Xin góp ý bản vẽ nhà 5x20m

Huyền cầm

Xe đạp
Hôm nay trao đổi lại với kts những lỗi mà cụ chỉ ra thì kts trả lời như sau
Cầu thang ngược để pk rộng hơn. Vs phòng cuối k cùng trực để giường k bị kê lên bếp nấu.
Yêu cầu 4 phòng ngủ của e thì bảo là khó thực hiện. Thực hiện sẽ k đẹp.
Chỗ vệ sinh thẳng đầu khách ngồi thì chưa thấy nói đến
Bản vẽ còn sơ sài và khá nhiều lỗi cụ ạ. Cụ thể như sau:
- Vị trí khu bếp và ăn không hợp lý, nên đảo ngược lại để đảm bảo thẩm mỹ khi sử dụng thực tế.
- Từ đó dẫn đến đảo vị trí của wc1
- Cầu thang nếu nghiên cứu về phong thuỷ 1 chút là đang chạy lộn, tức là chạy ngược chiều kim đồng hồ
- Thông tầng khá to và đẹp nhưng kiến trúc bên dưới không tận dụng được làm phí mất khoảng thông
- Wc 2 không thẳng trục với Wc1 dẫn đến việc cấp thoát nước sau này sẽ khá lằng nhằng
- Wc3 đang nằm trên ghế sopha, 1 phần là không nên về phong thuỷ, 2 là sau thực tế sử dụng, bác giật nước cái roạt là cả nhà ngồi dưới nghe thấy :)). Em cũng chưa thấy bố trí hộp kỹ thuật trong này, nếu có thì chạy thẳng xuống tầng 1 là khá vô duyên vì nằm 1 mình giữa phòng.
- Phần không gian hành lang chỗ phòng giặt quá to, thực sự là rất phí
- Phòng thờ đối diện với sân thượng, mà thực ra là sân phơi, mà bác biết chỗ phơi quần áo thì trông như thế nào rồi đấy :))
- Còn vấn đề bác muốn có 4 phòng ngủ thì khá khó với 1 căn nhà 3 tầng như này, tuy nhiên vẫn có thể thực hiện được nếu như căn ke từng chi tiết, từng không gian một
Theo em việc xây nhà là việc quan trọng thì mình nên quan tâm thật kỹ, đặc biệt là hồ sơ thiết kế phải thật ok, không là sau này khá là mệt. Nếu cụ thực sự cần thì inbox trực tiếp em nhé.

xeLu1banh

Xe đạp
Em sắp xây nhà 5x20m . 3 tầng mà muốn 4 phòng ngủ. Các bác cho e góp ý bản vẽ này ok chưa. Phương án này có chỉnh được 4 phòng ngủ k ạ

Theo em mỗi tầng chỉ cần 1wc là đủ, với lòng nhà 5m thì đi cầu thang như vậy chưa hợp lý, nên nhớ cầu thang cũng chính là điểm nhấn trang trí cho ngôi nhà, tầng 2, tầng 3 chia vụn quá tạo cảm giác bí bức, sân phơi nên đẩy ra phía sau, mặt tiền mà bác đem đồ ra phơi là ko ổn rồi, ngoài ra em thấy thiết kế như vậy sẽ khó khăn cho thi công kèm theo đó chí phí sẽ tăng lên

Huyền cầm

Xe đạp
Phơi là phơi giàn phơi thông minh ở phòng giặt luôn ấy
Theo em mỗi tầng chỉ cần 1wc là đủ, với lòng nhà 5m thì đi cầu thang như vậy chưa hợp lý, nên nhớ cầu thang cũng chính là điểm nhấn trang trí cho ngôi nhà, tầng 2, tầng 3 chia vụn quá tạo cảm giác bí bức, sân phơi nên đẩy ra phía sau, mặt tiền mà bác đem đồ ra phơi là ko ổn rồi, ngoài ra em thấy thiết kế như vậy sẽ khó khăn cho thi công kèm theo đó chí phí sẽ tăng lên

LehmanBrothers

Xe điện
#Huyền cầm : mợ gọi tới bên thứ 3 thì ý tưởng chính đã ít nhiều lỏng lẻo. Bây giờ càng nhiều ý kiến càng rối.
Khổ nhà này nếu xây chỉ 5*15m thì đỡ sâu phòng. Phòng thờ cũng hay để ở giữa hay cuối nhà vì cửa vào thường sẽ ồn ào hơn. Thiết kế đã thiếu chắc chắn thì thi công mợ sẽ mệt mỏi hơn nhiều. Cầu thang ở đây có thể đẹp hơn nhiều nhưng còn ở chi phí nữa.

