hiểu tiếng thì cứ dùng body language, google dịch, kiểu gì cũng có cách để gọi được món.
- Em cũng bán các tuyến tour Trung, nhưng để khách quan thì em cũng không mời cụ mua đâu ạ. Vì em bán đương nhiên em phải nói hay, nhưng cụ đã lăn tăn thì vẫn sẽ lăn tăn. Nên để yên tâm, cụ cứ mua tour của Vietravel nhé. Vietravel đắt hơn tất cả các công ty khác, nhưng chất lượng thì luôn ổn định, cụ không phải nghĩ ngợi gì cả. Tour Vietravel cũng có điểm shopping bắt buộc cụ nhé. Cụ có thể nhắn em lấy hộ của Vietravel ạ, thì em sẽ lọc tuyến nào hay em tư vấn cho cụ. Hoặc cụ mua trực tiếp cũng được vì giá như nhau.
Tư vấn khách quan, em mời rượu mợ nhé!
Em note phát, chờ có visa rồi vào hóng tiếp
Hình như đi tầu đâu cần visa nhỉ.