Xin giúp đỡ xe không khởi động được khi rửa máy xe

hongson81us

Xe đạp
Tình hình là tối hôm qua đi rửa xe, em thấy có hạng mục rửa máy xe. E ngu dại mở nắp capo cho nó rửa. Nó xịt nước ầm ầm vào khoang máy của mình. Sau đó dùng xà bông lau cho sạch. Kết quả khi rửa xong, gặp phải triệu chứng như sau : - Đề xe thì nổ nhưng lại tắt ngóm ngay.
- Có lúc nổ em nhấn ga thì máy cứ giật vài giây rồi lại tắt
Các hệ thống đèn báo, mọi thứ đều bình thường, không bị lỗi gì cả
E đã gọi cứu hộ, mang nó vào Ford kiểm tra. Nhưng chán quá, hôm nay là ngày tết, người ta nghỉ hết
Xe E Ford Focus 2007 1.8AT.
Các cụ nào đã từng bị như E có thể cho E biết ý kiến được không? Bệnh này nó bị làm sao? Chi phí sửa hết bao nhiêu vậy?
Cám ơn các cụ nhiều
(Thề không bao giờ cho bọn linh tinh rửa máy xe cho mình nữa)

caisua

Xe lăn
Chả bao giờ em có ý định rửa máy, hình như muốn rửa thì phải bọc cái ECU vào.
Ủn lên cho cụ trùng tên em.

trinhhai1974

Xe hơi
Xe cụ chắc bị nước nó vào một loạit các cảm biến rồi,chỉ còn cách vào hãng làm việc rồi cắm máy test thôi, cụ chịu khó mấy ngày không có xe đi chứ cứ mang vào gara ngoài ko chắc chắn lại ra bệnh khác thì lợn đã què thành què hơn thì chết.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Món nì thì lại ko khám bệnh qua thư được cụ chủ ạ, cụ phải đưa xe qua Đại lý để họ kiểm tra thực tế xe cụ dính nước ở bộ phận nào và có phương án thay thế, sửa chữa cụ thể!

hongson81us

Xe đạp
E cũng đã đưa nó vào hãng rồi. Đi hỏi thì phát hiện ra có ông anh ngoài Hải Phòng có chú Altis 1.8MT cũng vừa bị dính kiểu này, bảo bị ảnh hưởng đến bugi và lọc xăng, sửa hết vài củ. Mà cái này phải mất mấy ngày hở cụ. E tưởng nó cũng làm mau thôi chứ?
Xe cụ chắc bị nước nó vào một loạit các cảm biến rồi,chỉ còn cách vào hãng làm việc rồi cắm máy test thôi, cụ chịu khó mấy ngày không có xe đi chứ cứ mang vào gara ngoài ko chắc chắn lại ra bệnh khác thì lợn đã què thành què hơn thì chết.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Chia buồn cùng cụ. Máy xe của em cũng bẩn, ngứa mắt thì chịu khó lau bằng giẻ ướt thôi ạ. Chứ để xịt nước ầm ầm như cụ mô tả thì em cũng hãi !

chabelita

Xe buýt
E qua mấy đời xe rồi.. từ khi mua mới tinh đến lúc bán k bjo rửa máy.. mở nắp capo ra mới thấy bẩn thôi.. mà mình có mấy khi mở.. cụ thik sạch thì năng dọn nội thất thì hơn.. :D

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Xe e mỗi tháng e lại tự rửa máy 1 lần, Có mấy cái giắt cắm trên máy - cụ rút ra rồi thổi khô là ok, chả việc gì cả, nhất là 4 giắt cao áp, mở tấm nhựa che maý ra thổi luôn 4 cái bobin Là Nổ ngay.vì sau khi rửa máy thì 4 cái lỗ bugi ngập đầy nước, làm cho điện Cao Áp bị phóng ra máy gây mất tia lửa điện.
Xe mới ko bị do cao su chắn nước chưa bị lão hóa do nhiệt, còn xe cũ thì dễ bị hơn.
Cụ nhớ xem cái lọc gió có bị ướt luôn nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hongson81us

Xe đạp
Cám ơn cụ.Để sáng mai E qua Ford bảo họ.E để xe ngoài đó mất rồi
Xe e mỗi tháng e lại tự rửa máy 1 lần, Có mấy cái giắt cắm trên máy - cụ rút ra rồi thổi khô là ok, chả việc gì cả, nhất là 4 giắt cao áp, mở tấm nhựa che maý ra thổi luôn 4 cái bobin Là Nổ ngay.vì sau khi rửa máy thì 4 cái lỗ bugi ngập đầy nước, làm cho điện Cao Áp bị phóng ra máy gây mất tia lửa điện.
Xe mới ko bị do cao su chắn nước chưa bị lão hóa do nhiệt, còn xe cũ thì dễ bị hơn.