Theo em mợ nên xác định mình chỉ có tiền và nhu cầu. Việc bây giờ là tìm một ông nào quen , giao phó lại cách xử lý. Trả công cho ông đó hay để chồng lo còn hơn xây lỗi.

Nếu có xèng và tìm đúng người thì căn này khá đẹp khi ở, còn cho cầu thang bổ giữa nhà ra thì ai chả làm được. Người ta làm qua qua là đúng rồi còn sao hay trăng gì :D .

Huyền cầm

Xe đạp
Hiu hiu. Qua qua cũng mấy chục củ của em ấy
#Huyền cầm : mợ gọi tới bên thứ 3 thì ý tưởng chính đã ít nhiều lỏng lẻo. Bây giờ càng nhiều ý kiến càng rối.
Khổ nhà này nếu xây chỉ 5*15m thì đỡ sâu phòng. Phòng thờ cũng hay để ở giữa hay cuối nhà vì cửa vào thường sẽ ồn ào hơn. Thiết kế đã thiếu chắc chắn thì thi công mợ sẽ mệt mỏi hơn nhiều. Cầu thang ở đây có thể đẹp hơn nhiều nhưng còn ở chi phí nữa.

Theo em mợ nên xác định mình chỉ có tiền và nhu cầu. Việc bây giờ là tìm một ông nào quen , giao phó lại cách xử lý. Trả công cho ông đó hay để chồng lo còn hơn xây lỗi.

Nếu có xèng và tìm đúng người thì căn này khá đẹp khi ở, còn cho cầu thang bổ giữa nhà ra thì ai chả làm được. Người ta làm qua qua là đúng rồi còn sao hay trăng gì :D .

Vua9999

Xe hơi
Đảo bếp sang chỗ bàn ăn cho đẹp à. Cầu thang thì theo e cho ngắn lại thì tận dụng dc không gian tầng 2 hơn.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Mợ thớt thuê phải cadman rồi ko phải kts. Bản vẽ nghèo nàn ý tưởng và rất nhiều lỗi. Em chỉ nói vậy thôi vì em ko làm việc với mợ từ đầu nên đôi khi là do chủ nhà bắt cadman vẽ theo ý mình rồi cuối cùng đẽo cày giữa đường.

LehmanBrothers

Xe điện
Hiu hiu. Qua qua cũng mấy chục củ của em ấy
3 sàn của mợ = 210-300m2 nếu gặp một bên làm vừa phải cũng cần 150k/m2 , tức là xây hết là cần 45tr rồi . Em ko hay làm kết cấu nhựng giá đó là một bên làm gọi là cứng . Chứ mặt bằng này muốn đẹp và chia phòng tốt cho cả phần phối cảnh 3D thì em nghĩ ít cũng có giá 200k/m2 , lúc làm phối cảnh khoảng 200k/m2 nữa là cũng tốn cả trăm cho riêng mục thke rồi. Không tự nhiên có những căn hộ nhìn vào phải xuýt xoa khen, ngoài việc hai phía hài hoà còn do tay nghề của kts.

Chi phí khác nhau là vậy và quy cách cũng khác, nếu làm cad kĩ cho mợ thì 45tr trong khoảng 35-40 ngày ko phải lãi nhiều vì phải cần vài ba người, sửa cad từng chi tiết là khá lâu nếu làm kĩ càng. Em từng gặp chủ nhà vẽ 3D căn 110m2 tới em là ông thứ 3 , nhưng cũng bỏ dở dù mình còn chưa kịp sửa. Riêng chi phí đã gấp vài lần , em vẽ min là 200k trả tiền trước rồi. Trước khi tìm lý do trách cứ thì phải trách mình - người ta nói vậy.

Khuyên mợ nên rút khỏi vai trò ra quyết định . Nữ thường ko phản biện được thì sp sẽ tốt ? Ngay như móng làm thép sai hoặc dầm sai, vô lý, momen tính lỗi ,... liệu mợ có kiến thức phân tích. Và nhiều thứ khác nữa. Nam giới nhìn vào người ta dễ nhìn ra hay quan tâm hơn, dù có thể ko biết gì về ngành xd. Như cụ Moonlife nói là cadman là đúng đấy mợ, phối cảnh ba chiều có thể gặp mấy cậu gọi là : chép tranh vì vẽ ra nhưng gần như ko hiểu thi công, vật liệu là cái gì. Thực tế là vậy, các cty lớn cũng đầy nv như vậy, do lười học nghề là chính :D .

Đây là một sp của một cụ trên này tạo ra một cái cầu thang ko tin nổi , chủ nhà đã từng lên hỏi cách xử lý . Điều này hoàn toàn có thể xảy ra với người khác khi quyền ra quyết định lại ko nằm trong tay người có chuyên môn , cái dở là vậy .