AcidS

Xe điện
Thật sự là cụ chủ thớt dại dột khi rửa máy bằng nước. Bao nhiêu chi tiết, bộ điều khiển, cảm biến trong khoang máy. Nhẹ thì bị phóng cao áp, nặng đi mấy con cảm biến. Giờ công nghệ rửa máy không dùng nước cũng có rất nhiều rồi, rửa sạch ngon lành mà chả sợ gì.

AcidS

Xe điện
Không biết cụ đi xe gì, chứ cái cảm biến túi khí của Ford, nó vào nước cụ được đi thay lại cả bộ khoảng XX triệu thì mới thấy nước nó tai hại thế nào. Còn mới đời cũ như Zace, Jolie thì rửa như cụ thoải mái, nó có cảm biến gì quái đâu...

commander

Xe điện
chia bùn cụ chủ, tuy là hệ quả của năm cũ dưng cũng mất mấy ngày không có xe đi roài. Em hỏi ngu tí, Fò-cụt khoang máy không có tấm che như mông-đau hay sao ợ? xe em ếch ộp 1 lần rửa khoang bằng dung dịch ở nissan-Vinh, ngon choét, sắp tới về Tết đang tính qua chỗ thằng bạn giặc dốt rửa lần nữa đây ợ.

vietran

Xe ba gác
Nhiều cụ trả giá vụ rửa xe lắm rồi
Em là em chả dại

RAVA

Xe ba gác
-Xe Ford có vẻ ko phù hợp với món rửa máy này lắm, ngày xưa em chạy Ếch đã cẩn thận là vào rửa máy tại Hãng bằng máy phun nước nóng, nó ko toi ngay nhưng sau đó nó vẫn toi 1 số thứ, tốn ối xèng (đấy là con Ếch mới), còn con Ếch cũ thì có lần rửa máy bằng nước lạnh, sau khi rửa xong xe chạy cứ giật đùng đùng, vào Hãng thì phát hiện xe bị toi buzi nên bỏ máy, báo hại thay 6 cái buzi, đấy là khi rửa còn bọc mấy thứ cẩn thận rồi đấy. Tóm lại là đừng có rửa lung tung, sạch được tý nhưng lắm chuyện lắm.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Xe em ford focus 2010, em cũng không am hiểu vụ nước vào các cảm biến lắm đâu ạ, em nghĩ đơn giản là nếu nước ko vào lọc gió thì lội nước ngập trần xe cũng chả việc gì, nhà sản xuất nó tính toán hết các giắt cắm với lại cảm biến rồi, nếu nước vào mà hỏng thì chỉ có bìa cactong thôi ạ.
cứ rửa xe xong ko nổ thì 100% là điện, mà phần điện thì 99% là phần bobin+cao áp.

giacmoxe4

Xe điện
Cái này gọi là "chết vì sạch" ạ.Mong Cụ chủ khắc phục được nhanh.Xe em thì cứ kệ cho nó bẩn.:D

khanhwin100

Xe buýt
Trước em đi ESC của công ty cũng bị như cu rồi phải thay toàn bộ bugi , giây cao áp, Mobil đánh lửa... cũng tốn xxx triệu.

HamLong3.0V

Xe điện
Lão Hùng GN lật nắp capo phun nước rủa máy ầm ầm mãi vưỡn ngon, nhưng em k0 dám vì ngại bọc củ lọc gió, mà cơ bản khoang máy hơn bẩn chút cũng chả sao, ngứa mắt thì lấy giẻ lau qua là được :D

wacwac

Xe buýt
-Xe Ford có vẻ ko phù hợp với món rửa máy này lắm, ngày xưa em chạy Ếch đã cẩn thận là vào rửa máy tại Hãng bằng máy phun nước nóng, nó ko toi ngay nhưng sau đó nó vẫn toi 1 số thứ, tốn ối xèng (đấy là con Ếch mới), còn con Ếch cũ thì có lần rửa máy bằng nước lạnh, sau khi rửa xong xe chạy cứ giật đùng đùng, vào Hãng thì phát hiện xe bị toi buzi nên bỏ máy, báo hại thay 6 cái buzi, đấy là khi rửa còn bọc mấy thứ cẩn thận rồi đấy. Tóm lại là đừng có rửa lung tung, sạch được tý nhưng lắm chuyện lắm.
Ặc, vụ này là sao hả cụ. Đợt trước em vào HN Ford nó gạ rửa khoang máy bằng cách ngâm dầu :(. May ko sao nhưng cứ thể này thì em cạch ko rửa gì cả.