LehmanBrothers

Xe điện
Nếu theo cách sử dụng thì trước khi làm kết cấu em thường nghĩ tới phối cảnh sau này đã, sau đó mới tính kết cấu để phục vụ việc bố trí đồ đó. Đa phần nhà thông thường là làm hết kết cấu mới nghĩ tới 3D , lúc đó dầm cột cứng rồi sao cải tạo lại được, cứ giường tủ cơ bản thì ko nói. Còn muốn công năng tốt thì phải tính ngay từ đầu các khu quan trọng nhất : tủ bếp, phòng ngủ chính, phòng khách. Ngủ chính luôn luôn phải có nhà tắm liền phòng như hiện nay hoặc nhà rộng >5000mm tủ áo ngang trên 3000mm mới tương xứng . Kết cấu, cầu thang phải phục vụ cho nhu cầu đó. Còn làm cái việc dễ dãi, tranh thủ làm đêm làm ngoài kiếm 15-20tr thì giá trị sẽ khác.

Em thì luôn ưu tiên tính thực dụng, thẩm mỹ khi làm, cãi nhau cũng nhiều . Cùng một không gian nhưng giá trị sử dụng khác nhau, đương nhiên người mua sẽ khác nhau :D .

nguồn ảnh : usa

Spkt03

Xe tải
Kính mợ là kiểu thiết kế này trên mạng đầy, chỉnh kích thước thôi ạ, còn nếu thuê thiết kế thực sự như ngôi nhà lung linh 4 tầng như cụ OF có chia sẻ bên trên thì phải là những cty thiết kế có tiếng nên hơi tốn kém.
Nhà vs thì 1 tầng 1 cái thôi cụ, phòng master thì 1 cái riêng là ok.

Huyalibaba

Xe buýt
Nhà vs thì để ở khu vực cầu thang, cả 2 vs để quay lưng vào nhau thì không gian phòng ngủ mới thoáng và rộng

Huyền cầm

Xe đạp
Hic cũng nổi tiếng mà
Mợ thớt thuê phải cadman rồi ko phải kts. Bản vẽ nghèo nàn ý tưởng và rất nhiều lỗi. Em chỉ nói vậy thôi vì em ko làm việc với mợ từ đầu nên đôi khi là do chủ nhà bắt cadman vẽ theo ý mình rồi cuối cùng đẽo cày giữa đường.

Huyền cầm

Xe đạp
Chỉ hộ e lỗi với

chungnguyenkts

Xe hơi
Chỉ hộ e lỗi với
Cái này thì hơi khó, bởi còn tuỳ theo quan điểm của từng người. Với mợ thì có thể thiết kế này không có lỗi, bởi những lỗi mà ngưởi khác chỉ ra thì theo mợ lại là chấp nhận được.
Quan điểm của em thì cũng giống như cụ moon, thiết kế của mợ là do mấy ông cadman hoặc mấy ông KTS không có tâm làm ra. Với diện tích sàn xây dựng như họ đang vẽ cho mợ, hoàn toàn có thể cơ cấu lại và lên thêm 1 tầng nữa mà chi phí cũng chỉ nhỉnh hơn một chút, trong khi đó vẫn đáp ứng được nhu cầu cho mợ về sỗ phòng ở, đồng thời không gian trong nhà thoáng mát, dễ chịu hơn nhờ việc tăng thêm diện tích sân, vườn, giếng trời...

Mamabig

Xe máy
Mình có thắc mắc sao mợ ở Sơn La và lại thuê thiết kế lần thứ 3 ở tận Đà Nẵng.
Thực tế là về xây nhà không khó mà cũng không dễ. Mợ chỉ cần thấy đáp ứng được công năng yêu cầu, thông thoáng, phù hợp điều kiện kinh tế là xong ( cho mợ đỡ phải lăn tăn nhiều ý kiến. Còn về chi tiết thì mình nhìn qua thấy các vấn đề sau:
1. Các không gian bị lạc lõng, không gian thừa quá thừa và không gian thiếu quá thiếu.
2. Sự cắt gọt không gian về các mảng tường chưa thuận mắt lắm, tạo nhiều góc chết cho không gian nếu xây thực tế.
3. Phòng ngủ và vệ sinh phía sau sẽ bị bí bách ( mặc dù đã có thông tầng ).
4. Vẫn đáp ứng được 4 phòng ngủ nếu chia lại hoàn toàn không gian mợ nhé nên yêu cầu bên thiết kế đáp ứng vấn đề đó.
Lời khuyên cuối cùng, mợ nên thiết kế lại để tìm được cho mình một căn nhà như ý.